`

Jump to content

[Shorts Film] Ataque de Pánico! (Panic Attack!) 2009

10 replies to this topic

#1 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 05 January 2010 - 01:57 AM

Ataque de Pánico! (Panic Attack!) 2009

-มหาวิบัติจักรกลสังหารล้างพันธุ์มนุษย์-

http://www.youtube.com/watch?v=-dadPWhEhVk...layer_embedded#

-Incredible feat of independent film-making!-

+อย่างที่บอกนะคะ Ataque de Pánico! (ชื่อาษาอังกฤษคือ Panic Attack!) เป็นหนังสั้น ระดับไม่ธรรมดา ของผู้กำกับคลื่นลูกใหม่ ชาวอุรุกกวัย นาม "มร.Federico Alvarez" ค่ะ . . ซึ่งนับเป็นเรื่องมหัศจรรย์ และเหลือเชื่อมาก ในการสร้างงานระดับขนาดนี้ขึ้นมาได้ด้วยเงินทุนเพียง 300$ (ราวๆ หนึ่งหมื่นไทย) เท่านั้นเอง . .

+และแน่นอนว่าในเมื่อหนังมีสัญชาติเป็น Uruguay ฉะนั้นาษาที่เว้่ากันซื่อๆ ในเรื่อง ก็เลยต้องเป็น Spanish อย่างไม่ต้องสงสัย แต่ตรงนี้ คุณๆ ผู้อ่านไม่ต้องตกอกตกใจแต่อย่างใดนะคะ เพราะต่อให้เป็นมนุษย์ต่างดาว จากแกแล็คซี่ M78 , ชาวนาเม็ค หรือแม้แต่ชาวไฮติ ก็ยังดูหนังเรื่องนี้ได้เข้าใจ สบายหายห่วง ด้วยาษาาพที่เป็นสื่อสากล จริงๆ . . นะ

+และถึงจะด้นเรื่องกันสั้นๆ ง่ายๆ ชนิดไม่ยอมบอกกล่าวเล่าถึงที่มาที่ไปอะไรมากมาย ตามสไตล์หนังสั้น แต่หนังก็มีโปรดัคชั่นงานสร้างระดับสุดยอด และอุดมไปด้วยฉาก CG กราฟิคระดับอลังการ ชนิดหนังฟอร์มดี ทุนหนาบางเรื่องยังต้องหันกลับมาค้อนมันด้วยซ้ำ . . รวมเวลาสร้างสรรค์ความบันเทิงที่มี Ataque de Pánico! ก็มีความยาวทั้งสิ้นเพียงแค่ 4:48 นาที เท่านั้นเอง . . แต่เชื่อไหมคะ เวลาสั้นๆ แค่นี้แหล่ะ ที่จะสะกดให้คุณๆ ปล่อยใจไหลไปกับมันอย่างไม่รู้ตัว ชนิดเพลินกระทั่ง 5 นาทีที่ว่า ยังไวกว่าเหมือนแค่ชั่วกระพริบตาอย่างนั้นเลยทีเดียว (อะฮ่าลลลลล) . .

+หลังจากถ่ายทำช่วงโพสต์โปรดัคชั่นเสร็จสิ้น ผู้กำกับ Federico ไม่รอช้าที่จะนำเสนอผลงานสุดรักให้คอหนังทั่วโลกรู้จัก ด้วยการอัพโหลดคลิปลงเว็ปไซต์ขวัญใจมหาชนอย่างยูทูบ และ Ataque de Pánico! ก็ไม่ทำให้ทีมผู้สร้างผิดหวัง เพราะทันทีที่ประจักษ์แก่สายตาคนรักหนังทั่วโลก มันก็โด่งดังอย่างบ้าคลั่งเพียงแค่ชั่วข้ามคืน และสร้างปรากฎการณ์อย่างไม่น่าเชื่อ ด้วยยอดจำนวนผู้ชมสูงกว่า 5 ล้านคนเลยทีเดียว o__O

+แม้จะดูลอยๆ เรื่อยๆ มาเรียงๆ บวกซาวนด์ดนตรีหลอนๆ ชนิดฟังแล้วชวนให้นึกถึงงาน 28 Days Later ของ Danny Boyle ในระยะกอดคอ . . แต่ด้วยความเจ๋งของมัน บัดนี้จึงได้ถูกต่อ-ยอดจับไปขึ้นจอใหญ่ในระดับฮอลลีวู้ดในที่สุด และสตูดิโอดังต่างๆ ก็พร้อมจะหยิบยื่นข้อเสนอเม็ดงามกับโปรเจ็คต์หนังไซไฟเรื่องล่า พร้อมทุนสร้างมหาศาลกว่า 30 ล้านดอลล่าร์ให้

+ซึ่งแน่นอนว่าผู้กำกับหนุ่ม Federico ก็อ้าแขนยินดีรับข้อเสนออย่างไม่ต้องสงสัย ายใต้การดูแลของ "แซม ไรมี่" ยอดผู้กำกับแถวหน้า ต้นตำนานผีอมตะ ไตราคคนนั้นนั่นเอง . . ฉะนั้นคอหนังไซไฟ-ทริลเลอร์ และคนรักหนังทั้งหลาย รอติดตามเวอร์ชั่นเต็มๆ ของหนังเรื่องนี้กันให้ดีๆ นะคะ . . ของเค้าดีจริงๆ

+ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อนะคะ ใครจะไปนึกได้ . . ว่าแค่โพสต์หนังสั้นลงเน็ต ความยาวตก 5 นาทีไปไม่กี่วิ แต่อีกไม่ถึงอาทิตย์ต่อมา กลับก้าวไกลยิ่งใหญ่ไปจนถึงระดับผู้กำกับฮอลลีวู้ดได้ . . แหม . . ไม่เด็ดจริงทำไม่ได้นะเนี่ย . . คุณเค้าเก่ง และเฮงจริงๆ . .

+ชาวบอร์ดที่รัก อยู่ว่างๆ จะลองหัดทำดูมั่งก็ได้นะคะ . . คิดพล็อต เขียนบท หัดถ่ายเล่นๆ กันไป เค้าทำได้ เราก็ทำได้ค่ะ . . ขนาดตัว มร.Federico เองยังบอกเลยค่ะว่า ขนาดผู้กำกับต่างชาติอย่างเขา ยังสามารถแจ้งเกิดได้แค่เพียงอัพโหลดวิดีโอลง YouTube เท่านั้น ฉะนั้นผู้กำกับสมัครเล่นท่านอื่นๆ ก็มีสิทธิ์ทำได้เช่นกันค่ะ . . บางที โลกอาจจะกำลังจับตาผลงานของคุณๆ อยู่ก็เป็นได้นะ

-ดูหนังให้สนุกนะคะ-

Edited by rbgel, 05 January 2010 - 03:41 AM.

#2 AYAGO

¹

• High Royal Executive Members

Posted 05 January 2010 - 02:22 AM

มีคนเอามาให้ดูแล้วนะครับ

แต่ !!

การรีวิวแบบนี้เพิ่งมีครับ แหม เจ๋งจริง ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

#3 Kbeehuk

until the day I die.

• High Royal Executive Members

Posted 05 January 2010 - 02:25 AM

แม่ง ทรนงศรีเชื้ออยู่ไหนวะ มาดูเร็วสาด

#4 MikAFeveR

ѡ

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 05 January 2010 - 02:34 AM

เพิ่งเคยดู cg แสง สี กลมกลืนเทพมากๆครับ

#5 Showa

Imagination is more important than knowledge

• Royal Executive Members

Posted 05 January 2010 - 08:29 AM

มืออาชีพต้องดูนะครับ yoyo_52.gif

#6 kikuntin

ѹ֡Ѻÿ Ԫ ӹҹк ǹҾ෾ط

Posted 05 January 2010 - 09:56 AM

คำพูดโดนใจ

#7 ´

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 05 January 2010 - 09:57 AM

น่าสนใจแฮะ ผู้กำกับคนนี้
ทั่งCG และวิธีการนำเสนอ อิอิ

#8 PArnKunG

Ш

• Junior Moderator

Posted 05 January 2010 - 10:44 AM

อลังกาล ถล่มทลาย ขอบคุณมากครับพี่

ชอบๆ

#9 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 05 January 2010 - 11:18 AM

เคยดูแล้วแต่ต้องบอกว่า แจ่มเป็ดมากๆ ฝีมือสุดยอดจิงๆ yoyo_52.gif

ว่าแต่เค้าใช้ทุนสร้างหมื่นเดียวเนี้ยนะ ทำได้ไง... yoyo_48.gif

#10 loof

¹

Posted 05 January 2010 - 03:13 PM

โกหกทุนสร้างไม่ก็ต้องนั่งทำ CG เเค่ไม่กี่คน

#11 goson

ѡHдѺ֡Ѵ鹷1

Posted 05 January 2010 - 10:35 PM

ทำแค่ 3 คนครับส่วนนักแสดงก็วานคนรู้จักถ่ายทำสองปีทำทีล่ะนิดล่ะหน่อยทุนจ่ายแค่นั้นไม่แปลก
ครับ