`

Jump to content

ͧʻ¡ٹJUMPѺLC

18 replies to this topic

¹

• High Royal Executive Members

Posted 15 September 2010 - 03:47 AM

พอดีไปอ่านที่ neozero โพสต์ใน100ทิปดูแนวก็คงเลิกไปก่อนและอาจจะขยายวงไปสู่เว๊บอืนๆด้วย จากhttp://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9690241/A9690241.html ถ้าอย่างนั้นการสปอยที่โพสต์ลิงค์ในนี้คิดว่าควรมีต่อไปหรือไม่ เพราะถ้าเกิดทางนั้นเอาจริงทางนี้จะเดือดร้อนมั้ย เลยอยากลองถามความเห็นคนอื่นๆดู ตอนนี้ไม่ใช่แค่ทางNEDอย่างเดียวหรอกทางSICก็ออกอาการมาซักพักแล้วเพียงแต่ยังไม่ได้ประกาศอย่างเป็นทางการเท่านั้นเอง

#2 AnotherXIII

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 15 September 2010 - 10:26 AM

ไอ้ทั้งตอนยังไงก็ผิดอยู่แล้ว แต่ text ก้เกินไปนะ

ส่วน scan eng ผมว่าก็คงหากันเองได้อยู่แล้วล่ะครับ ถึงจะไม่เอามาลงก็เถอะ

#3 Daz

ѡ

• High Royal Executive Members

Posted 15 September 2010 - 03:12 PM

ผมว่านะ ที่นี่มันไม่ได้ลงรูปอยู่แล้ว ลงแค่ลิงค์ ผมว่าก็คงไม่น่ามีปัญหาล่ะนะ
แต่เพื่อความชัวร์ ผมคนนึงที่จะไม่เอามาลงละกันครับ

ปล.เห็นในแสกนอาทิตย์ที่แล้ว(บลีช)เค้าก็บอกว่าทำกันตอนสุดท้ายแล้วนะครับ แต่วันพีสมันหยุดเลยไม่แน่ใจว่าใครยังทำหรือไม่ทำต่อบ้าง

#4 ~BusteR~

You are not alone.

• Interests:DGO BATTLE SYSTEM

Posted 15 September 2010 - 08:32 PM

ผมว่าตัดปัญหาไม่เอามาลงอะไรทั้งนั้นดีกว่านะครับ แต่อยากให้แค่ text ก็พอน่ะครับ เอาแค่รู้คร่าวๆ ก็ได้นะครับ ไม่ต้องเยอะ เพราะแฟนที่ตามกันจริงๆ เค้าก็ซื้อรวมเล่มมาอ่านอยู่แล้วล่ะครับ อีกอย่าง ใน C-Kids เอง ก็ออกหางจากทาง JUMP ประมาณ 3 ตอนเองมั้งครับ ก็ไม่น่าจะทำให้คนเสี้ยนกันเท่าไหร่นาผมว่านะ อีกอย่างยอดขาย C-Kids ก็อาจจะดีขึ้นบ้างไม่มากก็น้อยล่ะครับ ส่วนตัวผมแล้ว นานๆ ถึงจะซื้อมาอ่านซักทีนึงล่ะครับ เพราะอ่านแค่เรื่อง วัน พีช เรื่องเดียวจริงๆ ครับ รอเก็บรวมเล่มอย่างเดียวดีกว่า

ปล.ที่วัน พีช หยุดสปอยก็เพราะว่า อ.โอดะแกพัก 1 เดือนน่ะครับ เดือนนี้ทั้งเดือนเลยไม่มีสปอยวัน พีช ให้เราได้อ่านกันนะครับ

ปล.วันนี้ วัน พีช รวมเล่ม 56 วางแผงแล้วตามร้านหนังสือทั่วประเทศนะจ๊ะ อย่าลืมไปหาซื้อมาอ่าน มาเก็บสะสมกันนะครับผม ผมอ่านจบไป 2 รอบแย้ว :o_shame:

#5 Burm

¹

• Admin

Posted 16 September 2010 - 01:55 AM

ห้ามไม่ว่าครับ
ผมสนับสนุนเรื่อง LC เต็มตัวอยู่แล้ว

แต่ขอเถอะครับ
อยากให้ทกแบบ digital copy มาขายบ้าง
คือผมเบื่อเก็บ boom แล้วครับ
เต็มบ้าน

พวกปักหมุดข้างบน ผมจะเอาออกไปนะครับ
ส่วนกระทู้ใหม่ๆ ผมจะลบทิ้งละกันครับ
เอาว่าคงเป็นแนวนี้

ปล. (บ่น)
ตรูอยากได้ digital copy โว้ย
(/บ่น)

Edited by Burm, 16 September 2010 - 01:58 AM.

#6 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 16 September 2010 - 02:23 AM

ไม่มีปัญหายังไงผมก้ตัวใครตัวมันหาหาอ่านเองแต่แรกอยุ่แล้ว :cat_yes: :cat_dance:

Edited by zineryl, 16 September 2010 - 02:26 AM.

#7 *_*

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 16 September 2010 - 12:07 PM

ผมว่าคนอ่านส่วนใหญ่ที่เค้าอ่านจากเวปแล้วก็ซื้อรวมเล่มมาเก็บอยู่ดีนะ แต่ก็จริงอย่างคุณ Burm ว่าแหละครับว่ามันเต็มบ้านจริงๆ
Boom ผมจะทิ้งก็เสียดาย หลังๆตัดใจซื้อรวมเล่มอย่างเดียว แต่ก่ิอนนี่พลาดซักเล่มยังต้องไปตามหามาให้ครบ :o_worry:

¹

Posted 16 September 2010 - 01:46 PM

ปัญหาหนักสุดของทางนั้นไม่ใช่รวมเล่มขายไม่ออก แต่มันทำให้รายสัปดาห์ยอดขายตกมากมายBOOMยังพอเห็นยอดขายบ้างแต่C-KIDนี่อยู่ระดับปวดหัวเลย ถ้าปรับปรุงอยากให้ใช้กระดาษห่วยลงแต่เพิ่มเรื่องเข้าไปอีกซัก2-3เรื่องในราคาเท่าเดิม ทุกวันนี้ทั้งBOOM C-KIDต้องสลับเรื่องลงเพราะหน้ากระดาษไม่พอ

#9 Ҫ

ѡдѺ٧鹷 2

• Interests:Resident Evil

Posted 17 September 2010 - 09:18 AM

ส่วนตัวผมก็ซื้อ BOOM มาตั่งแต่เล่มแลกอยู่แล้ว ถึงจะอ่านเวบสบอยต่างๆก็ซื้อมาโดยตลอด :act_right:

#10 bobomilan

ѡ鹤

Posted 17 September 2010 - 04:59 PM

เข้ามาดูบวกตกใจเล็กน้อย :o_worry:

ทุกๆสัปดาห์ส่วนใหญ่ถ้าผมมีเวลาผมจะเอาลิ้งมาลงไว้ เผื่อเพื่อนๆยังไม่ไ้ด้อ่านกัน(แต่ส่วนใหญ่เป็น ENG น่ะ เพรามันเร็วกว่าไทยมาก)

แต่ต่อไปนี้ไม่เอามาลงแ้ล้วครับ อ่านด้านบนแล้วเสียวๆจะเป็นตัวทำบอร์ดเดือดร้อนเลย :sorry3:

ป.ล. ขอบคุณ MOD น่ะครับ ที่ลบไปให้ :o_sorry:

ป.ล.2 ถึงว่าหลังๆแบบแปลไทยไม่ค่อยมีเลย

Edited by bobomilan, 17 September 2010 - 05:02 PM.

#11 Burm

¹

• Admin

Posted 17 September 2010 - 05:54 PM

เข้าไปอ่านใน pantip แล้วฮาเหมือนกัน
เด็กสมัยนี้อ่านจับใจความกันไม่เป็นจริงๆ แหละ
เผลอๆ บางคนไม่อ่านด้วยซ้ำ เข้ามาก็ด่าอย่างเดียว

ก็เลยอธิบายในนี้ด้วยละกัน
Spoil คือการเปิดเผยเนื้อหาที่เป็นส่วนสำคัญ (climax) ทำให้ผู้อ่าน หรือผู้ชม ที่ยังไม่ได้อ่าน หรือดู ตอนนั้นๆ เสียอรรถรส
เช่น
Se7en => อะไรอยู่ในกล่อง
Sixth Sense => บรูซ วิลลิสเป็นผี <=ไม่ต้องดูกันแล้วล่ะมั้ง

แต่การ Spoil ที่ บก Boom พูดถึง มันเป็นการใช้คำผิดมานาน ของคนไทย
ซึ่งคำจริงๆ ที่ใช้ในการนี้มันคือ
Scan/Scanlation
- คือคนที่เอา Scan มาลงเต็มๆ
- แปลจาก Scan แบบคำต่อคำ ไม่ว่าจะมีรูปหรือไม่ก็ตาม
- รวมถึงพวกที่เอามาเขียนใหม่เป็นกึ่งๆ นิยาย (แบบบรรยายหมดเลย)

เพราะฉะนั้น ที่ผิดกฎหมายคือ Scan/Scanlation
แต่ Spoil เฉยๆ ไม่ผิด

ถ้าจะคุยเรื่องโตะ เรื่องเกะ วิเคราะห์ วิจารณ์ ก็ไม่มีใครว่า

หรือไม่ก็เอาสามัญสำนึกง่ายๆ
ว่าอันไหนที่พอเราอ่านจบปั๊บ รู้เรื่องทั้งหมด จนเราไม่ต้องวิ่งออกไปซื้อบูม หรือรวมเล่นก็ได้
อันนั้นแหละที่ผิด

โดยเขาก็จะมีมาตรการเป็นขั้นๆ ไม่ใช่มาถึงจับฟ้องเลย

ซึ่งทาง mod ของที่นี่ก็จะดูแล โดยยึดหลักตามนั้น

ว่าแต่
ช่วยขายแบบ Digital Copy บ้างได้ไหมครับ
ไม่อยากเก็บเป็นเล่มๆ แล้ว เกะกะ

Edited by Burm, 17 September 2010 - 05:56 PM.

¹

Posted 17 September 2010 - 06:35 PM

ผมอยากให้มันหนาขึ้นมากๆนะ แบบหาสปอนเซอร์ให้เยอะแล้วทำขายถูกเหมือนแจกฟรีอะไรทำนองนี้อ่านจบจะทิ้งก็ไม่เสียดายหรือจะเก็บไว้ก็ตามใจ อย่างพวกหังสือที่แจกๆกันตามรถไฟฟ้า ยิ่งการ์ตูนระดับนี้แล้วถ้าหาสปอนเซอร์ดีๆแล้วขายถูกๆยอดพิมพ์เอาระดับ50000เล่ม/วีคได้สบายๆ
ส่วน Digital Copy เขาคงไม่คิดทำช่วงนี้เพราะจะยิ่งทำให้ยอดพิมพ์ตกลงไปอีกเพราะอย่างที่รู้กันหนังสือยิ่งพิมพ์น้อยก็ยิ่งแพง
แล้วเรื่อง กม. ของค่ายนี้ไม่ธรรมดาเน้อ เพราะโรงพิมพ์ที่สนิทเลยเจอค่ายนี้ยื่นโนติชและเงื่อนไขมาแล้ว ค่ายเรื่องกม.เคี่ยวที่สุดในบรรดาทุกค่ายสนพ.แล้วถ้าเรืองส่งขึ้นข้างบนแล้วไม่มีจบสวยสักราย

#13 Burm

¹

• Admin

Posted 17 September 2010 - 07:16 PM

View Postโจ้, on 17 September 2010 - 06:35 PM, said:

ผมอยากให้มันหนาขึ้นมากๆนะ แบบหาสปอนเซอร์ให้เยอะแล้วทำขายถูกเหมือนแจกฟรีอะไรทำนองนี้อ่านจบจะทิ้งก็ไม่เสียดายหรือจะเก็บไว้ก็ตามใจ อย่างพวกหังสือที่แจกๆกันตามรถไฟฟ้า ยิ่งการ์ตูนระดับนี้แล้วถ้าหาสปอนเซอร์ดีๆแล้วขายถูกๆยอดพิมพ์เอาระดับ50000เล่ม/วีคได้สบายๆ
ส่วน Digital Copy เขาคงไม่คิดทำช่วงนี้เพราะจะยิ่งทำให้ยอดพิมพ์ตกลงไปอีกเพราะอย่างที่รู้กันหนังสือยิ่งพิมพ์น้อยก็ยิ่งแพง
แล้วเรื่อง กม. ของค่ายนี้ไม่ธรรมดาเน้อ เพราะโรงพิมพ์ที่สนิทเลยเจอค่ายนี้ยื่นโนติชและเงื่อนไขมาแล้ว ค่ายเรื่องกม.เคี่ยวที่สุดในบรรดาทุกค่ายสนพ.แล้วถ้าเรืองส่งขึ้นข้างบนแล้วไม่มีจบสวยสักราย

"ค่ายนี้" ที่ว่านี่หมายถึงค่ายญี่ปุ่น หรือค่ายไทยครับ

¹

Posted 17 September 2010 - 07:28 PM

หมายถึงค่ายNEDนั่นแหล่ะ ส่วนค่ายญี่ปุ่นเขาก็มองๆอยู่ตลอดเวลาไม่ใช่ไม่รู้เพียงแต่ทางนั้นยังไม่ลงมายุ่งแบบเต็มตัว อย่างSHOGAKUKANนี่ก็รู้เรื่องเมืองไทยดีมากเหมือนกัน

#15 Daz

ѡ

Posted 21 September 2010 - 10:46 AM

เรื่องdigital contentผมว่าเค้าไม่ได้กลัวต้นทุนกระดาษเพิ่มมั้งครับ เพราะถ้าขายได้ดีจริงๆ ต้นทุนเค้าลงไปเยอะกว่าแน่นอน ก็ไม่ต้องพิมพ์เลยนี่นะ แต่ดิจิตอลคอนเทนท์ในบ้านเรามันยังไม่บูมเท่าที่ควรหาคนซื้อคงยาก เพราะบ้านเราของเถื่อนมาหาง่าย ไม่ว่าจะเพลง หนัง หรือการ์ตูน ตราบใดที่ยังจัดการกันไม่ได้ เรื่องดิจิตอลนี่คงเกิดยาก
ปล.แต่ส่วนตัวผมว่าอ่านแบบดิจิตอลมันไม่ได้อารมณ์อ่ะ เลยเจอปัญหาเดียวกันคือบูมเต็มบ้าน จะทิ้งก็เสียดาย 555

Edited by Daz, 21 September 2010 - 10:47 AM.

#16 ~BusteR~

You are not alone.

• Interests:DGO BATTLE SYSTEM

Posted 30 September 2010 - 04:04 AM

Digital Copy มันเป็นแบบไหนอ่ะครับ ไม่เคยได้ยินเลยคำๆ นี้น่ะครับ

#17 Daz

ѡ

Posted 30 September 2010 - 01:34 PM

View Post~BusteR~, on 30 September 2010 - 04:04 AM, said:

Digital Copy มันเป็นแบบไหนอ่ะครับ ไม่เคยได้ยินเลยคำๆ นี้น่ะครับ

ขายเป็นไฟล์น่ะครับ

#18 virusman ®

ѡ¹鹷 1

Posted 07 May 2011 - 08:14 PM

View PostDaz, on 30 September 2010 - 01:34 PM, said:

ФѺ

觨͹ѹ

#19 arnon_ara

ѡ鹤

Posted 06 August 2013 - 05:15 PM

View PostҪ, on 17 September 2010 - 09:18 AM, said:

ǹǼ BOOM ҵš ֧ҹǺʺµҧµʹ :act_right: