`

Jump to content

Ǩ 鹵͹÷ ͧ PS3 ٪ͧ HD ^ ^

188 replies to this topic

#41 klang9

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 18 August 2010 - 04:06 PM

สำเร็จแล้ว ของผมมีปัญหานิดหน่อย กับ ps3mediasever เพราะมีปัญหากับ windows 7 ตรงที่มองไม่เห็น ps3 ในโปรแกรม
และเจอ error 7531ใน ps3
แต่สุดท้ายก็แก้ได้ด้วยการลง java ตัว develop
ที่เวบ
http://java.sun.com/...loads/index.jsp
โหลดตัว jdk ครับ

รีสตาร์รอบ มั่วไปมั่วมา
โอเค ในที่สุดก็ขึ้น

สรุปง่าย ๆ ครับ
ลง zap ให้ dreambox ส่งสัญญาณออกมา
ลง vlc ถ้าจะดูในคอม (ถ้าดูแต่ ps3 ก็ ข้ามไป)
ลง ps3media ในคอม แล้วแก้ web.cfg ตามกระทู้

ถ้าใน ps3 มองไม่เห็น ps3mediasever ลองเช็คที่
media sever ใน networkseting ของ ps3 ว่าเปิดไว้รึยังครับ

#42 ballny

ѡͩѧ

• High Members

Posted 18 August 2010 - 04:19 PM

XBOX360 ก็อปมาจากคุณm4dd0gz นะ

zappstream --> Orb network ---> PS3 หรือ Xbox ---> TV
Xbox สำหรับเครื่องเล่นแผ่นก็อป ไม่อยากเสี่ยงโดนแบน Live เหมือนผม ก็ เช็ท ไอพี static ก่อนเสียบสาย Lan
ip 192.168.1.123 ไรก้อแล้วแต่
subnet 255.255.255.0
gateway 1.2.3.4 <--- ไม่ให้เครื่องวิ่งออกอินเตอเน็ต เช็ทเป็นเลขไรก็ได้ตามสะดวก

ถ้าได้เข้า Video library จะมี Server ขึ้นมา

ช่วยได้แค่นี้ครับ ผมไม่มีเครื่อง

#43 klang9

ѡ

Posted 18 August 2010 - 04:33 PM

:devil: โอ้ทีวีอยู่ชั้นสาม จะเปลี่ยนช่องที ลำบากแท้
แต่ ค้นพบว่า dreambox เปลี่ยนช่องผ่านเวบได้ โอ้ :punch:

เพียงพิมพ์ ip ของ dreambox เข้าที่ url
แล้ว login ด้วย user และ password

เลือกไปที่ zap
เลือก bouquest

กดช่องที่ต้องการได้เลย โอ้ สุดยอด :eiei2:

ถ้าดูผ่าน ps3mediasever มันจะใช้เวลานิดกว่าจะเปลี่ยน แต่ที่ ทีวีที่ต่อ dreambox นี่กดปุปเปลี่ยนช่องปับ :eiei2:

ปล.ใช้มือถือ ที่เข้าเวบได้ และมี wifi เข้าเนทผ่าน wifi โดยวงแลนเดียวกับ dreambox ก็เปลี่ยนช่องได้ ผ่าน มือถือ
:wow:

#44 Mr.Krajork

¡Ш͡

• Executive Members

Posted 18 August 2010 - 04:40 PM

View Postdjtank, on 18 August 2010 - 03:57 PM, said:

อยากดูจังเลย ผมมี db เปล่าๆอยู่ 2 เครื่อง เจ้าของ Server เค้าเลิกกิจการไปแล้วจะหา Server ใหม่ได้ที่ได้บ้างคับ อยูู่เก็ต :cat_dance:

อยูู่เก็ตเหมือนกันครับ :act_right:
ผมแนะนำให้ได้นะครับ
ไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แค่แนะนำ :o_love:

#45 ballny

ѡͩѧ

Posted 18 August 2010 - 04:49 PM

View Postนายกระจอก, on 18 August 2010 - 04:40 PM, said:

