`

Jump to content

เงาและแสงกับการถ่ายหลังดำ เทคนิคที่เพิ่งได้เรียนรู้

27 replies to this topic

#1 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 25 January 2010 - 10:21 PM

ขอแบ่งปันสำหรับคนที่ยังไม่รู้ และอยากลองนะครับ กับการถ่ายแบบหลังดำแบบง่ายๆที่ไม่ต้องมีเทคนิคอะไรมากมาย เรามาลองดูกันนะครับ

การถ่ายรูปนั้น จริงๆก็คือการเก็บแสงที่ตกลงมาที่วัตถุ ซึ่งแสงที่ฉายหรือตกลงมานั้นก็มีแหล่งที่มาที่หลากหลาย

ไม่ว่าจะเป็นแสงจากดวงอาทิทย์ จากหลอดไฟ หรือแม้แต่แสงเทียน แสงแฟลช

เมื่อแสงส่องกระทบไปสู่วัตถุ ในปริมาณที่แตกต่างกัน ในมุมที่ต่างกัน แสงนั้นย่อมจะทำให้เกิด เงา ในมุมมองที่ต่างกัน

ซึ่งแสงและเงานั้นในมุมที่แตกต่าง ทำให้ภาพที่เราถ่ายออกมานั้นให้ความรู้สึกที่แตกต่าง กันไป เพราะแสงนั้นสร้างให้เกิดมิติทีแตกต่างในภาพของเรา

การถ่ายภาพแบบหลังดำนี้ก็เป็นหนึ่งในวิธีการเล่นกับแสง และเงา ที่ทำให้เราสามารถสร้างภาพที่แตกต่างจากการถ่ายภาพธรรมดา มาลองดูกันครับ

ม้าตัวนี้ผมถ่ายโดยไม่ใช้ Flash ไม่ได้ใช้เทคนิคอะไร

กับม้าตัวเดียวกันที่เราเลือกใช้แสงและเงาในการเพิ่มมิติให้กับมัน

ความแตกต่างที่กิดขึ้นนี้ เราสร้างขึ้นมาได้เพียงแค่การใช้เทคนิคง่ายๆในการเล่นกับแสงเท่านนั้น

แล้วมันทำยังไง? เรามาดูคำตอบกันครับ

#2 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 25 January 2010 - 10:43 PM

เริ่มที่อุปกรณ์ครับ สิ่งที่เราต้องมี แน่นอนก็ต้อง

กล้อง DSLR และเลนส์

อีกสิ่งที่สำคัญคือ

แฟลชแยกครับ

สำหรับการถ่ายนั้น ผมขอเอาสูตรสำเร็จ มาแบ่งปันแล้วกันนะครับ ซึ่งแน่นอนในบางสถาณการณ์

เราก็อาจต้องมีการปรับแต่งเพิ่มเติมอีกบ้างแต่อย่างน้อยผมเชื่อว่า ถ้าเรามองวิธีแล้วไม่ยากแน่นอนครับ

เรามาเริ่มกันเลยครับ

1. ปรับกล้องมาที่ mode M ครับ

2. เลือกปรับรูรับแสง ให้แคบลงประมาณ F14 ลงมา

3. เพิ่มความเร็ว Speed Shutter ไปที่ 1/250

4. ลองถ่ายรูปโดยทาง viewfinder แล้วดูรูปครับ ถ้าดำจนมองไม่เห็นอะไรก็ถือว่าใช้ได้ครับ

5. ถ้ายังมองเห็นภาพลางๆก็อาจต้องลด ค่ารูรับแสงให้แคบลง จาก F14 ลงไปเรื่อยๆ

F14 >>>> F16 >>>> F18 >>>> F20 >>>> F22

หรือเพิ่ม ความไวของ Shutter ให้เร็วมากขึ้นเช่น จาก 1/250 เป็น 1/320

1/250>>>1/320>>>1/400>>> หรือเร็วกว่านี้

ขอให้เลือกทำอย่างใดอย่างนึงนะครับ จำไว้เสมอว่า การลดความกว้างของรูรับแสงหรือเพิ่ม Shutter speed ทุกขั้น จะลดความสว่างครั้งละสตอปเสมอ

ดังนั้นเลือกลดที่ละอันแล้วลองดูครับ

#3 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 25 January 2010 - 10:57 PM

6. นำเอามแฟลชแยกมา syn กับกล้องครับ (เนื่องจากผมใช้ sony รุ่นที่มี Wireless Flash ในตัว ขออนุญาตยกตัวอย่างจาก Sony นะครับ)

7. เลือก Wireless Flash จาก function ตัวกล้อง

8. ทำการตั้ง flash ดังนี้ ความแรงแสง 1/32 เท่า ระยะจากแบบ 105 และแยกตัว flash ออกจากตัวกล้อง

9. นำแฟลชที่แยกออกมา ส่องเขาไปทีตัวแบบ ลองเลือกวางแฟลชดูครับ ว่าเราอย่างให้แสงกระทบที่ตัวแบบในทางไหน

ซึ่งอาจจะเป็นแบบส่องลงมาจากหัว

ส่องมาจากด้านข้าง

หรือในแต่ละมุมที่เราอยากจะสื่อมันออกมาครับ

10. เล็งภาพจาก viewfinder และก็กดเลยครับ

#4 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 25 January 2010 - 11:18 PM

11. มาส่องดูผลงานกันครับ ซึ่งในกรณีที่ภาพที่ได้มานั้นมืดเกินไป เราก็สามารถเพิ่มเติมในส่วนของความแรงของ Flash เช่น จาก

1/32 >>> 1/16 >>> 1/8 >>> 1/4

ในกรณีที่ฉากหลังของเรายังไม่มืดพอ เราก็สามารถที่จะกลับไปที่ ข้อ 5 นะครับ ลองไปลด ค่ารูรับแสงให้แคบลง หรือเพิ่มความไวของ shutter ให้สูงขึ้น

คงจะจบลงตรงนี้นะครับ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ครับ

ขอบคุณครับ

#5 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 25 January 2010 - 11:37 PM

ทำไมภาพไม่ขึ้นละครับ

แต่ให้ดาวโหลดแทน

แล้วก็ดาวโหลดไม่ได้

#6 RiderXYG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 26 January 2010 - 12:08 AM

นั่น จิ พี่

#7 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 26 January 2010 - 12:27 AM

OK ครับเห้นภาพแล้ว

สวยมากครับผม

จะลองเอาไป ถ่ายดูบ้างรับ

Edited by Indyhell, 26 January 2010 - 12:28 AM.

#8 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 26 January 2010 - 12:30 AM

QUOTE(Indyhell @ Jan 26 2010, 12:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
OK ครับเห้นภาพแล้ว

สวยมากครับผม

จะลองเอาไป ถ่ายดูบ้างรับ

ขอโทษทีครับกำลังทดลองระบบ upload ภาพของ board ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

#9 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 26 January 2010 - 12:55 AM

อะแม๋ๆๆๆ เจอขาdynamic อีกคนละ สวยครับ ผม ว่างๆ เดี๋ยวเอามาโชว์มั่งครับ ขอว่างก่อน งานเยอะจัด T_T

#10 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 26 January 2010 - 01:27 AM

เทคนิคเดียวก่ะที่ผมใช้ถ่ายน้องหมาเลยครับ แจ่มๆมากๆครับคุณ for2s

#11 arterart

Gu Art

Posted 26 January 2010 - 01:55 AM

ขอบคุณพี่เอกมาเลยครับ ที่นำเทคนิค และวิธีการ มานำเสนอ
ม้าตัวแรกเข้ากับความมืดมากเลยนะผมว่า

#12 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 26 January 2010 - 02:18 AM

ผมก็เป็นสมาชิก TSD ครับผม

พี่ ๆ เป็นกันเองมาก ๆ ได้ความรู้จากเวบนี้ก็เยอะครับผม

ภาพก็สวยมากครับ ดีจริงๆ ได้เจอก๊วนเดียวกัน อิอิ

#13 เม่น

เม่นชิมาโร่

Posted 26 January 2010 - 03:54 AM

กิเลศพุ่งอีกแล้ว

จะเอาเลนซ์ F2.8 ตลอดช่วง หรือ เอา Flash 580EX ดีละทีนี้

#14 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 26 January 2010 - 05:35 AM

ความรู้ดีๆ ทั้งนั้น ขอปักหมุดไว้อีกอัน ขอบคุณคุณเิอกมากครับ yoyo_52.gif

#15 61 Stumm Gart

โรคจิต...ติดบอร์ด

Posted 26 January 2010 - 09:39 AM

เข้ามาจดๆๆๆๆ

ขอบคุณนะครับ

#16 RiderXYG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 26 January 2010 - 04:01 PM

ขอบคุณสำหรับ เทคนิค ครับ พี่เอก

#17 Novemzer

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 26 January 2010 - 10:22 PM

รูปสวยจังเรยครับ อยากได้เฟรชภายนอกมั่งจัง

#18 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 26 January 2010 - 10:41 PM

มาเก็บเกี่ยวความรู้จากลุงเอกฮะ ขอบคุณมากครับขอให้ว่างก่อนเถอะจะเล่นให้แฟลชเสื่อมไปเล้ยยย :P

#19 pokojung

โปโกะจังหล่อขั้นเทพ

Posted 03 February 2010 - 01:09 PM

สอบถามหน่อยครับ พอดีผมใช้กล้องคอมแพคอ่ะครับ เป็นของ Olympus : SP500 มันมีแฟรชมาในตัว

แล้วเหมือนจะต่อแฟรชนอกก็ไม่ได้ ถ้าอยากถ่ายภาพแบบนี้บ้างต้องใช้วิธีไหนอ่ะครับ

yoyo_04.gif ขอบคุณนะครับ

#20 ~veemail~

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 16 February 2010 - 06:26 PM

เธเธณเธฅเธฑเธ‡เธซเธฒเธงเธดเธ˜เธตเธ–เนˆเธฒเธขเธซเธฅเธฑเธ‡เธ”เธณเธžเธญเธ”เธตเน€เธฅเธข
เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธกเธฒเธเธ„เธฃเธฑเธš