`

Jump to content

แกะกล่อง รีวิว LG 42LW6500 ตัวเป็นๆ (เพิ่มการดูหนัง + เล่นเกมด้วย PC)

131 replies to this topic

#1 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 14 April 2011 - 05:36 PM

มาแล้วครับ รีวิวฉบับย่อยสำหรับจอ LG 42LW6500 CINEMA 3D เดี๋ยวมาดูกันดีกว่าว่าเจ้าจอนี้เป็นยังไงบ้าง
จากกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ผมแจ้งไว้ว่าไปหวดจอนี้จากร้าน Akihabara มาช่วงเย็น ก็จะมาต่อรายละเอียดกันในกระทู้นี้นะครับ
หลังจากที่ตรวจสอบ dead bright pixel และทดสอบระบบ 3d ที่ร้านเสร็จแล้ว ก็ให้พนักงานบรรจุจอกลับเข้าไปในกล่อง
และช่วยกันขนไปใส่ที่รถ สามารถใส่ที่เบาะหลังได้พอดีๆ เพราะกล่องค่อนข้างบาง พอถึงบ้านผมก็ยังไม่ได้แกะกล่อง
เพราะกลับถึงบ้านก็เหนื่อยละ วันรุ่งขึ้นจึงค่อยลงมือแกะกล่องครับ

หน้าตากล่องที่บรรจุจอนี้ครับ กล่องบาง สามารถขนขึ้นรถส่วนตัวได้

คู่มือการใช้งาน ผ้าเช็ดหน้าจอ รีโมท สาย av และที่ขาดไม่ได้คือแว่น polarize จำนวน 2 กล่อง

การยึดขาตั้งก็ไม่ยากเลยครับ ใช้น๊อตทั้งหมดจำนวน 8 อันเท่านั้น

รีโมทหน้าตาสวยงาม มีปุ่ม "3D" ตัวอักษรสีแดงอยู่ที่กลางรีโมท เป็นปุ่มที่ได้ใช้บ่อยมากๆ

แว่น 3D แบบ passive polarized มีให้ 2 กล่อง กล่องละ 2 อันครับ มีผ้าเช็ดแว่นใส่มาให้กล่องละ 1 ผืนด้วย

หน้าตาแว่น 3D ครับ รูปทรงจะดูธรรมดา น้ำหนักเบา ใส่สบาย ต่างจากแว่นแบบ Active Shutter ซึ่งค่อนข้างใหญ่และหนัก

หลังจากประกอบขาตั้งเสร็จ ก็ตั้งโต๊ะและต่อสายให้เรียบร้อย หน้าจอจะเป็นแบบด้านลดการสะท้อนแสง

เรื่อง Alice in Wonder Land ดูแบบ 3D ด้วยเครื่อง pc โดยใช้โปรแกรม TotalMedia Theatre 5
ใช้สาย HDMI 1.3 ภาพที่ได้ถือว่าโอเคครับ มิติดีมากๆ

Despicable ดูแบบ 3D ด้วยเครื่อง PS3 สาย HDMI 1.3 เช่นเดียวกัน ภาพสวยสดงดงาม มิติดีเยี่ยม

คราวนี้มาดูภาพจากเกมของเครื่อง PS3 กันบ้าง

ทดสอบด้วย GT5 ซึ่งตัวเกมรองรับระบบ 3D โดยตรง

ภาพนี้ยังไม่ได้ปรับเป็น 3D

ภาพหลังจากปรับให้เป็นแบบ 3D แล้ว จะเห็นได้ว่ามีภาพซ้อนเหลื่อมกันอยู่

จุดด้อยของระบบ polarize ก็คือต้องแบ่งเป็นเส้น 540 เส้น สำหรับแว่นแต่ละข้าง

ภาพนี้ถ่ายใกล้หน้าจอเพื่อให้เห็นภาพขณะเปิด 3D ซึ่งเป็นลักษณะเหมือนกับ scanline
เพราะเส้นคู่และเส้นคี่มันจะเหลื่อมกันอยู่นั่นเอง

