`

Jump to content

All Retro collection ^^

110 replies to this topic

#41 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 10 November 2009 - 10:07 PM

เออ..ผมอยากจะบอกว่าตั้งแต่เห็นของหลายๆคนมา ผมกล้าพูดเหมือนกันว่าของคุณนี้สุดยอดมากๆครับ yoyo_24.gif

#42 marco_o

Posted 12 November 2009 - 02:17 PM

ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาเเสดงความเห็นนะครับ รู้สึกเหมือนผมไหมครับว่า ดูรูปพวกนี้เเล้วมีความสุขมากๆเลยครับ นึกถึงอดีตที่เเสนสุขของเรา

วันนี้กำลังคิดจะเอาเครื่องมาถ่ายเเต่ต้องพบกับปัญหาว่ายกลงมาลำบากมากๆครับ เลยเอามาเเค่บางส่วนก่อน ไว้ถ้ามีเวลามากๆตอนทำความสะอาดจะถ่ายชุดใหญ่มาให้ดูอีกทีนะครับ

อันนี้เป้นตุ้สามตุ้ที่ใช้เก็บเกมส์สะสมทั้งหมดนะครับ สังเกตว่าเครื่องใหญ่ๆจะอยู่ข้างบน ทำให้เวลายกลงมาลำบากเหลือเกิน กลัวตกด้วยเเหล่ะครับ เก้าอี้ก็บางจัง :sad:

เดี๋ยวมาอัพเดทต่อนะครับ

Edited by marco_o, 12 November 2009 - 10:38 PM.

#43 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 November 2009 - 08:10 PM

QUOTE (marco_o @ Nov 12 2009, 02:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รู้สึกเหมือนผมไหมครับว่า ดูรูปพวกนี้เเล้วมีความสุขมากๆเลยครับ นึกถึงอดีตที่เเสนสุขของเรา

เวลาผมทำงานเหนื่อยๆกลับมาบ้าน

ผมก็เดินไปมุมเกมแล้วก็ยืนมองไปมองมาก็รู้สึกหายเหนื่อยครับผม

มีความสุขอยู่คนเดียว น้องผมหาว่าผมบ้าไปแล้วครับพี่ 555+

#44 undkodlor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 November 2009 - 09:27 PM

โอ้ววว ยังโชว์ของเทพเพิ่มมาอีก สุดยอดครับเทพอุ๋ย ^ ^

ปล. เพิ่งเห็น PSX เค้าอยากด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย 555555+

#45 woodytaru

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 13 November 2009 - 02:01 AM

โอ้ววว รู้สึกจะมีรูป ART คุณ อุ๋ยกับแฟน อยู่หน้าตู้ด้วย อ่ะ น่ารักจิงจิง 5555555555555 ชอบชอบ yoyo_33.gif
<โครตเยอะ เลยเกม ผมยังติดตามผลงานอยู่ครับบบบ>

#46 marco_o

Posted 13 November 2009 - 07:28 AM

QUOTE (Ka-ToA @ Nov 12 2009, 08:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เวลาผมทำงานเหนื่อยๆกลับมาบ้าน

ผมก็เดินไปมุมเกมแล้วก็ยืนมองไปมองมาก็รู้สึกหายเหนื่อยครับผม

มีความสุขอยู่คนเดียว น้องผมหาว่าผมบ้าไปแล้วครับพี่ 555+

งั้นผมก็บ้าทุกวันเลยอ่ะจิครับ 55318906.gif นั่งดูทุกวัน ไม่ค่อยได้เล่นครับ

QUOTE (undkodlor @ Nov 12 2009, 09:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. เพิ่งเห็น PSX เค้าอยากด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย 555555+

ตอนเเรกนึกว่าเล่นเเผ่นเเท้ US ได้ เเต่จริงๆเล่นเเผ่นเเท้เฉพาะ Jap เเต่ได้ทั้ง PS กับ PS2 yoyo_33.gif

QUOTE (woodytaru @ Nov 13 2009, 02:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้ววว รู้สึกจะมีรูป ART คุณ อุ๋ยกับแฟน อยู่หน้าตู้ด้วย อ่ะ น่ารักจิงจิง 5555555555555 ชอบชอบ yoyo_33.gif
<โครตเยอะ เลยเกม ผมยังติดตามผลงานอยู่ครับบบบ>
yoyo_74.gif ลูกตูวาดเอง (สามชวบ) เเหม ตาดีเหลือเกินนะ yoyo_52.gif

อันนี้ตู้ที่สี่สำหรับเก็บเครื่องเเละเกมส์ที่เอาไว้เล่นโดยเฉพาะครับ ส่วนมากจะเป็นตลับเปล่า เเต่ถ้าไม่มีจริงๆก็จะเก็บงานกล่องด้วยครับ

Edited by marco_o, 13 November 2009 - 08:28 AM.

#47 undkodlor

Posted 13 November 2009 - 11:04 AM

เย้ยยยย ลูกคุณอุ๋ย 3 ขวบวาดได้ขนาดนี้เลยรึครับ ลูกผมวาดวงกลมยังไม่เก่งเลยตอนนั้น แต่ลูกท่านวาดภาพได้แล้ว โอ้วววว

#48 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 13 November 2009 - 12:13 PM

มาแต่ละครั้งอลังการงานสร้างมากมายเลยครับคุณอุ๋ย สุดยอดเช่นเคย ขอปักหมุดไว้เลยนะครับ yoyo_89.gif

#49 marco_o

Posted 14 November 2009 - 08:01 PM

QUOTE (undkodlor @ Nov 13 2009, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เย้ยยยย ลูกคุณอุ๋ย 3 ขวบวาดได้ขนาดนี้เลยรึครับ ลูกผมวาดวงกลมยังไม่เก่งเลยตอนนั้น แต่ลูกท่านวาดภาพได้แล้ว โอ้วววว

yoyo_52.gif ได้จากเเฟนผมไปทั้งนั้นครับ yoyo_33.gif

QUOTE (Zard @ Nov 13 2009, 12:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาแต่ละครั้งอลังการงานสร้างมากมายเลยครับคุณอุ๋ย สุดยอดเช่นเคย ขอปักหมุดไว้เลยนะครับ yoyo_89.gif

ไม่หรอกครับ ของเพื่อนๆที่นี่เเละคุณZard ก็สุดยอดทั้งนั้นครับ

วันนี้มาอัพเดทรูปเครื่องมือถือทั้งหมดนะครับ

#50 kong_mugen

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 November 2009 - 10:01 PM

เข้ามาดูกี่ครั้งก็ยังสุดยอดเหมือนเดิมเลิศไปเลยฮะ

#51 jaraba

.

Posted 15 November 2009 - 11:51 AM

PSX ผมไม่อยากได้ครับ ให้คุณ อั๋น ได้เลยผมจอ ชุดนี้แล้วกันครับ แส้ไหม่ มาก แถวบนนี่ถึงผมจะไม่สันทัด แนวยานยิงก็เถอะแต่เอานะเอานะ ครับ สลามันเดอ fanal fight ก็เอานะเอานะ 555 yoyo_33.gif yoyo_04.gif

#52 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 15 November 2009 - 04:15 PM

พี่อั๋น กะ ป๋า เจต้องรอผมก่อนครับ

ผมสมัครเป็นลูกเขยพี่อุ๋ยไว้แล้วครับ

แต่ไม่รู้พี่เค้าจะรับมั้ยนะครับ 555+ yoyo_89.gif

#53 undkodlor

Posted 15 November 2009 - 10:34 PM

QUOTE (Ka-ToA @ Nov 15 2009, 04:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่อั๋น กะ ป๋า เจต้องรอผมก่อนครับ

ผมสมัครเป็นลูกเขยพี่อุ๋ยไว้แล้วครับ

แต่ไม่รู้พี่เค้าจะรับมั้ยนะครับ 555+ yoyo_89.gif

เย้ยยย แย่งกันใหญ่เจ้าของเค้าจะให้รึป่าวครับ 55555555555555+

กาตั๊วสมัครเปงลูกเขยคงยาก ผมว่าปั๊มลูกชายมาแล้วค่อยให้กชายไปจีบง่ายกว่ามั้งครับ 55555555555555555555+ yoyo_11.gif

#54 marco_o

Posted 15 November 2009 - 11:44 PM

yoyo_31.gif มาขอกันง่ายๆเลยหรือนี่ ลูกคนนะครับ ไม่ใช่ลูกหมา ขืนเข้ามาสุ่มสี่สุ่มห้า yoyo_57.gif อิอิ ไว้ว่างๆมาเที่ยวบ้านนะครับ มาโดนผมยิงในวินนิ่ง lol.gif

#55 jaraba

.

Posted 16 November 2009 - 12:07 AM

เสียบ ps3 เจอกันตอนนี้เลยไหมครับ b048a2d2.gif

#56 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 16 November 2009 - 06:00 AM

พึ่งเคยเห็นเกมเยอะขนาดนี้ สมเป็นนักสะสมของจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

#57 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 16 November 2009 - 01:59 PM

พี่คร๊าบผมเป็นแฟนบอยพี่นะ yoyo_52.gif

พี่เก็บได้สุดยอดมาก

นับถือ yoyo_04.gif

#58 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 16 November 2009 - 05:05 PM

เป็นล้าน yoyo_33.gif

#59 marco_o

Posted 19 November 2009 - 09:15 AM

“Quiz Chibi Maruko-Chan”

เกมส์นี้เป็นของเครื่องนีโอจีโอซึ่งหลายๆคนอาจจะไม่เคยได้ยินหรือเห็นเกมส์นี้เท่าไห
ร่นักเพราะเป็นเกมส์แนวตอบคำถามญี่ปุ่นเกี่ยวกับการ์ตูนมารูโกะ เกมส์ออกจำหน่ายวันที่ 26 มกราคม พ.ศ. 2539 โดยค่าย Takaraเนื่องจากเป็นเกมส์ที่เน้นภาษาญี่ปุ่นล้วนๆและมุขตลกของคนญี่ปุ่นอีกทำให้เกมส
์นี้ถูกสงวนไว้ให้คนเล่นชาวญี่ปุ่นเท่านั้นแต่ในช่วงนั้นเองซึ่งเป็นช่วงที่เครื่องน

โอจีโอประสบปัญหาขาดทุนอย่างหนักจาการเข้ามาตีตลาดของเพลสเตชั่นทำให้จำนวนยอดการขาย

องเกมส์นี้น้อยมากๆ (บางข้อมูลบอกว่ามีไม่ถึงสองร้อยม้วน) จึงทำให้จำนวนคนที่ครอบครองเกมส์นี้มีน้อยเหลือเกิน
….กลับมาสู่เรื่องของผมแล้วครับ ในขณะนั้น (ซักปี2545) ผมเริ่มต้นสะสมเกมส์นีโอจีโอมาเรื่อยๆ ซึ่งอาศัยจากเวปนีโอจีโอ จากเพื่อนคนไทยด้วยกัน และเพื่อนคนญี่ปุ่น จนมาเกือบจะครบ ขาดแต่เกมส์นี้ที่ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอทั้งในเวป, ร้านที่ญี่ปุ่น (ที่เจอจะเป็นประเภทมีแต่ตลับ) อยากได้สภาพครบๆ เพราะไหนๆเป็นเกมส์สุดท้ายแล้ว เอาให้มันสภาพครบไปเลย จำได้ว่ารอมาประมาณสองปีกว่าๆจนแล้วจนรอดก็ไม่มีแบบที่อยากได้ซะที พอดีวันนั้นเพื่อนญี่ปุ่นผมเมลมาว่ามีคนสะสมที่เขากำลังจะเลิกสะสมจะขายเกมส์นี้ในสภ
าพที่สมบูรณ์มากๆแต่จะต้องเหมาเขาทั้งหมดเกือบๆร้อยเกมส์ซึ่ง ณ ตอนนั้นผมคิดว่าคงหมดหวังเพราะราคานั้นสูงเหลือเกิน ไหนจะค่าขนส่งทั้งหมด และ ผมขาดแค่เกมส์เดียวเท่านั้น ผมเลยยอมรับชะตากรรมว่าคงต้องรอต่อไป พอดีผมมีเพื่อนที่จบลาดกระบังมาด้วยกันทำงานที่ญี่ปุ่นเลยเล่าให้ฟังและบอกให้ลองหาๆ
ดูตามร้านแล้วกันเผื่อเจอ มันก็ Print รูปเกมส์นี้แล้วพกเอาไปที่ทำงานด้วย แต่อะไรมันจะโคตรบังเอิญหลังจากนั้นสองอาทิตย์กว่าๆเพื่อนผมไปเดินเล่นที่ต่างจังหวั
ด(ไม่ใช่แหล่งร้านเกมส์เลยสักนิด) และไปเจอร้านขายเกมส์เก่าๆเล็กๆซึ่งดูไปเจอช่องเล็กๆที่ใส่ตลับนีโอจีโอไว้ประมาณสี่
ห้าตลับ และไปเจอเกมส์นี้พอดีซึ่งราคาไม่แพงมาก เพื่อนผมเลยรีบโทรมาเลย(ปกติมันจะเมลมาแต่มันรู้ว่าเรื่องนี้สำคัญสำหรับผมมาก) พอรู้ว่ามีผมก็ให้มันหยิบมาดูว่าสภาพเป็นยังไง ซีดไหม มันก็บอกว่าใหม่ดี ซีดนิดนึง (ตอนหลังผมรู้ว่าที่ซีดเป็นเพราะสีของมันจริงๆเป็นแบบนั้นเองตั้งแต่ต้นแล้ว) เลยตอบตกลงไปเลยเพราะไม่อยากรอแล้ว ผมเลยรีบโอนเงินไปให้มันภายในวันรุ่งขึ้นเพราะเกรงใจที่มันออกให้ก่อนแล้วก็บ่นว่าเก
มส์ห่…ไรเนี่ยแพงชิบ ซึ่งพอเพื่อนได้มาแล้ว ผมสั่งให้ส่ง EMS แบบลงทะเบียนอย่างเร็วสุด(จริงๆมันก็เร็วแล้ว) ยังจำได้เลยว่า วันต่อมารอโดยที่รู้ว่าต้องใช้เวลาประมาณสามวัน จนวันที่ของมาส่ง ผมชะเง้อแล้วชะเง้ออีก รู้สึกถึงความสำเร็จที่รอคอยมานานมากๆเหมือนภารกิจเสร็จสมบุรณ์เลยครับ ค่อยๆแกะกล่องออกมาที่ละนิดๆ กลัวไปโดนเกมส์เสียหาย (โคตรเว่อร์) แล้วเกมส์นี้ก็ได้มาอยู่ในมือและเป็นสุดท้ายของนีโอจีโอที่ทำให้ครบทุกเกมส์อย่าง 100% ครับ
ปล. เวลาสอนหนังสือผมพยายามยกเรื่องนี้คล้ายๆเป็นเรื่องความมุ่งมั่นว่าคนเราหากพยายามจะ
ทำอะไรก็ตามถ้าไม่ยอมแพ้ อดทน สุดท้ายสิ่งที่เราหวังไว้ก็จะเป็นจริงได้เสมอในทุกๆเรื่องครับ

ต่อด้วย ตลับ Super Dodge Ball หรือ Nekketsu Toukyu Densetsu ถูกออกมาวางจำหน่ายเมื่อปี 1996 เเต่ทำออกมาเเค่ในตลับ MVS ซึ่งไว้สำหรับบอร์ดอาเขต เเต่หลังจากนั้นเวป Neogeofreak (NGF) จึงทำการ conversion ออกมาโดยทำปกกล่อง คู่มือ เหมือนกับนีโอจีโอที่ทำโดย SNK ทุกประการ โดยจำนวนที่ทำออกมาคาดกันว่า "75ตลับ" เท่านั้น โดยพิมพ์เลขด้านข้างกล่องตั้งเเต่ 001-075 ไว้ เเต่เนื่องจากกระเเสของเกมส์นี้ที่ไม่มีใน official ทำให้คนที่สะสมนีโอจีโอต้องการที่จะได้มาครอบครอง ราคาจึงถีบตัวสุงขึ้นกว่า 500US เมื่อปี 2002 เเละเเทบไม่ค่อยมีออกมาจำหน่ายเเม้ในอีเบหรือยาฮู ทำให้ไม่สามารถประเมิินราคาในปัจจุบันได้ว่าประมาณเท่าไหร่

#60 jaraba

.

Posted 19 November 2009 - 09:33 AM

เอ่อสุดยอดเลยครับ ยอมรัับว่าผมอ่าน ข้างบนนี้ ขึ้นลงไม่ต่ำกว่า 3 รอบ ไม่นับนั่งจ้องดูตลับ(กล่อง) neogeo บอกตรงตรง ว่าจากชื่อเสียง 2 เกมนี้ที่ได้ยินที่ thainin(สมัยก่อนมันล่ม) ผมก็คิดว่าคงไม่มี
หลุดมาในไทยแน่นอน สุดบรรยายเลยครับ ขอคารวะ 3 จอก ถ้ามีโอกาศได้เจอกันผมขอเลี้ยงน้ำสักแก้วนะครับ (เคยนึกไว้สมัย thainin ถ้ามี มีทติ้งครั้งหน้าจะขอเลี้ยงน้ำสักแก้ว) ขอบคุณครับ