`

Jump to content

อยากกินร้านข้าวหมูแดงที่มีหมูกรอบอร่อยๆจังเลย...

69 replies to this topic

#1 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 January 2007 - 02:14 AM

มันจะมีมั้ยครับ ที่ร้านข้าวหมูแดง ที่มีหมูกรอบอร่อยๆ ไม่แข็งไม่เหนียวอะ อยากกินมากเลยยยย :eiei

#2 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

• High Royal Executive Members

Posted 17 January 2007 - 05:48 AM

รู้จักแต่ข้าวขาหมูที่มีหมูกรอบอะครับ ขายแยกเป็นจาน เป็นหมูไม่ติดมัน ชื่อร้านข้าวขาหมูตรอกซุง ผมเคยไปกินหลายครั้ง(ถ้าแวะผ่านไป)
รู้สึกเวบผู้จัดการเพิ่งเอามาลงนะ ลองเข้าไปหาดูละกันครับ

#3 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 17 January 2007 - 10:55 AM

เด๋วกลางวันนี้จัดคิวให้พิเศษครับ หุหุ... ( ใกล้ออฟฟิสพอดีเลย) อร่อยระดับพระเจ้า อยู่ที่คลองถมใกล้ๆแยกวรจักร

#4 Magic_Eye

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 January 2007 - 11:30 AM

ผมชอบที่ วโรชา ครับ อยู่แถวๆเอกมัยซอย 10 หมูกรอบ กรอบสุดๆ น้ำราดเป็นสีแดงรสอร่อย

กินกับเกาเหลาลูกชิ้น โอยสุดยอดดเดี๋ยวไว้ไปกินจะเอามาลงนะครับ

#5 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 17 January 2007 - 12:13 PM

หิว..... อยากกินมั่ง T T ไม่น่าเข้ามาอ่านตอนนี้เลยก๊าบบบ

#6 nonp

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 January 2007 - 12:26 PM

เข้ามาปูเสื่อรอคุณ หุหุหึหึ...

แต่ร้านป้าภา อนุสาวรีย์ ข้าวหน้าเนื้ออบไหหลำ อร่อยมากๆเลยนะครับ

ขอแนะนำเลยร้านนี้ อยู่ในตรอกติดกับแฟชั่นมอลล์ ตรงข้ามเซ็นเตอร์วัน

#7 St@y

Strawberry Sherbet's Lover

• Interests:Games, Fashion, Jewelry, Gemstones, Cosmetic

Posted 17 January 2007 - 12:32 PM

มากินที่หาดใหญ่นะคะ จะพาไปหม่ำ อิอิ

กินแล้วจะไม่อยากกลับบ้านเลย

#8 หุหุหึหึ...

Posted 17 January 2007 - 12:48 PM

มาแว๊ว....

วันนี้ขออณุญาตรีวิวในกระทู้คุณ sax เลยนะครับ หุหุ... เริ่มกันเลยดีกว่า อุอุ...

สถานที่ตั้ง: บริเวณสี่แยกวรจักร ฝั่งโรงพยาบาลกลาง (สังเกตไทยธนาคารให้ดี เพราะอยู่ใกล้ๆกัน)
ส่วนเพื่อนๆน้องๆที่เดินอยู่สะพานเหล็กก็สามารถเดินจากสะพานเหล็กมาได้ครับไม่ไกลเท่าไหร่...ซัก500เมตรได้มั๊งครับ

สภาพหน้าร้านครับ ร้านนี้เป็นร้านเก่าแก่ครับ ใบประกาศจากทั้งสองสถาบัน(เชล กะ เปิบฯ)รับมาหมดแล้วแต่ไม่ยอมแปะโชว์ เป็นร้านหน้าปากซอย รูปแบบเป็นแผงธรรมด๊า... ธรรมดา... มีเจ๊แสนสวยเป็นคนสับหมูแดง หมูกรอบ(วันนี้ให้หมูกรอบผมเยอะต้องชมแกหน่อย อิอิ...)

โฉมหน้าข้าวหมูแดงร้านนี้ครับ หุหุ... สนนราคาห่อละ 30 บาท(ผมว่าแพงนะ... แต่ที่วรจักรหาอาหารราคา20บาทกินยากเหลือเกิน) แต่ถ้าท่านอยากกินแบบบ้าพลังก็สั่งcustomกับเจ๊เค้าได้ เช่น ข้าวหมูแดงใส่หมูกรอบเพิ่ม20บาท เป็นต้น

มาดูกันจ่อๆ... จุดเด่นร้านนี้ คือหมูกรอบ กุนเชียง และน้ำราดครับหุหุ... ดังนั้นแฟนๆร้านนี้จึงสั่งข้าวหมูกรอบกุนเชียงเป็นส่วนใหญ่ ส่วนหมูแดงก็อยู่ในเกณฑ์ดีครับ

หมูกรอบ: กรอบแบบทอดน่ะครับ ไม่ใช่กรอบแบบหมูย่างที่หนังจะบางๆ แต่ก็กรอบมากมาย
น้ำราด: รสชาติและความเหนียวสมดุลกันดี รสไม่หวานเจื้อย แต่มีอาวุธลับอยู่ที่กลิ่นครับ... ผมกินมาเกือบ30ปีแล้วยังแยกออกไม่หมดเลยว่าใส่อะไรลงไปบ้าง จะไปถามเจ๊แกตรงๆก็กลัวปังตอในมือเจ๊
กุนเชียง: แบบโบราณน่ะครับ หลายๆท่านคงเคยทานมาบ้างแล้ว รสชาติไปกันคนละทางกับ ส.ขอนแก่น เลย

คะแนนเอาไปเลย 8.5 ( หลายท่านคงงงว่า ทั้งๆที่รสชาติดีเยี่ยมแต่ทำไมคะแนนน้อย? ก็เพราะเสียที่บรรยากาศร้าน ความสะดวกในการจอดรถ และการบริการที่ดีแต่ไม่หรู อิอิ...)

ป.ล. วันนี้เจ๊แกมือหนักเป็นพิเศษครับ ธรรมดาข้าวจะน้อยกว่านี้นิดหน่อย

Edited by หุหุหึหึ..., 17 January 2007 - 01:23 PM.

#9 sax

เซียนเกม

Posted 17 January 2007 - 02:18 PM

โห น่ากินจังครับ อยากกินมากเลยครับ ถ้าขอเค้าซื้อหมูกรอบแยกน้ำตังหากได้มั้ย - -"

ps มีแผ่นที่มั้ยเนี่ย คือผมไปสะพานเหล็กบ่อยนะ ผมจะเข้าสะพานเหล็กในฝั่งต้มเลือดหมูอะ จากตรงนี้จะไปร้านข้าวหมูแดงยังไง

Edited by sax, 17 January 2007 - 02:32 PM.

#10 หุหุหึหึ...

Posted 17 January 2007 - 03:18 PM

อย่าไปสนความสวยงามของแผนที่ครับ... แค่ใช้งานได้ก็พอแล้ว อุอุ...

#11 sax

เซียนเกม

Posted 17 January 2007 - 10:14 PM

555 ขอบคุณครับ แบบนี้ไม่พลาดแน่นอน เสร็จ sax !!

#12 หุหุหึหึ...

Posted 17 January 2007 - 10:44 PM

ได้ลองชิมแล้ว... กรุณาแจ้งผลด้วยเด้อครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง อุอุ... เพื่อนๆน้องๆในบอร์ดจะได้ตัดสินใจถูกครับ

#13 Guest_Zeth_*

• Guests

Posted 17 January 2007 - 11:09 PM

หุๆ ร้านข้าวหมูแดงเจ้าประจำผมนี้หน่า :aha: แต่กินทีไรกินแต่ข้าวหมูกรอบ :555
เพราะหมุกรอบเขากรอบจริงๆครับ ลองไปกินดูครับรับประกันความอร่อย :wow

#14 GoRiLLaZ

[ kick here ]

Posted 18 January 2007 - 02:14 AM

ร้านไหนอาหารอร่อยๆ มักจะใช้ช้อนส้อมแบบในรูปแหะ

#15 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 18 January 2007 - 02:22 PM

มีโอกาสจะไปลองครับ ช่างน่ากินจริงๆ ขอบคุณก๊าบสำหรับรูป

#16 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 19 January 2007 - 09:14 PM

หรอยแรง

#17 sax

เซียนเกม

Posted 24 January 2007 - 02:35 PM

ไปกินมาแล้วคับ อร่อยจิงๆเลย หมูกรอบเทพเจ้า... กินไปตั้ง 3 จาน - -"

#18 หุหุหึหึ...

Posted 24 January 2007 - 03:00 PM

เที่ยงนี้ผมก้ไปกินมาเด้อ... คุณsaxเห็นคนหล่อๆใส่เสื้อโปโลชมพูบ่ครับ หุหุ...

#19 Guest_ผู้มาเยือน_*

• Guests

Posted 30 January 2007 - 04:42 PM

ย้อนไปสักห้าสิบปีก่อนมีร้านข้าวหมูแดงที่เคยดังมากๆแถวเยาวราช ขายอยู่ใต้โรงหนังนาครสนุก(ซอยข้างๆโรงแรมแกรนด์ไชน่า)ซึ่งรื้อทิ้งไปแล้ว ใช้ชื่อว่า "ข้าวหมูแดงนายฮุย นาครสนุก" สังเกตคำว่า "นาครสนุก" เป็นชื่อเดียวกับร้านที่วรจักรนะครับ แต่ร้านวรจักรนี้ไม่ใช่ต้นตำรับ "ข้าวหมูแดงนายฮุย" จึงไม่(กล้า)นำชื่อนายฮุยมาใช้ แล้วร้านนายฮุยไปอยู่ที่ไหนซะล่ะ??

น้อยคนครับที่รู้ ส่วนใหญ่ร้านนี้จะขายเฉพาะขาประจำเท่านั้น ถ้าเพื่อนๆสนใจจะไปชิมข้าวหมูแดงนาครสนุกของแท้และดั้งเดิม (ตอนนี้เป็นรุ่นลูกขายแล้ว) ไปไม่ยากครับ..

สมมติว่าไปยืนหน้าภิรมย์พลาซ่าตรงสะพานเหล็กนะครับ มองไปฝั่งตรงข้ามจะเป็นถนนข้างๆห้างเมอรี่คิงส์ เดินเข้าไปเลยครับพอผ่านร้านหนังสือแพร่พิทยาขวามือเลยไปนิดหน่อยจะมีซอยอยู่ เข้าไปประมาณสิบก้าว จะถึงร้านข้าวหมูแดงนายฮุยครับ ถ้าชัวร์อย่าไปเกินบ่ายสาม..

เรื่องรสชาติไม่ขอพูดถึงนะครับ ต้องลองไปชิมเองแล้วจะรู้ว่า ของแท้ กับ ของเทียม ต่างกันอย่างไร..(ส่วนตัวผมเลิกกินเจ้าอื่นไปนานแล้ว) จานละ 40.- พิเศษ 50.- ครับ

#20 oct13

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 02 February 2007 - 05:47 PM

ไปชิมมาแล้ว ครับ อร่อยมากครับ
ขอบคุณมาก ที่แนะนำ ครับ :explain