เกม virtua tennis ใช้การแปลงภาพ 2D เป็น 3D

ภาพก็จะซ้อนขึ้นมาดังในรูป เวลาเล่นก็มีมิติ แต่ก็เป็นแนวหลอกตาพอสมควร สู้ 3D โดยตรงไม่ได้

มาดูในส่วนของ Smart TV ที่มากับเครื่องกันต่อครับ รองรับ content ที่เราใช้กันอยู่บ่อยๆ (จะต้องเสียบสาย LAN ไว้)

MThai Video

หน้าจอ Facebook ก่อนใช้งานจะต้องเข้าไปสร้าง user ที่ http://tvfacebook.lge.com ก่อน

หน้าจอ Google Map

หน้าจอ Nation Channel

หน้าจอ Youtube สามารถพิมพ์ keyword ที่ต้องการ หรือเลือกจากหมวดหมู่ของ video clip ได้

Accu Weather สามารถดูพยากรณ์อากาศ โดยเลือกดูเป็นแบบองศาฟาเรนไฮต์ หรือองศาเซลเซียสก็ได้

ทีนี้ลองมาใช้งาน web browser กันดูบ้าง ทดสอบโดยการเข้ามาที่ dvdgameonline.com

สามารถใช้ปุ่มทิศทางบังคับลูกศรเพื่อคลิ๊กเลือกเมนูต่างๆ การอ่านภาษาไทยก็ไม่มีปัญหาใดๆ

สามารถพิมพ์ภาษาไทยก็ได้ครับ แหล่มจริงๆ

นอกจากดู content 3D แท้ๆ แล้ว ก็ยังสามารถดู 3D ในรูปแบบดังนี้
1. Convert 2D to 3D (แปลงรูปถ่ายก็ได้)
2. Side By Side
3. Top and Bottom
4. Checkerboard
5. Frame Sequential

สรุปโดยรวมนะครับ เรื่องภาพ 2D คงไม่ต้องพูดถึงอะไรมาก ก็ถือว่าภาพคมชัด สีสรรสวยสดดีครับ ความดำก็ทำได้ดี จะเน้นเรื่องของ 3D นะครับ

Crosstalk
เริ่มที่ crosstalk หรือภาพเหลื่อมหลังจากดูด้วยแว่นแบบ polarize แล้วสำหรับผมถือว่าโอเคเลยครับ
จากที่ผมดูถ้านั่งในระดับเดียวกับหน้าจอแล้วก็ไม่เห็น crosstalk เลย สามารถเอียงหัวซ้ายขวาได้ภาพไม่หลุด 3D
แต่ถ้ายืนแล้วดูจอจากมุมมองที่สูงกว่าจอ ภาพจะหลุด 3 มิติ เห็นเป็นภาพซ้อนเหลื่อมกันทันที แต่ถ้าดูมุมมองต่ำกว่าจอไม่เป็นครับ
โดยปกติ ถ้าเรานั่งดูบนเก้าอี้ก็จะถือว่าอยู่ในระดับที่เหมาะสมกับหน้าจอพอดี หรือถ้าเก้าอี้เอียงหลัง ต่ำกว่าระดับจอก็ไม่เป็นไร
เพราะภาพจะไม่หลุด 3D ครับ จะหลุดก็คือกรณีที่ระดับสายตาอยู่สูงกว่าหน้าจอ หลุดแน่นอนครับ

แว่น 3D
ต่อด้วยเรื่องแว่น จอนี้ใช้แว่นแบบ passive polarized glasses ข้อดีคือไม่ต้องใช้ไฟ ไม่ต้อง sync น้ำหนักเบา
ใส่สบาย ภาพสว่างและไม่กระพริบ แต่เนื่องจากอย่างที่บอกข้างต้นว่าระบบ polarize จะเป็นการแบ่งเส้น 540 เส้นสำหรับแว่นแต่ละข้าง
ภาพบนจอจึงเห็นเป็นเส้นๆ เหลื่อมกันอยู่ ซึ่งก็เป็นการเหลื่อมของเส้นคู่และเส้นคี่ ทำให้เห็นภาพเหมือนเป็น scanline
ภาพจะไม่ได้เป็น 1080P แบบเนียนๆ

สำหรับตัวแว่น เวลาใส่ใกล้ดวงตา ก็อาจจะมีคราบเลอะบนแว่น สามารถใช้ผ้าเช็ดแว่นที่แถมมาให้เช็ดทำความสะอาดได้
แต่ต้องเช็ดเบาๆ อย่าใช้แรงมากเกินไปนะครับ เนื่องจากเลนแว่นมีลักษณะบางๆ คล้ายแผ่นฟิล์ม ถ้าเช็ดแรงอาจได้รับความเสียหายได้

3D Movie
สำหรับการดูหนัง หรืออนิเมชั่นแบบ 3D ทั้งจากเครื่อง PC และ PS3 (ผมยังไม่ได้ซื้อ 3D Blu-Ray Player)
จากที่ผมดู ถึงแม้ว่าจะมีลักษณะเหมือน scanline แต่โดยรวมมันดูชัด และมิติดีมากๆ
เรียกว่าข้อด้อยเรื่องภาพคล้าย scanline นั้นถือว่าน้อยนิดมาก เมื่อเทียบกับมิติภาพและข้อดีของแว่นระบบนี้
โดยเฉพาะระบบ 3D สามารถปรับเลือกมิติภาพให้เป็นแบบลึก หรือเป็นแบบลอยได้ตามต้องการ ตรงนี้ดีมากๆ
ภาพก็ไม่มืด เพราะแว่นไม่มีการกระพริบ โดยรวมแล้วเรียกว่าดูหนัง 3D ด้วยจอนี้ประทับใจมากครับ
(สำหรับบางคนถ้าปรับภาพลอยมากๆ ก็อาจจะดูแล้วเกิดอาการมึนได้เหมือนกัน ให้ลองปรับภาพเป็นแบบลึกลงไป จะช่วยได้ครับ)

PS3 3D Game
แก้ไขนะครับ เล่นเกม ps3 แล้วภาพไม่แจ่ม เป็นเพราะเวลาเล่นเกม PS3 แบบ 3D แล้ว resolution ของตัวเกม
จะถูก drop ลงโดยตัว ps3 เองเพื่อให้ประมวลผลในแบบ 3d ได้ เกม 1080p จะโดนลดเหลือแค่ 720p เท่านั้น
หรือเกมที่เป็น 720p ก็อาจจะโดนลดรายละเอียดบางอย่างลง ภาพจึงไม่สวยเหมือนตอนที่เล่นแบบ 2D เพราะไม่โดนลดอะไร
นอกเสียจากว่าสามารถเล่นเกม ps3 แบบ 3D ได้ที่ 1080p จริงๆ ภาพก็จะคมกว่านี้

Convert 2D->3D
การแปลง 2D เป็น 3D สามารถแปลงได้จากทุก source เลยครับ ภาพนิ่งก็ได้ ตรงนี้ก็เป็นข้อดีอย่างหนึ่งเหมือนกัน
เพราะบางยี่ห้อ จะแปลงได้เฉพาะสื่อที่เป็น blu-ray เท่านั้น ภาพที่แปลงแล้วโดยรวมแล้วถือว่าโอเคเลยครับ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะของตัวหนังเหมือนกัน อย่างเช่นเรื่อง 127 hours แปลงแล้วได้มิติของภาพดีมากๆ
อาจจะมีบางจังหวะที่มิติดูหลอกๆ ตาไปบ้าง แต่ถือว่าได้ฟังก์ชั่นนี้มาก็คุ้มครับ

Smart TV
เรื่องฟังก์ชั่นของ Smart TV ก็ถือว่าใช้ได้ครับ สามารถเล่น facebook, twitter, youtube, และพวกเว็บของไทยเช่น mthai, nation channel
ยังเข้า channel อื่นๆ ได้ด้วย เช่นพยากรณ์อากาศ ฟังวิทยุออนไลน์ เป็นต้น นอกจากนี้ยังสามารถใช้ browser เข้าเว็บต่างๆ ได้
browser สามารถอ่านภาษาไทยได้ดี และยังสามารถพิมพ์ภาษาไทยได้ด้วย (สามารถเปลี่ยนภาษาที่พิมพ์ได้หลายภาษาเลยครับ)
เพียงแต่ว่าแป้นพิมพ์ภาษาไทยนั้น เรียงภาษาไม่เหมือนกับบนคีย์บอร์ด ใช้แรกๆ อาจจะงงกันครับ
การพิมพ์ตัวอักษร สามารถใช้รีโมทเลื่อนปุ่มทิศทางเพื่อเลือกทีละตัวอักษรได้ แต่ก็ไม่ค่อยสะดวกนักเพราะถ้าพิมพ์อะไรยาวๆ
จะเสียเวลามาก เรียกว่าถ้าต้องการพิมพ์อะไรเยอะๆ ควรจะต้องซื้อ Magic Motion Remote Control ซึ่งเป็นอุปกรณ์เสริม
มาใช้ จะทำให้ใช้งานในการพิมพ์หรือเลือก channel ต่างๆ ได้ง่ายและสะดวกสบายมากขึ้นครับ

สรุป
จากที่กล่าวมาคือถ้าเน้นดูหนัง 3D และเล่นเกม pc แบบ 3D เป็นหลัก (ดูรายละเอียดด้านล่าง)
และเล่นเกม 3D ด้วย PS3 เป็นรองก็แนะนำเลยครับ เพราะภาพ 3D แจ่มมาก ด้วยราคาเพียง 3 หมื่นกว่าถือว่าคุ้มค่ามากๆ
(ที่ว่าเล่น ps3 เป็นรอง เพราะเกมของ ps3 สามารถเล่น 3D ได้ที่ 720p เท่านั้น)
หรือไม่ก็ต้องรอจอที่เป็น 4k ซึ่งอนาคตมาแน่ๆ แต่อาจจะนานหน่อย และราคาก็คงค่อนข้างสูงในช่วงแรกๆ คือถ้ารอไหวและงบสูงก็โอเคครับ
ยังไงคนที่กำลังมองหาทีวี LED แบบ 3D ไว้ดูหนังสักเครื่องและราคาไม่แพงมากนัก ก็อยากให้ลองมอง 42LW6500 ไว้เป็นหนึ่งทางเลือกนะครับ
แต่ถ้าจะให้ดี ก็ควรไปลองด้วยตัวเองที่ร้านต่างๆ ดูครับ ลองเทียบระหว่างแว่นแบบ Active Shutter และแบบ Polarized
เพื่อดูความแตกต่าง จะได้รู้ว่าตัวเองชอบแบบไหนนะครับ

ปล. อีกอย่างที่ยังไม่ได้ลองคือการเล่นเกม 3D ผ่านจาก PC ไว้ถ้ามีโอกาสได้ลองจะมาบอกเล่าต่ออีกทีนะครับ

รายละเอียดส่วนเพิ่มเติมครับ

ตอนนี้ได้มาลองกับเครื่อง PC ทั้งส่วนของการดูหนังและเล่นเกมครับ
ปกติตัวจอเองสามารถจะ convert 2D เป็น 3D ได้ แต่ทีนี้ผมจะใช้ software ใน PC เป็นตัวแปลงแทนครับ
เนื่องจากการ์ดจอของผมเป็น ATI Radeon 5770 ผมจึงต้องใช้โปรแกรม TriDef 3D Experience + TriDef 3D Ignition ในการดูหนังและเล่นเกม 3D
(ใช้โปรแกรม TotalMedia Theatre 5 ในการดูหนัง 3D ก็ได้)

เล่นหนังไฟล์ .mkv และแปลงเป็น 3D โดย TriDef 3D Experience โดยที่จอจะรับสัญญาณเป็น 3D โดยตรง (ไม่ต้อง convert ที่จอ)

เล่นเกม Crysis 2 โดยผ่านโปรแกรม TriDef 3D Ignition แสดงภาพแบบ 3D แท้ๆ ภาพในเกมสวยคม+มิติแจ่มสุดๆ

สรุปเพิ่มเติมสำหรับระบบ 3D

- เล่นหนัง 3D แท้ๆ จากเครื่อง PC, PS3 ภาพที่ได้สวยคม มิติแหล่มสุดๆ (ผมยังไม่มีเครื่อง 3D Blu-Ray Player แต่คิดว่าภาพดีเหมือนกันอยู่แล้ว)
- เล่นหนัง 2D แปลงเป็น 3D โดยตัวจอ แปลงได้จากทุก source ภาพมีมิติ แต่ก็มีดูแล้วหลอกๆ เหมือนกัน สู้ 3D โดยตรงไม่ได้ แต่ก็คุ้มที่ได้ฟังก์ชั่นนี้มา
- เล่นหนัง 2D แปลงเป็น 3D โดย software ของเครื่อง PC จอจะรับสัญญาณเป็น 3D แท้ ไม่ต้องแปลงที่จอ มิติโอเค แต่ก็สู้ 3D แท้ๆ ไม่ได้อยู่ดี ไว้ดูสนุกๆ
- เล่นเกม 3D ของ PS3 เกมที่เป็น 1080p ภาพจะถูกลด resolution ลงเหลือแค่ 720p (โดยเครื่อง PS3 เอง) ภาพจึงไม่คมชัดเท่ากับเล่นแบบ 2D แต่ได้มิติดีมาก
- เล่นเกม 3D ของ PC ได้ความละเอียดมาเต็มๆ 1920x1080 ไม่โดนลดเหมือนของ PS3 ภาพสวยคมชัด ยิ่งทำให้มิติดีมากๆ (แนะนำให้ลองแล้วจะติดใจ)

อาจจะเขียนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็หวังว่ารีวิวนี้คงจะช่วยหลายๆ คนตัดสินใจได้ว่าจะซื้อจอนี้ดีหรือไม่นะครับ :cat_yes:

#2 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

• High Royal Executive Members

Posted 14 April 2011 - 06:05 PM

:o_cry: อยากได้แต่ตังมะมี :wall:

#3 pocket

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 14 April 2011 - 06:10 PM

Like !

ตอนพิมพ์นี่ ยากไหมครับ พิมพ์ไทยได้รึป่าวครับ

#4 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 April 2011 - 07:04 PM

ขอบคุณครับ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นแล้ว ว่าจะชื้อหรือไม่ชื้อ^^

#5 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 14 April 2011 - 09:08 PM

View Postpocket, on 14 April 2011 - 06:10 PM, said:

Like !

ตอนพิมพ์นี่ ยากไหมครับ พิมพ์ไทยได้รึป่าวครับ

พิมพ์ไทยได้ครับ ผมเพิ่มรูปไว้ด้านบนให้แล้วครับ
คือถ้าใช้รีโมทพิมพ์อะไรยาวๆ ก็ลำบากอยู่เหมือนกันครับ

#6 pocket

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 14 April 2011 - 10:13 PM

View PostZard, on 14 April 2011 - 09:08 PM, said:

พิมพ์ไทยได้ครับ ผมเพิ่มรูปไว้ด้านบนให้แล้วครับ
คือถ้าใช้รีโมทพิมพ์อะไรยาวๆ ก็ลำบากอยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมอยากให้ทดสอบเอาคีย์บอร์ด USB เสียบดู หรือ เมาส์ ก็ได้ แล้วทดสอบการใช้งานหน่อยครับว่ามันใช้ได้หรือป่าว (ถ้าใช้ได้นี่ หรอยจังนิ)

และอยากให้ทดสอบ mode แปลง 3D จาก source หนังที่ไม่ใช่ 1080p หน่อยครับว่ามันจะเจอปัญหาที่ว่าด้วยรึป่าว (เช่น 720p หรือ DVD)
จุดประสงค์ที่อยากให้ทดสอบตรงนี้ ก็เพราะผมสงสัยว่า จาก 1080p โดนหาร 2 เหลือ 540p แล้วถ้า 720p หละ จะโดนหาร 2 แล้วเหลือ 360p หรือ ดาวน์สเกลจาก 720p เป็น 540p แล้วมา x2 อ่ะครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับ review นี้ครับ ตอนนี้ผมก็กำลังจะตัดสินใจซืิ้อรุ่นนี้เหมือนกันครับ :)

#7 blankung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 April 2011 - 10:34 PM

ทุกอย่างดีหมด ดันมาตกม้าตายตรงเล่นเกม 3d ไม่ดี ว่าจะซื้อมารอ uncharted3 ซ่ะหน่อย สงสัยต้องรออีกสักพัก

#8 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 14 April 2011 - 10:44 PM

ลุงจุนรีวิวซะอยากบินกลับไปซื้อเชียว

ที่นี่ $2499 แน่ะ..แพงเว่อร์

#9 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 14 April 2011 - 10:50 PM

รุ่นนี้มันมีขนาดกี่นิ้วมั่งอะครับ

#10 Zard

DGO 2011

Posted 14 April 2011 - 10:52 PM

View Postblankung, on 14 April 2011 - 10:34 PM, said:

ทุกอย่างดีหมด ดันมาตกม้าตายตรงเล่นเกม 3d ไม่ดี ว่าจะซื้อมารอ uncharted3 ซ่ะหน่อย สงสัยต้องรออีกสักพัก

ตอนแรกผมลืมไปครับ คือการเล่น ps3 แบบ 3d นั้น resolution ของตัวเกมที่เป็น 1080p จะ drop ลงเพื่อให้ประมวลผลเกมแบบ 3d ได้
ยิ่งพอมาเจอระบบ polarize แบ่งเส้นสำหรับแว่นสองข้าง บวกกับ resolution ที่ลดลง ภาพจึงไม่คมชัดเข้าไปใหญ่ (สำหรับเกมที่เป็น 1080p)

ถ้าใช้ active shutter ถึง resolution มันลดลง แต่ก็น่าจะคมกว่านิดหน่อย
นอกจากว่า ps3 สามารถรันเกม 3d ได้ที่ 1080p แท้ๆ ทุกเกมภาพก็จะดีกว่านี้เยอะครับ

(เป็นสาเหตุว่าทำไมดูหนังแล้วภาพชัดกว่าเยอะ เพราะตัวหนังไม่ได้โดนลด resolution เหมือนตอนเล่นเกม PS3 3D ครับ)

#11 Zard

DGO 2011

Posted 14 April 2011 - 11:01 PM

View Post[[[PEE]]], on 14 April 2011 - 10:50 PM, said:

รุ่นนี้มันมีขนาดกี่นิ้วมั่งอะครับ

42, 47, 55 นิ้วครับพี แต่ราคาจะโดดเลยนะ

#12 pinaldo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 14 April 2011 - 11:21 PM

ผมลองทดสอบเกม 3D ด้วยเกม killzone 3 กลับรู้สึกว่าภาพที่ได้โอเคมากๆเลยนะครับ อาจจะเพราะผมไม่เคยลองทีวีที่เป็นอีกระบบก็เป็นได้ครับ แต่ถ้าถามโดยรวม HAppy มากครับ กับเครื่องนี้ รู้สึกคุ้มมากกับเงินที่จ่ายไป พวกระบบ smart tv นี่ก็ถือว่าโอเคเลยครับ ถ้าจะไปซื้อตัวอื่นที่มีครบๆแบบนี้ราคานี้คงจะหาไม่ได้แน่ๆครับ โดยรวม Happy มากครับ

#13 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 14 April 2011 - 11:29 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ยิ่งอ่านยิ่งกิเลสพุ่ง ไม่รู้ของจะมาใหม่เมื่อไหร่ Posted Image

#14 Zard

DGO 2011

Posted 14 April 2011 - 11:51 PM

View Postpinaldo, on 14 April 2011 - 11:21 PM, said:

ผมลองทดสอบเกม 3D ด้วยเกม killzone 3 กลับรู้สึกว่าภาพที่ได้โอเคมากๆเลยนะครับ อาจจะเพราะผมไม่เคยลองทีวีที่เป็นอีกระบบก็เป็นได้ครับ แต่ถ้าถามโดยรวม HAppy มากครับ กับเครื่องนี้ รู้สึกคุ้มมากกับเงินที่จ่ายไป พวกระบบ smart tv นี่ก็ถือว่าโอเคเลยครับ ถ้าจะไปซื้อตัวอื่นที่มีครบๆแบบนี้ราคานี้คงจะหาไม่ได้แน่ๆครับ โดยรวม Happy มากครับ

คือเล่น PS3 แบบ 3D มิติต่างๆ เยี่ยมครับ เพียงแต่ว่าความละเอียดมันถูกลดลง (โดย ps3 เอง)
ถ้าเทียบกับตอนเล่นแบบ 2D ภาพคมกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
ถ้าส่วนตัวผมเองจะชอบเล่นแบบภาพคมชัดมากกว่า คงจะเน้นเล่น 2D มากกว่าครับ ส่วน 3D คงเปิดเล่นบ้างนิดๆ หน่อยๆ
จะเน้นดูหนัง 3D เป็นหลักเพราะว่าภาพมันโดนแบ่งจาก 1080p จึงสวยคมกว่ามากครับ

(ถ้าเล่นเกม 3D จากคอมก็จะได้ 1080p ภาพคงสวยกว่าเยอะ ไว้จะลองแล้วมาบอกผลอีกทีนะครับ)

#15 tekkenman

เซียนเกม

Posted 15 April 2011 - 12:21 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :act_right:

#16 alexa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 April 2011 - 08:28 AM

ถ้าพูดถึง ภาพ 2d มัน full hd ป่ะครับ ผมไม่เน้น 3d เท่าไร

#17 Zard

DGO 2011

Posted 15 April 2011 - 08:37 AM

View Postalexa, on 15 April 2011 - 08:28 AM, said:

ถ้าพูดถึง ภาพ 2d มัน full hd ป่ะครับ ผมไม่เน้น 3d เท่าไร

2d เป็น Full HD 1080p แน่นอนครับ อิอิ

#18 keanus

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 15 April 2011 - 11:25 AM

ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน เพิ่งซื้อมาไม่นาน ชอบมากมายกับฟังก์ชั่น Smart TV ดู Youtube บนจอ 42 นิ้ว ดีกว่าที่มากับ PS3 เยอะ
แล้วก็ทุกอย่างอ่านไทยได้หมดอันนี้เจ๋งจริง ฟังก์ชั่นมากกว่า Internet TV ของ SONY ด้วยซ้ำ ที่มี local content ให้

สำหรับ 3D ส่วนตัวผมว่าแบบ Passive ดีกว่าแบบเก่าที่เป็น Active แม้จะได้ภาพไม่เต็ม 1080 เส้น แต่เมื่อคิดจากภาพที่สว่างใสกว่าแสงไม่ drop แบบ Active และแว่นไม่ต้อง Sync ไม่มีหลุด ไม่ต้องชาร์จ ไม่ต้องใส่ถ่าน น้ำหนักเบา ก็คิดว่าสะดวกกว่ามากมาย เมื่อดูด้วย 3D Content จริง ๆ แล้วภาพที่ได้ถือว่าดีมากในระดับที่จอราคาใกล้เคียงกันทำไม่ได้

คุ้มค่าและคิดว่าคิดถูกที่ซื้อมา
รุ่นที่ขนาดเดียวกันแต่ถูกกว่านี้ ทั้ง Plasma และ LED, LCD ภาพ 2D ที่ได้มันไม่สว่างและชัดไม่เท่าLW6500เลย รวมถึง Function อื่นที่ได้มาทำให้ TV เราล้ำและอยู่ได้อีกหลายปีเลย ^^
:cat_dance:

#19 alexa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 April 2011 - 12:33 PM

น่าจะมีตัวรับสัญญาณ bluetooth นะ เพราะที่บ้านไม่มีสาย lan 555

#20 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 15 April 2011 - 05:16 PM

สุดยอด มากๆๆ อยากได้ อยากได้ :cat_dance: