`

Jump to content

ٹ Kinect Сйҧ͡

33 replies to this topic

Poll: ǨǡѺ Kinect ͪ㹡õѴԹ㨢ͧءҹ (188 member(s) have cast votes)

س Kinect Ҥ ? (੾ Kinect)

1. ӡ 6,000 ҷ (80 votes [42.55%])

Percentage of vote: 42.55%

2. 6,000-6,500 ҷ (23 votes [12.23%])

Percentage of vote: 12.23%

3. 6,501-7,000 ҷ (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

4. ੾е Kinect ҡ 7,000 ҷ (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

5. Kinect 㹪ش XBox 360 () (21 votes [11.17%])

Percentage of vote: 11.17%

6. ѧ.....(¨ѧ 繪Ǻҹաѹ) (64 votes [34.04%])

Percentage of vote: 34.04%

سջѭ㹡 Kinect ?

1. ջѭ ੾ͧͻҧҡ (7 votes [3.72%])

Percentage of vote: 3.72%

2. ջѭ ͧͻ硹 ҡ (4 votes [2.13%])

Percentage of vote: 2.13%

3. ջѭ ͧǴ ͧ᤺ ը ˹ (51 votes [27.13%])

Percentage of vote: 27.13%

4. ջѭ㹡ҧ (62 votes [32.98%])

Percentage of vote: 32.98%

5. ѧ....(¨Թ) (64 votes [34.04%])

Percentage of vote: 34.04%

֡Ңͧ Kinect

1. ҧҡ ҡ ԹҨӹǹԹ (52 votes [27.66%])

Percentage of vote: 27.66%

2. дѺ˹ ºѺӹǹԹ (68 votes [36.17%])

Percentage of vote: 36.17%

3. ¾ Թ (5 votes [2.66%])

Percentage of vote: 2.66%

4. ѧ....( ʹټǨ͹) (63 votes [33.51%])

Percentage of vote: 33.51%

Vote Guests cannot vote

#1 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 29 November 2010 - 07:37 PM

กระทู้่ที่น่าสนใจ

Kinect Review ตามแบบฉบับของผม จะ update เรื่อยๆนะครับ โดยคุณ morigan
XBox 360 กับการเปลี่ยนรูปโฉมใหม่ และ Kinect โดยผม
วาง kinect ไว้ตรงไหนกันครับ โดยคุณ KaNom
ผลโหวตการวาง Kinect ข้างบนหรือล่างโทรทัศน์ โดยผม
รองเท้าสำหรับการเล่น Kinect แบบที่เหมาะสมที่สุด โดยผม
คุณเคยแก้ผ้าเล่น KINECT หรือไม่? โดยคุณ scanmanga
Kinect Adapter ใครไม่มีลองเอาไปโมดูนะครับ โดยคุณ umpon
วิธีการปิดเครื่อง kinect ที่ถูกวิธี โดยคุณ repeiam
[Kinect]เทคนิค Dance central เต้น อย่างไรให้ได้ 100 % โดยโปร peXXeq

เข้าสู่การแนะนำ Kinect จากผมครับ

มาแล้วครับ กับ Kinect อุปกรณ์สิ่งนี้ที่รอคอย และผมก็จะมาเล่าให้ฟังในแบบฉบับของผม ส่วนถ้าต้องการรายละเอียดเยอะๆหาใน Google ดูครับ คนเขียนกันไว้พอดูเลยครับ ของผมก็จะไม่เน้นข้อมูลตรงนั้นมากนัก
เกมของผมที่เขียนนั้นอาจจะดูเก่าไปบ้างในกระทู้ที่แล้ว แต่กับ Kinect นี่คือ เกมชุดใหม่สุด ที่ผมเล่นล่ะครับ โดยเล่นมากว่า 2 เดือนหลังๆนี่เลยครับ (แต่ถ้าเกม Kinect ยังดูเก่าไปอีกแล้วล่ะก็...ผมก็คงไม่มีเกมใหม่ๆแล้วในใจท่านแล้วล่ะครับ แนะนำซื้อหนังสือเกมไปเลยครับ)
ผมเริ่มซื้อในเดือนแรกๆ (พ.ย. 53) ในสนนราคาประมาณ 6 พันบาท ส่วนตัวผมว่า ราคาพอดู แต่ความอยากและคำนวณแล้วไม่เกินไปก็ซื้อครับ แต่ที่น่าสน คือ ราคาระดับนี้เกือบได้เครื่องเกม Wii ล่ะครับ (ซึ่งผมยังไม่มี) แต่ไม่เป็นไร เรารัก XBox เหอๆ จริงๆผมไม่ได้ซื้อสัปดาห์แรกหรอกครับ ตอนนั้นรอดูสถานการณ์เดชบอร์ด พอศึกษาเข้าใจก็ไม่ลังเลครับ อัดเต็มๆ

Posted Image Posted Image

ผมซื้อ Kinect มาพร้อมเกมเต็มอัตรา น่าจะเกือบๆครบเหมือนกัน แบบว่า อยากลองของเค้าหน่อยครับ
พอแกะมา โดยส่วนตัวผมว่า Kinect เล็กและเบากว่าที่ผมคิดครับ ทำให้วางบนโทรทัศน์ได้ไม่ยากมาก ซื้อแยกแบบนี้จะได้หม้อแปลงใช้กับเครื่องเก่าได้ด้วยนะครับ (จริงๆผมกะซื้อ XBox 360 S + Kinect เหมือนกัน แต่อยากเล่นกับเครื่อง XBox 360 เก่าด้วย เลยซื้อแยกไปเลยดีกว่า) อ๋อ แล้วก็มีเกม Kinect Adventures แถมมาให้ด้วยนะครับ
มาในเรื่องการติดตั้ง ผมว่า ไม่ยากครับ ทำตามเรื่อยๆเร็วๆก็ประมาณ 10 นาที เต็มขั้นก็อาจจะมากกว่านี้หน่อย แต่อย่าลืมเกม Kinect Adventures นะครับ แกะด่วน เพราะมีแผ่นหน้ายิ้ม ที่ต้องใช้ในการติดตั้งบางส่วนด้วย (ใครว่าแผ่นนี้ไม่สำคัญ แต่สำหรับผมว่า มันสำคัญล่ะครับ) เมื่อเสร็จแล้วก็พร้อมใช้งานครับ
ในส่วนเดชบอร์ด บอกตามตรง ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยได้ใช้ครับ อย่างดีก็แค่ใช้เสียงสั่งการเล็กๆน้อยๆครับ (ต้องตั้งในเครื่องให้เป็นภาษาที่รองรับด้วยนะครับ) แต่โดยรวมก็ใช้จอยครับ
ดังนั้นในส่วนที่สำคัญที่สุดก็คือ ตัวเกมครับ แล้วผมก็พบว่า เกมของ Kinect นั้นรวมๆสนุกดีครับ และทำให้ Kinect น่าสนใจมากทำให้ในอนาคตผู้ที่มี XBox 360 ควรมี Kinect ไว้เลยล่ะครับ ว่าแล้วก็ไปแนะนำเกม Kinect กันเลย

Kinect Adventures!

นี่เป็นเกมที่ผู้ที่มี Kinect ไม่ควรซื้อและผมก็ไม่เห็นมันวางขายเลย เพราะมันแถมมากับ Kinect ล่ะครับ
Kinect Adventures! นั้นจะประกอบไปด้วย 5 เกม คือ River Rush เกมล่องแก่ง (เน้นกระโดด) , Reflex Ridge (ใช้ทั้งตั้วหลบสิ่งกีดขวาง) , Rallyball (ใช้ทั้งตัวตีบอล) , 20,000 Leaks (มือเท้าหัวอุดรอยรั่ว) และ Space Pop (เน้นการเปลี่ยนจุดและมือโบก)
ถ้าแถมว่า ชอบเกมไหนมากที่สุด ของผมเป็น 20,000 Leaks ล่ะครับ เพราะว่า ได้ใช้การเคลื่อนที่และมีความเป็นพื้นที่ 3 มิติดีครับ
ตัวเกมมีการเล่นแบบเก็บคะแนน การเล่นแบบเนื้อเรื่อง (ประมาณ 2 ชั่วโมงก็น่าจะเล่นจบได้) มีการดูภาพถ่ายจากเกมที่เกมนี้ทำมาใช้ได้ครับ
มาใหม่ๆ ผมเล่นเกมนี้แล้วสนุกมากครับ แต่เล่นไปนานๆก็ซ้ำๆเหมือนกัน และการเล่น 2 คนกับคนอื่นนั้นดูจะยังไม่สนุกเท่าที่ควรครับ แต่อย่างว่า เกมแถมทำได้ระดับนี้ก็เยี่ยมแล้วล่ะครับ

เกมใน Kinect Adventures! ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเหนื่อย แต่กับ Reflex Ridge ทำเอาเหนื่อยกันสุดๆครับ
คะแนน
●●●●○

Kinect Joy Ride

หนึ่งในเกมที่น่าเล่น และเป็นเกมแรกที่ผมเล่นกับ Kinect เนื่องจากอยากดูว่า จะทำเกมแข่งรถได้ดีไหม
เกมนี้ตอนแรกผมยืนเล่นครับ เห็นว่ามีการสะบัดสะโพกดริฟได้ แต่ตอนหลังๆนั่งเล่นปรากฏว่า กลับเล่นได้ดีกว่าครับ เลยไม่ค่อยได้ยืน (ใช้แบมือ กางแขนกว้างๆไปเลยครับ)
เกมมีการขับที่เราใช้มือบังคับพวงมาลัย และไม่สามารถเบรกและเร่งได้มากนัก แต่ผมพบว่า การการเอามือใกล้ตัวทำให้รถช้าลง และยึดมือเพื่อใช้บูตเร่งได้เหมือนกัน นอกจากนี้ก็มีการใช้อาวุธในการแข่ง Battle ที่ต้องใช้มือไปหยิบด้วยครับ
เกมย่อยในเกมนี้มีมากมาย อย่างเช่น แข่งความเร็วสูง แข่งทำแต้มสตัน แข่งชนหัวหน้าใหญ่ และการแอ็คท่าใน Trick ที่ให้เราต้องยืนทำท่าทาง
เกมยังมีจุดที่ใช้ในส่วนของการสแกนเพื่อทำสีรถได้ด้วยครับ ตรงนี้ทำได้ดี เพราะเราไปหาสีอะไรมาใส่ก็ได้เลยครับ จะเป็นกระดาษ เสื้อ หรืออะไรก็ได้ครับ ส่วนรถในเกมนั้นก็มีพอควรแม้จะไม่ใช่รถที่มีจริงๆ แต่ก็หลายประเภทเหมือนกัน
ข้อดีของเกมนี้ที่ไม่ค่อยพบใน Kinect คือ นั่งเล่นได้ ตัวเกมไม่หลากหลายมากนักเล่นไม่นานก็หมดเหมือนกันครับ

เกมการกระโดดสตันเก็บแต้มนั้นสนุกดีครับ แต่ไปๆมาๆ ก็วนซ้ำไปซ้ำมาล่ะครับ
คะแนน
●●●○○

Dr. Kawashima's Body and Brain Exercises

เกมฝึกสมองและร่างกายจาก BandaiNamco ที่คราวนี้มาลงกับ Kinect และ XBox 360
ตัวเกมนั้นพยายามจะให้เราได้ฝึกสมองไปทุกๆวัน ทำให้เกมนี้จะมีการบันทึกรายละเอียดในการเล่นของเราไว้ด้วย
เกมนั้นจัดว่า มีเกมย่อยๆให้เล่นเยอะมากระดับ 20 เกมทำให้เกมนี้เล่นได้ยาวๆกันเลยกว่าจะเล่นได้ครบ โดยมีตั้งแต่บวกเลขง่ายๆ การดูว่ามากกว่าน้อยกว่า ตลอดไปจนเกมฝึกการเคลื่อนไหวของร่างกายอย่างเกมลำเลียงรถ เกมยกธงให้ถูก เรียกว่า กล่าวกันได้ยาวๆเลยครับ
เกมดูสนุก แต่ก็ยังจะดูจะใช้ความสามารถ Kinect น้อยไปนิด เท่าที่ดู นอกจากเตะบอลแล้ว ขาในเกมนี้ไม่ค่อยจะได้ใช้ครับ แต่นี่ก็เป็นเกมที่ฝึกสมองดีที่สุดของ Kinect ล่ะครับ
อ่านเพิ่มเติมได้ที่ สอบถามความสนุกของ2เกมนี้หน่อยครับ

แฟนๆแพ็คแมนพลาดไม่ได้กับการเล่น Kinect คราวนี้มาให้เล่นกับแบบคู่ 2 มือเลยทีเดียว
คะแนน
●●●●○

Dance Evolution

เกมเต้นตามจังหวะจาก Konami ที่คราวนี้ก็ไม่พลาดมาลง Kinect ด้วยเหมือนกันครับ
ก่อนจะเล่นเราสามารถจะฝึกในโหมดฝึกเล่นได้ก่อน โดยเกมจะไล่ให้เราเข้าใจไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ การกดจุด ลากจุด การก้าวขา การโพสท่า ไปจนถึงการใช้ท่าไม้ตาย ซึ่งดูแล้วการฝึกซ้อมของเกมนี้ทำออกมาได้เข้าใจได้ง่ายดีครับ
จุดเด่นของเกมนี้ คือ มีการจับภาพของเราในตอนเล่นเกมไปให้ดูกันด้วย มองดูแล้วก็ดีเลยครับ เพราะจะได้รู้ว่า เราเต้นเป็นอย่างไร
เพลงในเกมนี้จะออกแนวเดนซ์สนุกๆครับ ก็มีกว่า 20 เพลงเลย เล่นกันได้สักพัก แต่เมื่อเล่นไปสักพักแล้วจะพบว่า เกมยังมีจุดด้อย ตรงที่การให้เรากดจุดลากจุดแบบนี้ บางทีท่าที่เราทำอาจจะไม่ต้องตรงมากนักก็ได้ ทำให้ขาดความสมจริงไปนิด (แต่ได้ความสนุกแนว Arcade มาแทนครับ)

การกดตามจุดเข้าใจและทำตามได้ไม่ยากมากนัก เกมนี้เหมาะสำหรับผู้หัดเล่นเกมเต้นเลยครับ
คะแนน
●●●○○

Kinect Sports

เกมรวบรวมกีฬาหลักๆไว้มากมายไม่ว่าจะเป็น ชกมวย โยนโบล์ลิง ฟุตบอล วอลเล่ย์บอลชายหาด กรีฑา(ทั้งลู่และลานมากมาย) และปิงปอง
นอกจากนี้ยังมีเกมย่อยๆของกีฬาเหล่านี้ให้ได้เล่นด้วยไม่ว่าจะเป็น เซฟจุดโทษ ตีปิงปอง 2 มือ รับลูกวอลเลย์บอล เป็นต้น
การเล่นสามารถเข้าใจได้ง่าย เพราะจะมีการแนะนำการเล่นตลอด (แต่ส่วนใหญ่ก็มักจะปิดไว้เพื่อความรวดเร็วในการเข้าสู่การเล่น)
เกมกีฬาทำออกมาให้สามารถเล่นกัน 2 คนหรือมากกว่าได้ดีเลยครับ แต่ที่เด่นสุดต้องยกให้ปิงปอง มาทีไรก็เกมนี้เลยครับ
แม้เกมอาจจะยังดูขาดๆเกินๆไปเล็กน้อย (อย่างเกมฟุตบอลที่วิ่งเองไม่ได้) แต่ความหลากหลายของกีฬา ทำให้เกมนี้ต้องมีติดไว้เลยครับ

หลังจากเล่นเกมแบบหลายคนมาหลายเกม เสียงเป็นเอกฉันท์ เกมปิงปอง นี่ล่ะมันที่สุดครับ
คะแนน
●●●●●

Dance Central

เกมการเต้นที่เด่นมากจากงาน E3 2010 และว่ากันว่าจะเป็นเกมเต้นที่สมจริงมา่กๆ จนผู้เล่นเป็นนักเต้นได้เลย
สิ่งแรกที่พบ คือ เมนูในเกมนี้ใช้งานได้ง่ายดีครับ ตบๆเอาเลย นี่เป็นหนึ่งในเกมที่มีเมนูในการสั่งงานที่ดีเยี่ยมครับ
การเล่นในเกมนี้จะดูสมจริง ท่าเต้นจึงต้องถูกต้องและมีมากมายพอดู แต่ว่าในแต่ละเพลงจะมี Break it Down ซึ่งเป็นการสอนการเต้น ที่ทำออกมาได้ละเอียดดี มีการประเมินผลตลอด สั่งให้ทำช้าลงก็ได้ มีเสียงพูดประกอบยังกับมีครูฝึก ซึ่งยอมรับว่าทำมาได้ดีมากๆ แต่เสียตรงที่เราต้องใช้เวลา่พอดูในแต่ละเพลง
โหมดการเล่น จะมีทั้งการเต้นปกติ การตรวจจับแคลอรี่ และเมื่อเราเล่นไปเรื่อย จะมีการรวมเพลงมาให้เราเต้นเพื่อปลดล็อคด้วย (ผมยังเล่นไม่ถึงด่านสุดท้ายเลยครับ)
เพลงในเกมนี้ที่คุ้นหูมีเยอะครับ ไม่ว่าจะจาก เลดี้ กาก้า , ริฮานน่า แต่ที่ผมชอบที่สุดยกให้ เฮย์ มามิ ของ ฟันนี่แพ็ค ครับ เหอๆ
เกมนี้จะเป็นสุดยอดเกม ถ้าออกมาเกมเดียว แต่พอมีคู่แข่ง ทำให้เห็นได้ชัดว่า ตรงเต้นอิสระนั้นยังทำได้ไม่ดีเท่าอีกเกม (เกมนี้เราจะทำอะไรก็ได้ ถ่ายรูป ไม่มีอะไรเท่าไหร่ แต่อีกเกมเป็นแบบท่าไม้ตายไว้ในการเอาตัวรอดเมื่อเต้นไม่ทัน ซึ่งดูมันกว่า) แต่ตอนนี้เกมนี้ก็เป็นเกมเต้นแบบสมจริงที่ทำได้ดีครับ

เกมนี้มีหน้าจอที่เป็นท่าขึ้นมาแล้วจะมีการบอกว่า เราเต้นถูกไหม แต่บอกตามตรงกรอบเล็กๆที่เป็นเงาตัวเราผมแทบไม่ได้ใช้เลยครับ
คะแนน
●●●●○

Your Shape: Fitness Evolved

หนึ่งในเกมออกกำลังกายแบบสมจริง ที่คราวนี้จะเอาตัวเราเข้าไปในเกมเลยด้วย (เริ่มมาจะเป็นตัวสีส้มๆ)
เปิดมาก็ต้องบอกว่า เมนูในเกมดูดีเลย โดยเหมือนเรามีฉากแล้วไปกดปุ่มในสิ่งแวดล้อมข้างๆที่ล่องลอยมาได้ เจ๋งเลย
แต่พอกลับมาเล่นในเกมในการฝึกรูทีน นี่ดูเหมือนเอกสารวิขาการไปนิดล่ะครับ มีการต้องเคลื่อนร่างกายเราให้ได้จุดแล้วค้างไว้ (เมื่อยกันเลย) แล้วการฝึกดูเหมือนจะมีเพลงและบรรยากาศดูตรึงเครียดไปหน่อย
แต่เกมนี้ยังมีส่วนที่สนุกคือเกมย่อยๆให้เล่นอย่าง ชกมวย รับกล่อง ฮูลาฮูป แต่ถ้าไม่นับตรงนี้เวลาเกมนี้ดูจะสมจริงแบบวิชาการมากไปหน่อย เลยเล่นไม่ค่อยสนุกเหมือนเล่นเกมล่ะครับ

วิชวล สแมช เกมชกมวย เป็นสิ่งหนึ่งที่สนุกและเล่นได้ติดลมดี ในเกมที่ดูเน้นการออกกำลังกายแบบวิชาการเกมนี้
คะแนน
●●●○○

Adrenalin Misfits (Crossboard 7 ในญี่ปุ่น)

เกมสโนว์บอร์ดสีสดสวยจาก Konami ที่เปิดเกมมาได้สวยงามกับภาพยนตร์คอมพิวเตอร์ที่ทำได้น่าดู
เราก็คิดว่า จะมีเนื้อเรื่อง หรืออะไรทำนองนี้...แต่ไม่มีครับ เกมเป็นแบบเล่นผ่านด่านและปลดล็อคไปเรื่อยๆเท่านั้น
เริ่มต้นมาเราจะยังมีตัวละครไม่มาก สโนว์บอร์ดไม่เยอะ โหมดการเล่นก็มีเพียงแต่แข่งความเร็วเท่านั้น แต่พอเราชนะ จะมีด่านใหม่ๆ การเล่นใหม่ๆ ตัวละครสุดเท่ห์(พร้อมภาพยนตร์เปิดตัวสุดน่าดูและฮา) และอื่นๆออกมาครับ
ทำให้เรามีการแข่งขันที่เพิ่มขึ้นอย่าง แข่งกระโดด (ตลกมาก แค่กระโดดบ่อยๆก็ชนะแล้วครับ) แข่งสลาลมผ่านจุด (สนุกดีครับ) แข่งโชว์ท่าเก็บคะแนน (อันนี้ยากขึ้นมาหน่อย) แข่งเก็บของ (อันนี้ผมว่า ยากสุด เพราะมีคู่แข่งมาแย่งเก็บด้วย)
การควบคุมในเกมนี้ทำได้ดีระดับหนึ่งเลยครับ เพราะจะจับการเอียงตัวไปข้างหน้าและหลัง ทำให้เราสามารถเร่งหรือชลอได้ดีเลย และถ้าเล่นเป็นแล้วเกมนี้จะควบคุมทิศทางได้ค่อนข้างแม่นเลยครับ และเกมก็ยังมีจุดศูนย์กลางช่วยดูให้เราในจอด้วย
เกมนี้พอเล่นเป็นแล้วพบว่าสนุกมากๆครับ การเล่นปลดล็อคแบบนี้ก็ทำให้เล่นได้ยาวๆ (ผมเล่นประมาณวันนึงเลยถึงปลดล็อคได้หมด) นี่จึงเป็นเกมที่น่าหามาเล่นครับ (แต่ข้อเสียของเกมนี้ คือ ถ้าเล่นไม่เป็นมันจะไม่สนุกเลยครับ แบบตอนแรกๆที่เล่น เพราะไม่รู้ว่ามันควบคุมทิศทางยัง เหมือนสั่งไม่ได้ดังใจเลย แต่พอเป็นแล้วคนละเรื่องครับ)

นอกจากตัวละครสัตว์ต่างๆมากมายแล้ว เกมนี้ก็ยังใช้ตัวอวาตาลในการเล่นได้เช่นเดียวกับเกมอื่นๆครับ (แต่ดูเหมือนจะไม่เก่งเท่าตัวอื่นๆนะครับ)
คะแนน
●●●●○

MotionSports

เกม MotionSports จะรวมกีฬาไว้กว่า 6 ชนิด คือ ขี่ม้า สกี อเมริกันฟุตบอล เครื่องร่อน ชกมวยและฟุตบอลให้ได้เล่นกัน
เปิดมาก็นึกถึงความสนุกเลยครับ แต่ที่ไหนได้แม้เกมจะให้มา 6 กีฬาก็จริง แต่ก็ต้องปลดล็อคเกมย่อยๆในกีฬานั้นๆก่อน (เซ็งเลย) แล้วขอบอกว่า กว่าผมจะปลดล็อคได้่หมดล่อไปเป็นสัปดาห์ครับ โดยการปลดล็อคของเกมนี้ จะเป็นแบบไต่ระดับเลเวลโดยการเอาแต้มจากกีฬาต่างๆมาเพิ่ม ทำให้เราต้องเล่นซ้ำและได้ผลดีบ่อยๆ แต่เมื่อปลดล็อคได้หมดแล้วก็ต้องบอกว่า เกมนี้มีการเกมย่อยๆให้เล่นหลากหลายเกมหนึ่งเลยเหมือนกันครับ
เกมนี้มีเมนูที่ชี้ไปได้ซึ่งสะดวกดีเหมือนกันครับ ก่อนจะเล่นเกมนี้ก็จะมีการแนะนำเป็นวิดีโอด้วย ซึ่งเข้าใจได้ไม่ยากมากครับ
ในส่วนของเกม การขี่ม้า มีทั้งกระโดดข้ามเครื่องกีดขวางและการแข่งกับเวลา...(ทำไมไม่มีคู่แข่งมาให้นี่) ดูแล้วก็สนุกระดับหนึ่งครับ มาที่สกี ในเกมนี้มีทั้งสลาลม การแข่งกระโดดไกล การแข่งกับคู่แข่ง(ทีนี้กลับมีแล้ว) อันนี้ผมพบว่า ควบคุมสกีได้ยากมากเลย ต่อมา อเมริกันฟุตบอล นั้นไม่มีสนามใหญ่ครับ จะให้เราเล่นเกมย่อยๆเป็นทั้งตัววิ่ง ตัวขวาง(ไปหาเป้า) ส่วนตัวผมว่าสนุกใช้ได้ครับ แล้วสู่เครื่องร่อน ส่วนนี้ต้องบอกว่า ภาพในเกมสวยมากครับ เพราะมีวิวทิวทัศน์ของทั้งภูเขาและในเมืองให้เราเล่น การบังคับไปที่จุดและร่อนลงทำคะแนน เกมก็ทำการควบคุมออกมมาได้ดีเลยทีเดียว ส่วนต่อมา เกมชกมวย อันนี้ผมว่า สอบตกครับ การปลดล็อคทำให้เราได้แค่คู่ต่อสู้ใหม่ๆมาเท่านั้น แต่การชกก็ยังเหมือนเดิมคือ...ยากมาก สุดท้ายกับเกมฟุตบอล ไม่มีสนามใหญ่อีกเกม แต่จะเป็นการเตะตามจุด หรือ เตะจุดโทษ ซึ่งการเตะจุดโทษก็ดูสนุกดีครับ
เกมนี้เป็นเกมกีฬาที่หลากหลายในระดับหนึ่ง มีจุดด้อยจุดดีผสมกันไป และที่สำคัญต้องมีเวลาในการปลดล็อคจึงจะได้เล่นเกมเต็มๆอรรถรสครับ

เกมนี้ไม่มีฟุตบอลสนามใหญ่ให้เล่นหรอกครับ มีแต่การยิงจุดโทษให้เล่นกัน และสนุกเลยทีเดียว
คะแนน
●●●○○

Harry Potter and the Deathly Hallows, Part 1

เกม Harry Potter เกมนี้ต้องจัดว่าเป็นเกมแรกๆที่มีการนำ Kinect มาใช้เป็นส่วนเสริมของตัวเกมหลักที่ใช้จอยปกติธรรมดาอยู่แล้ว โดยจะเป็นด่านที่แตกต่างออกไปเพิ่มเข้ามา ดูไปแล้วนี่ก็เป็นแนวทางหนึ่งที่น่าสนใจดีเลยครับ
เรื่องราวเริ่มต้นภาคสุดท้ายของ แฮรรี่พ็อตเตอร์ ที่คราวนี้ต้องเอาตัวรอดจากพลังด้านมืด และผจญภัยไปพร้อมกับผองเพื่อน เพื่อแก้ไขเหตการณ์และค้นหาความจริงของแฮรรี่ พ็อตเตอร์ที่จะเปิดเผยออกมาเกือบหมด (ต่อ Part 2)
ตัวเกมหลักเป็นแบบใช้จอยเล่น แบบเกมยิงมุมมองจากข้างหลัง ที่เราจะต้องทั้งต่อสู้ยิงคาถาใส่พวกด้านมืดแบบตะลุยด่าน มีการปลอมตัว การใช้เสื้อคลุมล่องหน และการแก้ปริศนาอื่นๆผ่านในตัวเกมที่มีเนื้อเรื่องน่าติดตาม ภาพในเกมที่สวยงามและเล่นได้ยาวๆกว่า 10 ชั่วโมงเลย (ตอนแรกผมคิดว่า มันจะสั้นๆแต่ไม่ใช่ครับ)
มาที่ส่วนย่อยของเกมนั่นคือ Kinect เกมนี้ให้เราได้ลุยด่านทั้งคนเดียวและ 2 คน ในด่านที่แตกต่างออกไปจากตัวเกมหลัก ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ เราจะปล่อยคาถาได้ 2 จาก 4 ในแต่ละด่านแตกต่างกันไป ผ่านตัวละครที่เดินไปเอง เราแค่ยิงพลังเท่านั้น เหมือนจะสนุกในตอนแรกที่ได้ใช้คาถาแต่เล่นไปนานๆแล้วเมื่อยครับ ร่ายคาถาแล้วไม่ได้ดังใจนัก แต่นี่ก็เป็นสัญญาณที่ดีในการทำเกมยิงต่อไปเหมือนกัน
เมื่อมาดูโดยรวม เกมนี้มีเกมหลักที่ดีและมี Kinect มาเสริมทำให้เกมดูน่าเล่นเลยครับ ถ้าแยกกันหรือเล่นอย่างเดียวจะเป็นอีกเรื่องนะครับ แต่รวมกันแล้วสุดยอดครับ (ต่อไปเกมอื่นๆจะแถมเกม Kinect มาให้ด้วยทุกเกมก็จะดีเลยครับ)

เกมในส่วนของ Kinect ดูเหมือนเป็นส่วนเสริมเท่านั้น แต่เมื่อรวมกับส่วนหลักทำให้เกมนี้ดูดีเลยครับ
คะแนน
●●●●●

Deca Sports Freedom

อีกหนึ่งเกมกีฬาที่หลากหลายกว่า 10 ชนิด ที่คราวนี้เป็น Hudson Soft นำเสนอ
ผมจะร่ายยาวไปเลยนะครับ อันแรก กีฬาเทนนิส ที่ต้องบอกว่า จับการเคลื่อนไหวของมือเราได้ละเอียดดีจนบางทีก็ทำให้ตียาก แต่พอตีเป็นแล้วก็สนุกในระดับหนึ่งเลยครับ ต่อมาเ้กมเพนท์บอล อันนี้ต้องบอกว่า เป็นการเปิดโลก FPS เกมยิงให้กับ Kinect เลยครับเพราะเดินได้ เล็งได้ แม้มันจะไม่ดีมากนัก แต่ก็เป็นการนำเสนอที่น่าสนใจครับ ต่อไปเกม ชกมวย...มาอีกแล้วครับ (เหมือนไม่ได้นัดกันหรืออย่างไร ชกมวยจึงมีในหลายเกมมาก) ข้ามไปสู่การยิงธนู อีกหนึ่งเกมที่เสนอการเล็งยิงได้น่าสนใจครับ เราจะทำการยิงคล้ายธนู มีแรงลม และการเล็งที่จัดว่า ทำได้แม่นยำเลยครับ ถ้าชำนาญ ไปที่เกมวอลเลย์บอลชายหาด อืม ก็ใช้ได้ครับ (รู้สึกว่า อันนี้ดูจะลุ้นกว่า Kinect Sports ครับ แบบว่าตีลูกยากเหมือนกัน) สู่เกมดอจบอล อันนี้ผมไม่ค่อยสันทัด และพบว่ามันเล่นยากพอดูเลย ไปที่เกมเคนโด้ อันนี้มันดูเหมือนไม่มีอะไรเลยครับ ฟันๆมั่วๆชนะเฉยเลย ไปที่เกมการสกีและสโนว์บอร์ด ก็เล่นได้เรื่อยๆครับ (แต่แน่นอนมันสู้เกมสโนว์บอร์ดแบบเดี่ยวๆของเกมอื่นไม่ได้ครับ) สุดท้ายที่ การเล่นสเก็ตน้ำแข็งลีลา โดยให้เราทำท่าทาง อันนี้ผมชอบนะครับ มุมกล้องและท่าต่างๆดูสนุกดีครับ
สุดท้ายนี่จึงเป็นเกมรวมกีฬาอีกเกมที่ผสมผสานเกมที่ดูดี และดูไม่ดีเท่าไหร่ไว้ด้วยกันอีกเกมครับ (ทำไมไม่รวมมาแต่เกมสนุกๆนี่)

ต่อไปจะมีเกมเทนนิสที่สมจริงของ Kinect ให้เราได้เล่น แต่ตอนนี้ก็ Deca Sports Freedom ไปก่อนล่ะกัน
คะแนน
●●●○○

The Biggest Loser Ultimate Workout

จากการแข่งขันลดน้ำหนักทางโทรทัศน์ชื่อดัง คราวนี้ก็ได้มีเกม Kinect ที่ทำให้เราได้เข้าร่วมแข่งขันกับเค้าด้วยแล้ว
ในตอนแรกมาเกมจะให้เราบอกข้อมูล น้ำหนัก ส่วนสูงลงไป (หรือจะสแกนก็ได้) และความต้องการในการออกกำลังกายว่า ต้องการสัปดาห์ละกี่ครั้งกี่นาที ซึ่งทำได้ละเอียดดีเลย หลังจากนั้นเราจะสร้างตัวละคร เพื่อเข้าร่วมการแข่งขันลดน้ำหนักทางโทรทัศน์กับคู่แข่งคนอื่นๆอีก 8 คน เพื่อก้าวไปสู่การเป็น The Biggest Loser
ทำให้ในแต่ละสัปดาห์เราต้องทำการออกกำลังกายให้ดี ถูกต้องตามครูฝึก ที่เกมนี้จะมีการสแกนเราให้เห็นว่า ทำถูกตัวเราจะเป็นสีเขียว ทำผิดเป็นสีแดง และมีการบอกส่วนย่อยด้วยว่า เราทำผิดส่วนไหน นี่เลยทำให้เราได้ท่าทางที่ถูกต้องและถูกสุขลักษณะ ในการออกกำลังกายเลยครับถ้าทำได้ตรง และเกมยังมีการใช้เสียงบอกครูฝึกให้หยุดหรือขอกินน้ำได้ด้วยครับ ตรงนี้ทำได้ดีเลย
เมื่อไปสู่สุดสัปดาห์ (ถ้าอยากไปไวๆก็ไปตั้งที่ Dashboard เลยครับ แฮะๆ) จะมีการแข่งขันกับคู่แข่งในเกมย่อยๆ 5 เกม คือ การวิ่งต้านลม การดันปืนใหญ่ไต่เขา การขี่จักรยาน การไถลลงมาจากที่สูง และการชกมวย ซึ่งต้องบอกว่า สนุกๆทุกเกมครับ ถ้าเล่นเป็น แล้วท้ายที่สุดเราจะต้องทำการชั่งน้ำหนัก (กรอกเองเลย) และดูคะแนนจากการฝึกกับครูฝึก และการแข่งเกม เพื่อนำไปสู่การโหวตออกในแต่ละสัปดาห์(บางทีอาจไม่มี) โดยรวมจะเล่นแบบนี้ไปจนครบกำหนดสัปดาห์สุดท้าย (จะเป็น 4,8,12 สัปดาห์ตามเราตั้ง) เมื่ออยู่รอดไปถึงสัปดาห์สุดท้ายจะรวมคะแนนทั้งหมดทั้งมวลหาผู้ชนะ The Biggest Loser และพบฉากฉลองเล็กๆน้อยๆ (ฉะนั้นอย่าไปข้ามวันมาก เพราะจะสูญเสียคะแนนไปได้ ผมพลาดไปครั้งนึงเลยต้องเล่นใหม่ เหนื่อยมากๆ)
เกมนี้มีดีตรงที่เป็นทั้งเกมออกกำลังกายที่มีท่าทางที่เหมาะสม (เราจึงได้กล้ามเนื้อและไม่ปวดเมื่อยมาก) และเป็นเกมที่มีความสนุกไปในตัว ทำให้ถ้าจะหาเกมออกกำลังกายมาเล่นสักเกม เกมนี้ก็เหมาะสมเลยครับ

เกมนี้ไม่ใช่จะออกกำลังกายสบายใจเฉิบไปเรื่อยๆ แต่จะต้องแข่งขันไปกับคู่แข่งคนอื่นในเกมต่างๆ เพื่อเก็บคะแนนไปด้วยครับ (ท้าทายดีเลย)
คะแนน
●●●●●

Sonic Free Riders

เกมบอร์ดไอพ่นของโซนิคนี่ก็เป็นเกมเด่นเกมหนึ่งครับ เพราะในบรรดาเกม Kinect นี่ชื่อ โซนิค มันดูจะเด่นสุด
เกมมีโหมดเนื้อเรื่องด้วยนะครับ โดยจะมีเนื้อเรื่องประมาณ 5 เรื่องราว ของทีมต่างๆเพื่อทำการแข่งขันความเร็วไปสู่ผู้ชนะ ที่สุดท้ายพบว่า จัดโดย ด็อกเตอร์ เอ็กแมน เจ้าเก่า ทำให้นอกจากเรื่องราวของการแข่งปกติแล้ว ยังมีด่านหลังๆสุดมันและโหดสุดๆให้ได้เล่นกันด้วย (ต้องไปเล่นเองครับ)
การเล่นผ่านด่านเกมนี้ก็มีเงื่อนไงนะครับ เช่น ต้องปาของให้โดน ต้องเข้าที่ 1 ต้องไม่สูญเสียความเร็ว และอื่นๆอีกมาก ทำให้เราต้องดูเป้าหมายให้ดีด้วย ซึ่งทำให้ท้าทายและยากเลยงานนี้ แต่ก็ดีครับ จะได้เล่นกันยาวๆไม่เบื่อกันเร็วๆ (รวมๆกันน่าจะกว่า 5 ชั่วโมงได้ครับกว่าจะจบ ภาพยนตร์ต่างๆในเกมก็ยาวใช้ได้)
มาที่จุดด้อยของเกม ดูเหมือนจะัเป็นการควบคุมครับ เพราะความเร็วของเกมที่สูง และบอร์ดนั้นให้เราเอียงหน้าได้เยอะ แต่เอียงหลังได้ไม่มากทำให้ต้องเปลี่ยนการวางเท้าให้ถูก สลับและใช้บูตให้ดี ไม่งั้นไม่ไปไหนแน่ๆ (แต่มีตัวละครที่ไม่ใช้บอร์ดด้วยละครับ บังคับง่ายมาก เอาเปรียบสุดๆ) และอีกจุดที่ดูแย่เลย ก็คือ เมนูในเกมที่ให้เราจับของไปวาง ที่ดูแล้วไม่เหมาะสมเลยครับ Kinect ดูจะตอบสนองได้ไม่ดี ทำให้หงุดหงิดกับเมนูได้เลย
เกมนี้พอถูๆไถๆ ไม่ได้ดีและห่วยมาก แต่ถ้ามีออกมาอีกก็ขอให้ดีกว่านี้ล่ะกันครับ (แต่ถ้าชอบโซนิคแล้ว เกมนี้มีเรื่องราวและตัวละครในเกมมากมายที่แฟนๆไม่ควรพลาดครับ)

ความเร็ว แรง เร้าใจและการกระโดดจากที่สูง ทำให้เกมนี้ทั้งสุดมันและควบคุมไม่ได้ไปในตัว
คะแนน
●●●○○

Game Party: In Motion

เกมรวมเกมย่อยไว้กว่า 16 เกมในรูปแบบเกมสนุกๆและสบายๆ(คล้ายกับเกมตู้และเกมในงานวัด) ไม่ว่าจะเป็น ปาเป้า ทอยของ เปตอง ตีสควอด กระบองตีหัวตุกกะตุ๋น และอื่นๆอีกสารพัด
ดูแล้วก็เหมือนว่าจะเป็นเกมที่เล่นหลายคนแล้วสนุกสนานดีเลยครับ ซึ่งก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ แต่เสียนิดนึงตรงที่เกมดันบังคับให้ 2 คน ต้องอยู่ในจอตลอด ทำให้ใครจะไปไหนมาไหนนอกจอระหว่างเกมไม่ได้ครับ แต่ดูแล้วก็ดีครับ ใครหนีไปจะได้รู้ไปเลย (เกมนี้ใช้ตัวอวาตาลเราเล่นครับ)
เกมที่ผมชอบมากคงเป็น...รวมๆมากกว่าครับ เพราะเท่าที่ดูไม่ได้มีเกมไหนเด่นมากมาย แต่ดูๆแล้วเกมที่ให้เราทอยของ เปตอง โยนปิงปองเข้าแก้ว นี่สนุกดีครับ
เกมยังมีหลายเกมที่ดูจะทำได้ไม่ดีอย่างปาเป้า ที่เล็งได้ยากพอดู พอดีผมปาเป้าของจริงมาในบริเวณเดียวกัน พบว่า ในเกมทำได้ไม่เหมือนของจริงเลยครับ
ด้วยความที่เกมนี้รวมเกมไว้เยอะมาก และส่วนใหญ่ไม่ค่อยซ้ำกับเกมอื่นๆ ทำให้เกมนี้เล่นได้สนุกๆเพลินๆเลยครับ

เกมย่อยสารพัดมารวมกันในเกมนี้ อย่างเกม ตีลูกฮ๊อกกี้โต๊ะน้ำแข็งแบบนี้ ช่วยประหยัดเงินไปเล่นตามห้างได้ดีเลยครับ
คะแนน
●●●●○

Kinectimals

เกมเลี้ยงสัตว์สุดโหดร้ายแบบเสืิอ สิงโต ที่ดูแปลกแตกต่างจากเกมอื่นทั่วๆไป (และในชีวิตจริงคงไม่มีใครกล้าเลี้ยง) แต่เกมนี้กลับออกมาได้น่ารักดีเลยครับ (ในเกมจะเรียกสัตว์เลี้ยงเหล่านี้ว่า แคท แทนครับ)
เกมนี้มีเนื้อเรื่องนะครับ คือ เราจะไปบนเกาะๆหนึ่งเพื่อทำการแกะรอยหาข้อมูล และสมบัติของกัปตันเรือที่ทิ้งไว้ โดยในระหว่างนี้เราก็ต้องเลี้ยงสัตว์ต่างๆไว้ เพื่อเป็นตัวนำทางไปสู่เป้าหมายครับ
ตัวเกมดูน่าสนใจเลยตั้งแต่เปิดมาเลย ก็คือ ภาพในเกมที่จัดว่า สวยงามมากๆ(น่าจะสวยที่สุดในเกม Kinect ทุกเกมแล้ว) โดยเราจะได้ทำการเลี้ยงสัตว์ และจะได้เล่นของเล่นต่างๆไปร่วมกับสัตว์นั้นเพื่อเก็บแต้มขึ้นระดับ เพื่อในไปสู่การเล่นแบบท้าทายในที่สุด ซึ่งจะให้เราเก็บคะแนน โดยมีรางวัลเป็นเหรียญทองและเงินให้ ที่สามารถไว้ซื้อของเล่นชิ้นใหม่ๆหรือจะไว้แต่งบ้านพักของเราก็ได้ และนี่เป็นจุดเด่นของเกมครับ คือ มีสิ่งของในเกมให้เราได้ซื้อได้เล่นมากมายสุดๆ(ผมว่าเกินร้อยและมีสิทธิ์ถึงพันชิ้นเลยเหมือนกัน)
ของเล่นและกิจกรรมไปเล่นกับสัตว์เลี้ยงในเกมนี้ดูหลากหลายดีเลยครับ คือมีตั้งแต่ จานบิน ฟุตบอล บาส รถบังคับ ที่กระโดดเชือก การให้อาหาร อาบน้ำ อื่นๆสารพัดสารพัน
เมื่อเล่นไปผ่านด่านไปก็จะเปิดบริเวณใหม่ ที่มีภูมิประเทศที่แตกต่างกันอย่าง หาดทราย ทุ่งซากุระ ปราสาทโบราณ เป็นต้น ทำให้เล่นได้นานๆกันเลย (ไหนจะสัตว์ที่มีให้เลี้ยงหลายแบบหลายชนิดให้เล่นอีกด้วย และแต่ละตัวก็น่ารักๆทั้งนั้น)
ความยากในเกมดูจะไม่มากนักครับ เพราะเล่นครั้งแรกผมก็สามารถเก็บเหรียญทองได้่หมดในการเล่นจบเลย แต่ก็ต้องยอมรับว่าเหนื่อยเหมือนกัน
เกมนี้มีการดำเนินเนื้อเรื่องที่ดูดีน่าติดตาม ความหลากหลายของเกมและของเล่น สัตว์เลี้ยงที่น่ารัก ทำให้นี่เป็นเกมที่ดีที่สุดของ Kinect ครับ (อยากเล่น Kinectimals 2 เลย ขอให้มีเถอะน้า)

การแข่งขันข้ามเครื่องกีดขวาง มักเป็นการแข่งขันในรอบท้ายๆของด่าน การบังคับนั้น แฮะๆ เราก็ต้องทำยังกับเราเป็นสัตว์เลี้ยงเองเลยล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

Fighters Uncaged

นี่เป็นหนึ่งเกมที่ผมตั้งตารอเล่นเหมือนกัน เพราะเกมออกแนวดุดัน เป็นเกมแนวต่อสู้ และยังมาจาก Ubisoft ซะด้วยครับ
เริ่มมาผมขอไปฝึกกับครูฝึกในโหมดฝึกซ้อมก่อนล่ะครับ แล้วก็ทึ่งมาก ว่าเกมนี้มีท่าทางในการต่อสู้มากมายหลากหลายเลยทีเดียว เรียกว่า แค่โหมดฝึกก็ใช้เวลาเป็นชั่วโมงได้แล้วครับ ตอนนี้ผมยังคิดว่า เกมมันไม่เห็นจะแย่เท่าไหร่เลย ที่เค้าว่า การบังคับไม่ได้ดั่งใจ เพราะว่า เกมนี้ใช้การทำท่าเป็นคำสั่งในเกมล่ะครับ มันไม่ได้จับตัวเราแบบตรงๆเป๊ะๆ แบบการทำจรเข้ฟัดหาง ก็ให้เราถอยเท้าหลังมาอีกด้านอะไรแบบนี้ ไม่ใช่ว่า เราต้องไปทำท่านั้นจริงๆ (แบบนั้นตายกันพอดี)
ความมันในเกมเริ่มเกิด แต่ไหงพอจะเข้าเกมจริงๆ มันกลับมีให้เล่นโหมดเดียว (จริงหรือนี่) โดยจะเป็นโหมดลุยด่านเพื่อเก็บคะแนนจากคู่ต่อสู้ ให้ได้คะแนนรวมจากทุกตัวถึงเกณฑ์ไประดับใหม่...แต่ระดับใหม่ คู่ต่อสู้ไอ้ตัวเดิมมันก็มาอีก เฮ้ย เล่นซ้ำแล้วซ้ำอีกหรือนี่ คะแนนเก่าก็ลบต้องมาวนสู้ใหม่อีก (ส่วนพระเอกเราก็มีแค่คนเดียวเปลี่ยนหรือเลือกไม่ได้เลย คนที่ขึ้นหน้าปกนั่นล่ะครับ)
แล้วถ้าหวังว่าจะจบเกมนี้ง่ายๆคงจะไม่ใช่ครับ เกมนี้ยากมากๆๆๆ ในสายตาผม ทั้งต้องสู้วนใหม่ไปมา กว่าจะมีการต่อสู้ที่สมบูรณ์แบบและผ่านไปได้ (ประมาณว่า ต้องสู้แบบศัตรูมันแทบจะสู้เราไม่ได้เลยถึงจะได้แต้มมากๆ แล้วบางตัวแค่จะชนะมันก็ยากแล้ว) ทั้งหมดทั้งมวลทำให้ผมเล่นเกมนี้นานมากๆกว่าจะจบ
เกมนี้มีดีที่โหมดฝึกที่มีท่าหลากหลายและภาพในเกมที่จัดว่าดูดีเลย แต่ไหงโหมดเล่นจริงๆมันแทบไม่มีและไม่ได้เรื่องแบบนี้ เสียดายจริงๆครับ (จริงๆถ้าทำโหมดหลักให้มันดีสักหน่อยเกมนี้จะเยี่ยมเลยครับ เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเกมที่ทำการบังคับและตัวเกมออกมาใช้ได้ แต่กลับไม่มีโหมดดีๆมาให้เล่นซะนี่)

การต่อสู้จริงๆแบบข้างถนนในเกมนี้นั้นดูแย่ แต่กับการฝึกซ้อมและครูฝึกโหดๆแบบนี้ เกมกลับมีความสนุกซะมากกว่าล่ะครับ
คะแนน
●●○○○

Get Fit With Mel B

Mel B หรือ Melanie Brown นักร้องและครูฝึกออกกำลังกายจากอังกฤษชื่อดัง กับเกมออกกำลังกายจาก Kinect อีกเกมที่ออกมากัน
กราฟฟิกเกมนี้จะแตกต่างจากเกมอื่นๆ เพราะภาพในเกมนั้นจะเป็นภาพจริงๆกันเลย โดยคราวนี้เราจะได้เห็นครูฝึก Mel B ตัวจริงๆในสถานที่ต่างๆมากมายอย่างใน อพาร์ทเม้น , สระว่ายน้ำ (แต่ไม่มีใส่ชุดว่ายน้ำให้ดูหรอกนะครับ แว๊ว) , ป่าเขา หรือเกาะมัลดีลฟ์ ซึ่งเมื่อวิวทิวทัศน์เป็นภาพจริงๆแล้ว ก็ได้อารมณ์ร่วมอย่างดีเลยครับ
ส่วนในการเล่นเกมนั้น ดูๆไปก็มีไม่กี่โหมดคือ ฝึกประจำวันและเลือกฝึกเอง ส่วนที่เหลือจะเป็นการเลือกการรับประทานอาหาร การปรับแต่งและการตั้งค่าต่างๆซะมากกว่า
และเมื่อมาดูกันแล้วจริงๆจึงมีแต่การฝึกออกกำลังกาย ซึ่งในเกมจะมีการฝึกเต้น การออกกำลังกล้ามเนื้อต่างๆ และท่าทางการต่อสู้ ซึ่งดูจะน้อยไปหน่อย
การตรวจจับในเกมตอนเราออกท่าทางจัดว่า ทำได้ไม่ดีนัก เพราะไม่มีตัวบอกในเกมมากนัก มีเพียงแถบพลังให้รู้ว่า เราทำถูกเท่านั้น(โดยแถบจะสีเขียวและเยอะเมื่อเราทำถูกต้อง) นั่นทำให้การทำท่าทางให้ถูกต้องทำได้ยากพอดู เพราะเราไม่รู้จะแก้ไขท่าทางจากตรงไหน ทำได้เพียงแค่เลียนแบบท่าทางจากครูฝึกพอเหมือนๆไปเท่านั้น
รวมๆแล้วจึงทำให้เกมนี้ไม่ได้ดูดีมากมาย แต่ว่าถ้าต้องการวิวสวยๆภาพจริงๆและชอบ Mel B เกมนี้พอถูๆไถๆไปได้ครับ ทำให้เหงื่อออกได้ดีเลย

ภาพในเกมนี้จะว่าห่วยก็ไม่ได้เลย เพราะเป็นภาพ Mel B จริงๆ รวมไปถึงสถานที่ต่างๆและตัวเราจริงๆด้วย
คะแนน
●●●○○

Edited by Tatasaray, 24 March 2011 - 09:37 AM.

#2 morigan

ѡ¹鹷 1

Posted 29 November 2010 - 08:06 PM

หมดจริงเกือบทุกร้านครับที่ digital gateway มีที่ร้าน itemgameshop ที่เดียวเพิ่งถอยมา 6390 บาท แพงจริงแต่อยากเล่นแล้ว

เกมส์ Kinect ตอนนี้เยอะมากๆครับที่ร้านให้ดูมีเป็น 10 เกมส์เลย

เดี๋ยววันนี้ลองแล้วจะมี review ให้นะครับว่าเป็นไง

นอกเรื่อง :
ปีนี้ผมซื้อ gadget เยอะมากๆ แต่ถูกใสุดคือ ipad ไม่รู้ kinect จะเป็นยังไงบ้าง คืนนี้รู้กันครับ

#3 ͧ

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 29 November 2010 - 08:22 PM

Kinect สุดยอดที่สุด ณ.ช่วงเวลานี้ครับ

#4 Galaxy Exposition

Դ觹ͧ

• High Royal Executive Members

Posted 29 November 2010 - 08:31 PM

โหวตไปแระ มีปัญหาเรื่องพื้นที่ใช้ในการเล่นบางเกมแค่นั้นคับ :o_shame:

#5 KrabueMan

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 29 November 2010 - 08:41 PM

View Postmorigan, on 29 November 2010 - 08:06 PM, said:

หมดจริงเกือบทุกร้านครับที่ digital gateway มีที่ร้าน itemgameshop ที่เดียวเพิ่งถอยมา 6390 บาท แพงจริงแต่อยากเล่นแล้ว

ผมก็ถอยมาที่เดียวกัน ราคาเท่ากันเลยอะ จะไว้มาซื้อใหม่ก็ ไม่ไหวอยู่ไกล
คิดว่ามาซื้อใหม่(รวมค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา)กับซื้อเลย
ซื้อเลยดีกว่าครับ

ไปถามอีกที่ ร้านรวยโคตร 6พัน9 ครับพี่น้อง
ไอ้ผมก็ไม่รู้ว่ามันมาพร้อมเกมส์ Adventure ด้วย ถามเค้าว่ามีแบบที่ไม่แถมเกมส์ไม๊(เผื่อถูกกว่า)
เค้าบอกว่าไม่มี ยังไงเกมส์ก๊อบก็บังคับให้ update อยู่แล้ว(เหมือนจะบอกว่า ซื้อไปแต่ kinect ก็เล่นไม่ได้อยู่ดี)
ผมบอกว่าเครื่องผม Jtag ครับ ดันทำหน้า งง อีกอะ แล้วก็ทำเป็นไม่สนใจ
ความทรงจำก็เลย ค่อยๆ คืนมา ร้านนี้ ร้านในตำนาน เหมือนกันนี่หว่า :o_smoke:
ไปดีกว่า

#6 lift13

ѡͩҨ

Posted 29 November 2010 - 08:56 PM

คิแนกซ์เทพ

#7 lekkung

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 29 November 2010 - 09:07 PM

View PostKrabueMan, on 29 November 2010 - 08:41 PM, said:

ผมก็ถอยมาที่เดียวกัน ราคาเท่ากันเลยอะ จะไว้มาซื้อใหม่ก็ ไม่ไหวอยู่ไกล
คิดว่ามาซื้อใหม่(รวมค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา)กับซื้อเลย
ซื้อเลยดีกว่าครับ

ไปถามอีกที่ ร้านรวยโคตร 6พัน9 ครับพี่น้อง
ไอ้ผมก็ไม่รู้ว่ามันมาพร้อมเกมส์ Adventure ด้วย ถามเค้าว่ามีแบบที่ไม่แถมเกมส์ไม๊(เผื่อถูกกว่า)
เค้าบอกว่าไม่มี ยังไงเกมส์ก๊อบก็บังคับให้ update อยู่แล้ว(เหมือนจะบอกว่า ซื้อไปแต่ kinect ก็เล่นไม่ได้อยู่ดี)
ผมบอกว่าเครื่องผม Jtag ครับ ดันทำหน้า งง อีกอะ แล้วก็ทำเป็นไม่สนใจ
ความทรงจำก็เลย ค่อยๆ คืนมา ร้านนี้ ร้านในตำนาน เหมือนกันนี่หว่า :o_smoke:
ไปดีกว่า

เพื่อนผมก็เกือบครับ
วันนั้นพาเพื่อนไปซื้อที่ดิจิตอลเกทเว แต่ร้านเจ้าประจำของหมด เลยไปถามร้านรวยโคตร เขาว่ามาว่า หกพันเก้า
แต่ผมบอกว่าผมซื้อมา ห้าพันเก้า เอง ทางร้านเลยบอกว่าตอนนี้ของเริ่มขาดตลาดแล้วราคาเลยขึ้น ให้ได้เต็มที่ หกพันสอง
เพื่อนผมก็ยังไม่ตัดสินใจซื้อ

ล่าสุดวันนี้เพื่อนผมไปสอยที่ร้าน เอ็น ก็ได้ ห้าพันเก้านะ

สรุปว่า ของมันไม่ขาดหรอกครับ แค่ต้องรอหน่อย ของขายได้ใครๆก็อยากทำออกมาขายทั้งนั้นแหละ
แต่ก็เข้าใจอารมณ์คนอยากเล่น บางทีแพงกว่าร้อยสองร้อย แลกกับการรอมันก็คุ้มอยู่

#8 VisionX

Senior Gamer

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 29 November 2010 - 09:08 PM

อยากเล่น Dance Central !!! หาแผ่นแท้ไม่ได้ซักที ว๊ากกก :o_shout:

จริง ๆ ใครยังไม่มี ไม่ต้องรีบซื้อก็ได้ เกมที่มีให้เล่นยังไม่มากพอที่จะบอกว่าคุ้มค่าในระยะยาวหรือไม่
เท่าที่มีนี่ก็ไว้เล่นขำ ๆ รอราคาเข้าที่เข้าทางกว่านี้ค่อยซื้อก็ยังไม่สาย เว้นแต่อยากลองของจนทนไม่ได้ก็สอยเลย

แต่ผมว่าแค่มีเกม Dance Central หรือ Dance Evolution
ก็เทียบเท่ามีเกมตู้ Arcade เครื่องเป็นแสน มาตั้งไว้ที่บ้านแล้ว ไม่ต้องไปหยอดตู้เต้นให้อายชาวบ้านด้วย

#9 TAKUMI

Achievement Addict

• High Royal Executive Members
  • Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 29 November 2010 - 09:28 PM

6390 !!! :o_angry:

ราคาขึ้นแล้วหรือ :o_worry:

#10 ETF

ѡ鹤

Posted 29 November 2010 - 09:59 PM

เพิ่งซื้อมาวันนี้ 6200 เหลือเครื่องสุดท้ายทั้งร้าน

รู้งี้น่าซื้อตั้งแต่ตอนมัน 5900 :o_worry:

Edited by ETF, 29 November 2010 - 10:01 PM.

#11 morigan

ѡ¹鹷 1

Posted 29 November 2010 - 11:53 PM

ผมขอย้ายข้อมูล Reviews ไปไว้ที่กระทู้ใหม่นะครับ พอดีเขียนไปเขียนมายาวมากเลยขอแยกดีกว่า อีกทั้งมีห้อง kinect แล้วครับ

อ่าน review ของผม click ได้ที่นี่ครับ

http://www.dvdgameon...howtopic=247162

Edited by morigan, 04 December 2010 - 10:47 PM.

#12 lovelymarky

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 30 November 2010 - 12:25 AM

สำหรับผมคิดว่าต้องไปลองเล่นที่ร้านครับ แล้วถามตัวเองว่าชอบไม๊ตอนที่ได้เล่นเกมแบบนี้
ผมเองเคยเล่น Wii แล้วบ่นเมื่อยเพราะแข่งหมุนจานใน raving rabbit กับน้อง
แต่พอได้ลอง kinect ที่ร้าน เห็นคนอื่นๆ เล่นเกมโดดไปโดดมา บ้างก็เต้นตามเพลง
ทั้งๆที่มีคนเดินผ่านไปมาก็ให้ได้เกิดความอยากลอง ว่าทำไมเค้าเล่นกันลืมอายได้ขนาดนั้น
พอลองก็ได้เรื่องเล่นไปก็โดดจริงจังไม่ทันอายใครเหมือนกัน มันทำให้นึกถึงงานปีใหม่ที่มีเพื่อนๆ
ญาติพี่น้องมาเล่นด้วยกัน ปีนี้ท่าทางคาราโอเกะอาจมีถูกแย่งซีนได้ครับ
ปล.ห้องผมค่อนข้างมืดและก็แคบ 2*3เมตร แต่ก็เล่นได้(คนเดียว)ไม่มีปัญหาครับ
อ้อ..ส่วนตัวชอบการสั่งงานด้วยเสียงมากๆครับ รู้สึกว่ามันไฮเทคดีจริงๆ

#13 MoMoJoJo

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 30 November 2010 - 01:20 AM

กำลังจะเป็นสาวก Xbox ครับ ^^

ซื้อ Kinect มาแล้วแต่ยังไม่มีเครื่อง :o_shame:

พอดีรีบสอยตอนลดราคาครับได้มา 5,686 กับได้แต้มอีก 560 บาท :act_right:

#14 captain_L

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 30 November 2010 - 02:17 AM

View Postmorigan, on 29 November 2010 - 11:53 PM, said:

ผมขอทำ review ให้คร่าวๆในนี้เลยนะครับ ไม่อยากแตกกระทู้ใหม่

ข้อมูลเบื้องต้น
- ขนาดห้อง 5X5 เมตร ใช้พื้นที่จริง 2X2 เมตร
- เกมส์ Ninect adventure, your shape fitness evolve

- ด้วยขนาดห้องของผมการ setup ไม่มีปัญหาอย่างใด แค่ผมต้องลาก cockpit ไปให้พ้นทางเท่านั้นเอง ก็มีพื้นที่เหลือเฟือให้เล่น
- แปลกใจมากที่ kinect มีระบบปรับการก้ม-เงยได้อัตโนมัติ ตอนซื้อมาใหม่ๆผมพยายามดัดให้มันก้มก็ไม่ยอม 555
- จากการเล่นมาสองชั่วโมง พบว่าไม่เจอปัญหา delay อย่างที่หลายๆคนบ่น ผมไม่รู้สึกว่ามัน delay เลยนะ
อาจจะเป็นไปได้ว่าความสนุกของเกมส์มันกลบข้อเสียตรงนี้ไปจนผมมองไม่เห็น
- ระบบต่างๆที่ให้มาค่อนข้างทำได้ดี เช่นระบบ voice recognition ผมสั่งงาน xbox, kinect ได้ไม่มีปัญหาแต่ยังไม่ได้ลองทุกเมนู, face detection อันนี้ดีโคตรๆ ผมไปยืนหน้าจอ มันจับ sign in profile ให้ถูกต้องด้วย สุดยอดเลย
ในอนาคตนี่คงไม่ต้องเลือกอะไรมากเลย เปิดเครื่องปั๊บนี่คงทำให้ตั้งแต่ sign-in, connect xboxlive, เลือกเกมส์ ตั้ง party จนเล่นได้เลยโดยไม่ต้องกดอะไร
- กล้องถ่ายรูปมีปัญหาเวลาแสงน้อย ถ่ายออกมาแทบไม่เป็นรูป
- เกมส์ที่ลองไปสองเกมส์ สนุกมาก เช่น kinect adventure โคตรเหนื่อยเลย เกมส์สร้างสรรค์มาก ผมเล่นคนเดียวยังโคตรสนุก ถ้าหลายคนรับรองมันส์กว่านี้
หรือจะเป็น your shape fitness evolve เล่นแล้วลืม Wii Fit ไปได้เลยสมจริงกว่ามากๆ พี่แกเล่น scan ทั้งตัวตั้งแต่แขนยาวเท่าไหร่ ขายาวเท่าไหร่ มีการคำนวณ calories ให้ด้วย

สรุป ถ้ามีงบแนะนำให้หามาลองเล่นครับ ผมเชื่อว่าอนาคตตัว Kinect นี่ต้องเป็นที่นิยมมากๆแน่นอน เพราะมันทำอะไรได้หลายอย่างจริงๆ รออีกซักแป๊ปนี่พวกเกมส์ dance ของ Konami คงออกมาเป็นแถว
ผมว่าอุปกรณ์เกมส์ที่เคยทำออกมาทั้งหมดในปี 2006-2010 เช่น Wii mote, nunchuck, Wii motion plus, Wii Fit, Guitar Hero, Rockband, Eye of judgement + web cam, DJ Hero, Racing Wheel, Scene it controller, arcade stick, flight stick ไม่มีตัวไหนสู้ Kinect ได้แน่นอนโดยเฉพาะ PS Move ผมเล่นบ้านเพื่อนทีเดียวเลิกเลย ไม่ได้มีอะไรแปลกใหม่ แต่ดันทำออกมาขายได้

เอาไปเลย+100เลยละท่าน ขอบคุณท่านมากที่มาสรุปให้นะครับ :o_sorry:

กำลังจะตั้งกระทู้ถามอยู่เลย แต่ก้อเกรงใจเห็นกระทู้ เกี่ยวกับ Kinect มันเยอะจริงๆ

TH

#15 kongto

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 30 November 2010 - 03:17 AM

โหวตไปแล้ว ซื้อมาห้าพันกลางๆ จากร้านเกม ... ปัญหาที่เจอคือมันใช้พื้นที่ค่อนข้างเยอะในการเล่น ห้องเราแคบ

#16 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

Posted 30 November 2010 - 08:09 AM

อ้าว ซื้อแยกมาต่อกับ Jasper ต้องหาหม้อแปลงหรอครับ แล้วมันหาซื้อได้พร้อมกับ เจ้า Kinect ตามร้านเกมชั้นนำบ้านเราเลยป่าว

ตอนแรกนึกว่าแถมมาด้วยนะเนี้ย :sorry3:

#17 123

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 30 November 2010 - 08:49 AM

Kinect ที่ play asia นี่ถ้าสั่งซื้อจะมีโอกาสโดนภาษีป่าวครับเนี่ย เห็นราคาไม่แพงดี :cat_yes:

#18 xStudio

S W A G GGG G !!

• Interests:<3 YOONA ONLY <3

Posted 30 November 2010 - 08:52 AM

ราคาขึ้นจิงๆๆช่วงนี้ ดีนะซื้อช่วงแรกๆๆ

#19 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 30 November 2010 - 08:53 AM

View PostMoo-Kung, on 30 November 2010 - 08:09 AM, said:

อ้าว ซื้อแยกมาต่อกับ Jasper ต้องหาหม้อแปลงหรอครับ แล้วมันหาซื้อได้พร้อมกับ เจ้า Kinect ตามร้านเกมชั้นนำบ้านเราเลยป่าว

ตอนแรกนึกว่าแถมมาด้วยนะเนี้ย :sorry3:
ซื้อแยกมีสาย มี สายไฟให้นะครับ

ที่ไม่มีคือชุดที่มากับเครื่อง 360s ครับ

เท่าที่อ่าน ๆ มานะครับ

#20 hoooo

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 30 November 2010 - 09:01 AM

ซื้อมา 5พันกลางๆ ปัญหาคือพื้นที่ไม่พอเล่น 2 คน ถ้าเล่นคนเดียวไม่มีปัญหาใดๆ :nothing: