`

Jump to content

㹤֡ǹǡѺ Gran Turismo 5

22 replies to this topic

#1 poo9

Choi Han Kyul [최한결]

• DGO Reporter

Posted 24 November 2010 - 01:39 AM

ขอออกตัวก่อนน่ะครับว่า ผมเป็นแฟนซีรี่ย์นี้ตัวยงอยู่แล้วน่ะครับ
ความรู้สึกนี้ อาจจะเข้าข้างในบางส่วน... แต่สำหรับตัวผมคิดออกมาแบบนี้จริงๆ....

และไม่ขอเอาไปเทียบกับซีรี่ย์อื่นๆล่ะกันครับ....

หลังจากได้สัมผัส ด้วยตัวเอง ต้องบอกเลยครับ ว่าชอบมากภาคก่อนๆ

แต่คงรู้กันอยู่น่ะครับ ว่าประเภทของรถในเกมส์มีอยู่ 2 ประเภท
คือประเภทของ Premium Cars กับ Standard Cars
โดยประเภท Premium Cars ก็เป็นอะไรที่เก็บรายละเอียดต่างๆของตัวรถจริงๆ
รถบุบได้ มีมุมมองในรถ
แต่สำหรับ Standard Cars เป็นการนำรถของภาค 4 มาอัพเกจให้ดูดีขึ้น
ถือว่า จะมีกราฟิคที่หยาบอยู่พอสมควร..
รถบุบได้แต่จะมีลักษณะเหมือนกล่องยุบ ไม่มีมุมมองในตัวรถครับ...

ส่วนเรื่องของฉาก ถ้าเป็นฉากในฉากแข่งต่างๆ ผมว่ามันดูเรียบง่าย ต่างกับ ฉากในเมืองต่างๆ
ภาพสวยมากๆครับ...เมื่อรายละเอียดมาก ภาพก็จะเฟรมตกครับ...
ฉากกลางคืนต่างๆ ก็สวยครับ รวมไปถึงตัวรถที่วิ่งในยามราตรี ก็ทำแสงเงา
เวลารถวิ่งผ่านจุดต่างๆได้ดี เช่น อุโมง เสาไฟ เป็นต้นครับ
ฉากฝนตก หรือฉากแข่งสนาม เรลลี่ ขอบอกเลยครับ
ว่ายากมากๆ ยิ่งเป็นมุมมองในรถแล้ว แทบจะไม่เห็นทางเลยครับ
ไหนจะมีคู่แข่ง เต็มถนน ไม่วายชนท้ายเสียก่อน...

ภาคนี้ การรีเพลย์ ยังคงนำเสนอมุมมองสวยๆ ถือว่ายังเทพเหมือนเดิม
แต่จุดเสียที่เห็นในตอนนี้ เราไม่สามารถดูรถคู่แข่ง ได้เหมือนภาคก่อนๆครับ...
หรือผมปรับไม่เป็น.... -*-

ส่วนเรื่องโหมดภาพถ่าย เป็นภาพจากเกมส์หรือป่าว....
อื่ม ภาพที่ถ่ายจะเป็นภาพจากเกมส์จริงครับ เพียงแต่เข้าใจว่า โหมดถ่ายภาพ
จะปรับภาพให้ละเอียดขึ้นครับ... หรือเป็นเพราะผมใช้โหมดนี้ไม่เป็นเท่าไรมั้ง
ภาพที่ลองภ่ายมา จึงไม่สวยเท่ากับภาพที่เคยเอามาให้ดูกัน...

ส่วนเรื่องเสียงเครื่องยนต์ ผมว่า ดี ครับ พยายามฟังแต่ละรุ่นก็จะไม่เหมือนกันครับ...

จุดที่พัฒนาอีกจุด น่ะจะเป็นดนตรีประกอบของเกมส์
มีเพราะและเข้าบรรยายกาศหลายเพลงเหมือนกันครับ...

สำหรับตัวผม ผมว่าคุ้มน่ะ ถือว่าในเกมส์มีรถ 1,031 ครับ...
เหมือนผมซื้อรถ มาเล่น ในราคา คัน ละประมาณ 2 บาทเอง.... :o_shame:

Edited by poo9, 24 November 2010 - 01:40 AM.

#2 noom2009

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 24 November 2010 - 01:50 AM

ดีใจด้วยครับคุณพี่ :angry3:

#3 Galaxy Exposition

Դ觹ͧ

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2010 - 02:10 AM

ลุงก็แอบเซ็งตรง Standard Cars ที่บุบเหมือนกล่องยุบ และไม่มีคอกพิทด้านใน เหมือนกันครับ

แต่ถ้าจะเอาสวยทั้ง 1000 กว่าคัน ตงต้องรออีกหลายปีครับ ฉากในเมืองสวย ชอบสภาวะอากาศที่เปลี่ยนแปลงในบางสนาม

โดยรวมรถพันกว่าคันก็โอเคคับ :o_shame:

Edited by Galaxy Exposition, 24 November 2010 - 02:33 AM.

#4 Centrino

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 24 November 2010 - 02:34 AM

ขอแถม ความรู้สึกลงไปด้วยคน หลังจากได้เล่นแล้ว 3ชั่วโมง :dance_right:

คงต้องเน้นลงไปอีกว่าเกมนี้ มันคือ Driving Simulator จิงๆ ไม่ใช่เกมเน้นปั้มความเร็วแล้วไล่take down ดังนั้น จุดเด่นจริงๆ ของมันคือความสมจริง

สมจริงยังไง? ตรงนี้ มี 2 ประเท หากจะเปรียบเทียบกับเกมขับรถอื่นๆ (มันคงต้องโดนเปรียบเทียบอยู่แล้วล่ะ) คือ
1. การบังคับสมจริง ตรงนี้ GT ทำได้ดีที่สุดเท่าที่เคยเล่นมา (ผมใช้ G27 เล่นครับ) เช่น เกียร์ manual ต้องเหยียบคลัชก่อนจิงๆ ไม่ใช่เลื่อนแต่เกียร์ตามใจฉัน แต่ยังมีกุกๆ กักๆ บ้างในบางอารมณ์ถ้าเทียบกับการขับรถจริง
และ
2. าพสวยสมจริง ตรงนี้ถ้าหากมองตามจุด GT จะมีจุดที่ดีในบางจุดที่ชนะเกมอื่นในยุคปัจุบัน เช่น NFS-GRID series คือ ตัวรถค่อนข้างสวยงาม แต่ของอื่นๆในฉาก อาจดู lowๆ ไป แต่ในบางฉาก(จิงๆ) กลับทำได้ดีอย่างไม่น่าเชื่อ แต่เซ็งพวก billboard ต้นไม้ กับคนดู นี่มัน... (PS2 ชัดๆ )

แต่พอเล่นไปลึกๆ + เชค Replay ก็พบว่า พื้นสนาม มีความราบเรียบไม่เท่ากัน เหมือนกับนำ สนามแข่งของจริงมาใช้เลย ตรงนี้เนิน ตรงนั้นร่อง (มั่นใจเลยว่าในฉากเดียวกันกับเกมอื่น ไม่มีทำแน่นอน)

รถยังไม่แรง บอกได้แค่นี้ก่อนครับ :o_smoke:

ปล. สอบ license ยากเหมือนเดิม+นานกว่าเดิมอีก :o_worry:
อีกอย่าง เกมนี้รองรับ G27 จริงๆ แล้วนะครับ เหยียบแล้วไฟวิ่งที่แป้นแล้ว :act_right:

ใครชอบเกมขับรถเล่นง่าย เล่นเร็ว ไม่ยุ่งยาก ไม่แนะนำ ครับ

#5 deleted

The 3rd place in top ten.

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2010 - 03:09 AM

View PostCentrino, on 24 November 2010 - 02:34 AM, said:

ปล. สอบ license ยากเหมือนเดิม+นานกว่าเดิมอีก :o_worry:

อันนี้แอบเซ็ง สงสัยได้ซื้อมาเพราะอยากได้โมเดลอย่างเดียวแล้วล่ะ :act_right:

#6 B_BanK

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2010 - 04:09 AM

จะติดก็ตรงสอบใบขับขี่ นีแหละครับ

าคก่อนๆ ผมไม่สามารถทำถ้วยทองได้ครบ

าคนี้ก็คงต้องทำให้ครบด้วย ไม่งั้นไม่ได้แพทอีก :o_angry:

#7 thaitikky

һ㹤Һѡح

• Interests:I have no plan to die today.

Posted 24 November 2010 - 07:12 AM

นั่งอ่านๆมาแล้ว พอผมได้แผ่น มาคงต้องเอามาบูชาก่อนหละครับ ขนาด NFS าคใหม่ที่ว่ากันง่ายๆ ผมยังไม่ผ่าน ระดะดับสองเลยครับ นั่งเล่นมา 3 ชั้วโมงได้แล้วครับ วิ่งเข้าเส้นไม่ทันสักที เห้อ :o_smoke:

#8 zircon

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 24 November 2010 - 08:10 AM

NFS บางด่านก็โหดเวอร์ครับ

#9 B_BanK

ѡ

Posted 24 November 2010 - 08:22 AM

NFS โค้งแคบๆ อาศัย NOS ยิงช่วย ผ่านได้อยู่

#10 Gobkero

¹

Posted 24 November 2010 - 08:34 AM

โม้ Posted Image

#11 Zmile

¹

• DGO Reporter

Posted 24 November 2010 - 09:03 AM

เหมือนจะได้ยินเสียงคนแก่บ่น อิ อิ

ของผมรอ Z1 อาทิตย์หน้าแนะ T-T

#12 miyalovic

ѡ鹤

Posted 24 November 2010 - 09:04 AM

อยากได้ g27 อ่ะครับ T-T
ถ่อไปซื้อเกม โซน 2 ตั้งแต่วันแรก ยังไม่มีเวลาเล่นเล้ยยยยย

#13 RTM

ѡ§

Posted 24 November 2010 - 09:28 AM

เสียดายตรง standard car เปลี่ยนแม็กไม่ได้ ทั้งที่เปลี่ยนได้มาตลอดตั้งแต่ GT ตัวแรกๆ ส่วนอื่นยังไม่ได้ลองเลย :cat_dance:

#14 B_BanK

ѡ

Posted 24 November 2010 - 09:50 AM

12.00 วันนี้จะเดินทางไปรับของ :P โดดงานไป ฮ๋าๆ

#15 kieng1234

ѡ

Posted 24 November 2010 - 11:36 AM

ฮาตรงพี่ท่านเฉลี่ยค่าแผ่นกับรถ ตกคันละ2บาทนี่หละตอนจบ :laugh3:

#16 XIVIUS

ѡҡ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 24 November 2010 - 01:27 PM

โหมดถ่ายาพ ผมว่ามันเรนเดอร์เพิ่มรายละเอียดเข้าไปนิดนึงนะครับ สังเกตจากสมัยาค 4 PS2 คือตอนรีเพลย์แล้วหยุดเล็งโฟกัสเนี่ย จะเป็นโพลีก้อนจำนวนเท่าเกมเพลย์จริง แต่พอปรับโฟกัสเรียบร้อยแล้วกดถ่าย มันจะโหลดเรนเดอร์าพนิดนึง โพรีก้อนจะเพิ่มด้วย ผมสังเกตจากวงลอแม็กน่ะครับ ตอนเล่นจะเห็นเหลี่ยมนิดหน่อย แต่พอถ่ายเสร็จเป็นโค้ง ไม่มีมุมเหลี่ยมเลย ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติและดีด้วย ว่าแต่เห็นว่าาคนี้สามารถเรคคอร์ดรีเพลย์ให้เป็นวิดีโอ ลงยูทูบ ได้ไม่ใช่เหรอครับ คุณปูลองดูยังครับ?

ผมคงซื้อต้นเดือนหน้าอ่า งบหมด ได้แผ่นแล้วจะมาลงาพสวยๆจากเกมนี้ให้ดูกันอีกที เผื่อได้เทคนิคาพอะไรใหม่ๆอีก

#17 pulohid

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 24 November 2010 - 04:12 PM

อยากได้โมเดล

#18 Darkmaster

硹ФѺ

Posted 24 November 2010 - 06:54 PM

น่้าอิจฉาจังได้เล่นแล้ว :cat_dance:

#19 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 24 November 2010 - 07:17 PM

ถ้าแฟน GT อย่างน้าปู

มาคอมเมนท์ ในแง่ลบมากกว่าแง่บวก ผมว่าคนอื่นก็ไม่ต้องหามาเล่นแล้วหล่ะ 5 5 5 5

:o_love:

#20 Kazuya

!!!

Posted 24 November 2010 - 09:04 PM

เอ่อ ถ้วยทองนี่ผมว่า มีแค่ไม่กี่ถ้วยที่ได้มาง่ายๆ นอกนั้น ถ้าไม่เทพจริงๆ ไม่มีทางได้มาเลยครับ

แม้แต่คนเล่นที่ฝีมือดีใช้ได้(ไม่ถึงขั้นเทพ) ยังต้องเล่นซ้ำๆถ้วยเดิม try again เป็นสิบรอบ(อาจจะร้อยรอบก็ได้) กว่าจะได้มานะ

ดังนั้น ถ้าไม่ได้ถ้วยทองก็อย่าไปซีเรียสเลยครับ :cat_yes:

Edited by Kazuya, 24 November 2010 - 09:05 PM.