อยูู่เก็ตเหมือนกันครับ :act_right:
ผมแนะนำให้ได้นะครับ
ไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แค่แนะนำ :o_love:

ดูได้ยังท่าน แอบลุ้นหลอกให้ค้าง ตั้งแต่เมื่อคืน :o_shame:
คนที่ดูได้ดูได้ลื่นโอเคไม่ครับ ผมไม่รู้ว่าสเปกคอม กับ อิมเมทดรีมบ็อกของแต่ละเจ้ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า

#46 ait1988

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 August 2010 - 05:00 PM

ผมอยากรู้อย่างหนึ่งเกี่ยวกับ dreambox (อยากรู้มานานแล้วละ แต่เพิ่งนึกขึ้นได้ :o_lol: )

dreambox เนี่ยต้องรับรหัสปลดล็อคมาทาง Internet จาก Server ผู้ให้บริการ
แต่กรณีที่ผมโหลด bit อยู่ด้วย
โหลดโหดชนิดที่เครื่องที่โหลดอยู่ก็จะเล่น internet อย่างอื่นไม่ได้เลย
(เครื่องอื่นเล่นได้อยู่แต่ค่อนข้างช้า แล้สถ้าจะให้ download อะไรใหญ่ๆ ก็ไม่มีโอกาสโหลดได้เต็ม)

มันจะมีผลต่อ dreambox ไหม? :confuse:
แบบว่ากระตุก รับสัญญาณไม่ได้อะไรทำนองนี้ไหม?

ท่าทางธุรกิจ dreambox จะได้กำไร แล้ะเติบโตขึ้นซะแล้ว :o_lol:

Edited by ait1988, 18 August 2010 - 05:02 PM.

#47 janeos

ѡ§

Posted 18 August 2010 - 05:01 PM

image และ spec ของ dreambox มีผลครับ
บางตัวต้องแกะมาโม capacitor ถึงจะลื่น แต่บางตัวแค่แก้ไข config ของ zapstream ก็ลื่นเลยครับ

#48 Mr.Krajork

¡Ш͡

Posted 18 August 2010 - 05:02 PM

View Postballny, on 18 August 2010 - 04:49 PM, said:

ดูได้ยังท่าน แอบลุ้นหลอกให้ค้าง ตั้งแต่เมื่อคืน :o_shame:
คนที่ดูได้ดูได้ลื่นโอเคไม่ครับ ผมไม่รู้ว่าสเปกคอม กับ อิมเมทดรีมบ็อกของแต่ละเจ้ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า

แฮะๆ ยังไม่ได้ทำเลย อยู่ที่ทำงานอยู่อ่ะครับ
กำลังขอ sv ลอง hd อยู่ :o_love:

ผมใช้ gemini 4.6

#49 ballny

ѡͩѧ

Posted 18 August 2010 - 05:03 PM

View Postait1988, on 18 August 2010 - 05:00 PM, said:

ผมอยากรู้อย่างหนึ่งเกี่ยวกับ dreambox (อยากรู้มานานแล้วละ แต่เพิ่งนึกขึ้นได้ :o_lol: )

dreambox เนี่ยต้องรับรหัสปลดล็อคมาทาง Internet จาก Server ผู้ให้บริการ
แต่กรณีที่ผมโหลด bit อยู่ด้วย
โหลดโหดชนิดที่เครื่องที่โหลดอยู่ก็จะเล่น internet อย่างอื่นไม่ได้เลย
(เครื่องอื่นเล่นได้อยู่แต่ค่อนข้างช้า แล้สถ้าจะให้ download อะไรใหญ่ๆ ก็ไม่มีโอกาสโหลดได้เต็ม)

มันจะมีผลต่อ dreambox ไหม? :confuse:
แบบว่ากระตุก รับสัญญาณไม่ได้อะไรทำนองนี้ไหม?

ไม่เกี่ยวเลยครับ ดรีมบ็อกต่อ GPRS ยังได้เลยครับ มันส่งผ่านข้อมูลขนาดน้อยมากๆ
ผมโหลดบิตเต็มที่ แฟนนั่งดูละคร ข้างๆ ไม่มีบ่นเลย :o_shame:

#50 Mr.Krajork

¡Ш͡

Posted 18 August 2010 - 05:04 PM

คอมผมไม่น่าห่วงเท่าไหร่เพราะstreamหนังอยู่บ่อยๆ

#51 klang9

ѡ

Posted 18 August 2010 - 05:10 PM

:like: เรื่องคอมผมทดสอบแล้ว ลอง
p4 1.6 ที่สตรีมหนัง divx ยังกระตุก เอามา ลองแล้วพบว่า

ส่ง ต่อสัญญาณ true HD มาออก ps3 ได้ด้วย โอ้ แหล่ม :wow:

ดูช่องธรรมดา cpu วิ่ง 25%
ดูช่องHBOHD cpu วิ่ง 47% โอเคเลยทีเดียว

ส่วนโน๊ตบุค duo 1.8
ใช้ส่ง hbohd ใช้ cpu แค่ 12% แหล่ม

#52 ballny

ѡͩѧ

Posted 18 August 2010 - 05:21 PM

View Postklang9, on 18 August 2010 - 05:10 PM, said:

:like: เรื่องคอมผมทดสอบแล้ว ลอง
p4 1.6 ที่สตรีมหนัง divx ยังกระตุก เอามา ลองแล้วพบว่า

ส่ง ต่อสัญญาณ true HD มาออก ps3 ได้ด้วย โอ้ แหล่ม :wow:

ดูช่องธรรมดา cpu วิ่ง 25%
ดูช่องHBOHD cpu วิ่ง 47% โอเคเลยทีเดียว

ส่วนโน๊ตบุค duo 1.8
ใช้ส่ง hbohd ใช้ cpu แค่ 12% แหล่ม

โน๊ตบุค ต่อไวเรท ใช่เปล่าครับ ไม่มีกระตุกใช่ไม่ครับ ของผม SU7300 ไม่รู้ไหวไม่
ผมว่าจะไปลองแฟนเปิดโน๊ตบุคประจำ จะได้ไม่ต้องเปิดคอมตั้งโต๊ะ

#53 Nongkub

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 18 August 2010 - 05:21 PM

ยอดขาย Dreambox ท่าทางจะกระจูดก็คราวนี้แหละ
5555

#54 Mr.Krajork

¡Ш͡

Posted 18 August 2010 - 05:24 PM

View Postballny, on 18 August 2010 - 05:21 PM, said:

โน๊ตบุค ต่อไวเรท ใช่เปล่าครับ ไม่มีกระตุกใช่ไม่ครับ ของผม SU7300 ไม่รู้ไหวไม่
ผมว่าจะไปลองแฟนเปิดโน๊ตบุคประจำ จะได้ไม่ต้องเปิดคอมตั้งโต๊ะ

ผมเคย stream หนัง ผ่าน wireless แล้วกระตุกนรกเลยครับ ผ่านสายดีกว่าเยอะ 54mbpd กับ 100mbps ต่างกันมากเลยครับ

View PostNongkub, on 18 August 2010 - 05:21 PM, said:

ยอดขาย Dreambox ท่าทางจะกระจูดก็คราวนี้แหละ
5555

ยอดขาย db กระฉูดไม่เท่าไหร่ครับเราไม่ได้ตัง แต่ ค่าไฟบ้านเรากระฉูดนี่สิครับ :angry3:

#55 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 18 August 2010 - 05:36 PM

สำหรับ Mac ลองคลำๆตามผมหน่อยนะครับ ลืมๆแล้วไม่ได้ใช้นาน

1 click ขวาที่ PS3MediaServer icon ใน Folder Application
2 เลือกที่ Show Package Content (หรือ Browse Package Content หว่า ลืม)
3 มันจะเป็นการ browse folder ข้างในของ package ถ้าจำไม่ผิด web.conf จะอยุ่ที่ /Contents/Resources/Java

ลองดูนะครับ ถ้าติดขัดอะไรลองถามดูได้ครับ จะช่วยเต็มที่เลยครับ

ล่าสุดทำได้แล้วครับ แต่กระตุกมากๆ บางทีstreamไม่ไป ขึ้นcorrupted file อาจเพราะใช้เป็นwirelessด้วยเลยกระตุกหนักๆ ยอมเลย :angry:

#56 klang9

ѡ

Posted 18 August 2010 - 05:37 PM

View Postballny, on 18 August 2010 - 05:21 PM, said:

โน๊ตบุ๊ค ต่อ ไวเลส ส่ง ไวเลสกลับไปที่ เราเตอร์ แล้ว ผ่านแลนเข้า ps3 อันนี้ ดู hd กระตุกครับแต่ช่องธรรมดาสบายบรื๋อ

ดีสุดคือ ต่อแลน ทั้งหมดครับ ไหลลื่น

#57 ͻŻ

ѡͩѧ

Posted 18 August 2010 - 05:42 PM

View Postkeepwalking, on 18 August 2010 - 05:36 PM, said:

ล่าสุดทำได้แล้วครับ แต่กระตุกมากๆ บางทีstreamไม่ไป ขึ้นcorrupted file อาจเพราะใช้เป็นwirelessด้วยเลยกระตุกหนักๆ ยอมเลย :angry:

ใช้สายแลนเถอะครับ wireless lan มันไม่ค่อยเสถียรน่ะครับ spec บอกว่า 54mbps แต่เอาจริงก็ขึ้นๆลงๆตั้งแต่ 1-30mbps ล่ะครับ ไม่เคยวิ่งเกิน 40 เลยซักที

wireless นี่ผมเคยทดสอบแล้วแค่ stream แผ่น dvd ยังดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ กระตุกๆตลอด พอเป็น 720p นี่ดูไม่ได้เลยล่ะครับ

ส่วน true HD ผมเข้าใจว่าเป็น 1080i ก็คือพอๆกับ 720p stream ผ่าน wireless ไม่น่ารอดนะครับ

#58 sifer2002

ѡ

Posted 18 August 2010 - 06:14 PM

View Postklang9, on 18 August 2010 - 04:06 PM, said:

สำเร็จแล้ว ของผมมีปัญหานิดหน่อย กับ ps3mediasever เพราะมีปัญหากับ windows 7 ตรงที่มองไม่เห็น ps3 ในโปรแกรม
และเจอ error 7531ใน ps3
แต่สุดท้ายก็แก้ได้ด้วยการลง java ตัว develop
ที่เวบ
http://java.sun.com/...loads/index.jsp
โหลดตัว jdk ครับ

รีสตาร์รอบ มั่วไปมั่วมา
โอเค ในที่สุดก็ขึ้น

สรุปง่าย ๆ ครับ
ลง zap ให้ dreambox ส่งสัญญาณออกมา
ลง vlc ถ้าจะดูในคอม (ถ้าดูแต่ ps3 ก็ ข้ามไป)
ลง ps3media ในคอม แล้วแก้ web.cfg ตามกระทู้

ถ้าใน ps3 มองไม่เห็น ps3mediasever ลองเช็คที่
media sever ใน networkseting ของ ps3 ว่าเปิดไว้รึยังครับ

เจอ error 7531 เหมือนกัน กำลังลองวิธีท่านอยู่ เซ็งนิดๆ

#59 ballny

ѡͩѧ

Posted 18 August 2010 - 06:18 PM

เอาใจช่วยครับ ของผมXP ยังไม่กล้าเปลี่ยน :o_worry:

#60 Nongkub

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 18 August 2010 - 06:43 PM

ใครจะต่อแบบ wireless ดูช่อง HD ไม่แนะนำครับ กระตุกมาก (ต่อแบบใช้สายแลนดีกว่า)
แต่ถ้าดูช่องธรรมดาต่อแบบ wireless ลื่นนะครับ แต่าพมันจะ 4:3 ไม่เต็มจอ

สรุป HD เอาไว้ดูบอลเป็นนัดๆไป โอเคเลย, ดูช่องธรรมดาเปิดแค่ dream พอ

ขอบคุณ จขก. ครับ ที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปัน