`

Jump to content

Bayonetta กระทู้รวมวิธีหา verse ที่ขาดในแต่ละด่านและ Alfheim

60 replies to this topic

#1 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 01 November 2009 - 01:13 AM

อันนี้ต้องบอกก่อนว่าถ้าคุณเล่นแบบเดินหน้าอย่างเดียว ตอนจบด่านตอนคิดคะแนน verse คุณไม่ครบแน่นอนจะขาดไปเป้นช่องว่างไม่มีเหรียญ ลูกเล่นของเขาคือให้เราวนกลับมาหาหรือต้องมีเงื่อนไข บางอันก้เป้น Alfheim บางอันก้ไม่ใช่
*สำหรับคนที่เล่นแบบไปเรื่อยๆ ให้จบไม่ต้องสนใจ verse หรือ Alfheim หรือคะแนนเอาถ้วยอะไร ก้ข้ามไปเลยครับไม่ต้องสนใจไม่ผลอยุ่แล้วเล่นไปชิวๆ ได้ ดีครับไม่เครียดด้วย เหอะ เหอะ เหอะ

Alfheim*มันก้เป้นมิชชั่นลับอะไรประมาณนั้นรูปร่างเป้นพื้นแสงสีส้มๆ เหลืองๆ แต่ไม่ได้เล่นชิวๆ ง่ายๆ เขาจะมีเงื่อนไขในการพิชิตแต่ละอัน ยากง่ายปนกันบางอันเหมือนจะยากแต่พอรุ้วิธีผ่านดันง่าย ถ้าพิชิตได้จะได้ไอเท็มจำพวก 1/4 หัวใจ หรือ ไข่มุขดวงจันทร์ กรณีว่าถ้าคุณพิชิตไปแล้วกลับมาเล่นอีกรอบเขาจะถามก่อนจะโอเคเข้าไปเล่น Alfheim อีกรอบ ถ้าเคลียร์ได้ของที่ได้จะไม่ใช่ 1/4 หัวใจ หรือ ไข่มุขดวงจันทร์ แต่จะเป้นกระสุนแืทน วิธีผ่าน Alfheim ผมจะขีด spoil ไว้นะสำหรับคนอยากพิชิตเอง

ผมสมมุติด่าน 1 verse 3 คนจะพลาดกันเยอะ จริงๆ verse 3 ของด่าน 1 คือ Alfheim

ด่าน 1

verse 3 นั้นให้เคลียร์ 2 verse ที่เจอก่อนเราจะไปอยุ่ตรง crystal witch & sage* ให้สำรวจแล้วทำ witch time วิ่งบนน้ำข้ามไปข้างหน้าและทำลาย metal wall ให้แตกจนเป้นลิฟ แล้วหยุดอย่าเพิ่งขึ้น ให้หันหลังกลับไปทางเก่าที่เราโดดลงไปเก้บกุญแจจากหลุมศพแม่มดมา witch grave* จะพบว่าที่พื้นมีแสง Alfheim โผล่มาแล้วก่อนหน้านี้ไม่มี ถ้าขึ้นลิฟไปพลาดทันทีนี่คือ verse 3 Alfheim ตัวนี้เงื่อนไขให้ฆ่าศัตรูในช่วง witch time แค่นั้นไม่ยากเกินไป

verse 5 หลังจากจัดการ ยักษใหญ่ Belove ตรงน้ำพุเสร้จแล้วให้เดินกลับมาจุดที่เราขึ้นลิฟขึ้นมา ตรงทางยาวตอนเราวิ่งเข้าไปจะมีศัตรูพวกมันจะโผล่วิ่งมาหาเอง

witch grave*ประวัติไม่มีอะไรมากเป้น หลุมศพแม่มด ที่มีแต่แม่มดระดับสูงจริงถึงจะเปิดได้แต่ดูเหมือนยุคหลัง ทาง lumen sage จะผนึกมันเอาไว้ไม่ให้ใครมาเปิดเหมือนบ่งบอกเป้นนัยๆ ว่ามันมีการเข้ามารื้อเปิด หลุมศพแม่มด เกิดขึ้น

crystal witch & lumen sage *นั้นเป็นสิ่งที่ แม่มด เผ่า Umbra และ นักปราชญ์ lumen ร่วมกันสร้างจาก crystal ชั้นยอดเป้นตัวแทนระหว่าง ดวงจันทร์ คือ Umbra witch ดวงอาทิตย์ คือ lumen sage จุดประสงสค์ที่สร้างคือใช้ฝึกศาสตร์ควบคุมเวลา การฝึกคล้ายกันแต่ชื่อเรียกจะไม่เหมือนกัน Umbra witch จะเรียก Witch time ส่วน lumen sage จะเรียก light speed

ด่าน 2

ด่าน 2 ที่อาจจะพลาดคือ 5,6,8

verse 5 หลังจากเกิดเหตุรถพุ่งมาชนไฟไหม้จัดการพวกศัตรูที่หน้าตาเหมือนกงล้อ 3 ตัวซะ เสร้จแล้วเดินย้ิอนขึ้นไป ทางที่ก่อนหน้านี้เข้าไม่ได้เพราะเป้นกรงเหล้กกั้นตอนนี้เข้าไปแล้วจะพบ Alfheim เงื่อนไขรุ้สึกว่าจะเป้นฆ่า Belove ใน 13 ฮิต ต่อย 7 + เตะ 6 วิธีผมผมใช้ ดาบ + Durga สายฟ้าที่เท้า เริ่มมาเข้าไปหามันจะฟาดขวานมาให้เราทำ witch time ให้ได้ กดเตะค้างยิงให้หมด 6 ฮิต จากนั้นใช้ดาบโดด 2 ชั้นกดฟันค้างให้เฉี่ยวโดนตัวมันด้วย ก่อนชาร์จเก้บทุกเม็ดเดี๋ยวมันไม่ตายชาร์จเต้ม 2 ขั้นปล่อยเลยทำงี้ไปเรื่อยๆ จบ

verse 6 อยู่ตรงรถไฟไหม้บนทางออกด้านซ้าย เงื่อนไขฆ่าให้หมดในเวลามีเลือดให้แค่ 3 อัน

verse 8 หลังจากเคลียร์ verse 7 แล้วเดินกลับไปไกลถึงจุดเริ่มต้นเลยจะเห็น Alfheim โผล่มา เงื่อนไขฆ่าศัตรูให้หมดแล้วต้องใช้ท่าทรมานฆ่า 6 ตัวด้วย ก้เทคนิคไม่มีอะไรมากทำยังไงก้ได้ให้ลูกพลังมันเต้มจะได้ใช้ท่า torture ได้ ปัญหาอยุ่ที่ว่าถ้าลุยมากศัตรูตายหมดก่อนฆ่าด้วยท่า TA ซะอีก ต้องขยันทำ witch time ให้เยอะที่สุด ใช้คอมโบเบาๆ แต่ฮิตเยอะ จะทำให้เก้บลูกพลังได้เร็ว ใช้ได้เมือ่ไรใช้เลย แต่ว่า ไม่ควรใช้ท่าจากด้านหลังที่ถีบๆๆๆๆ เอากิโยตินตัดคอเพราะจะเสียเวลามากถึง 7-8 วิอาจจะทำให้ล้มเหลวได้เพราะหมดเวลาก่อน ใช้ TA ท่าเร้วๆ อย่าง โดดจับขึงคอ ถีบเข้าโลงศพทรมาน เรียกผีจากใต้ดินมาลากไป จะเร้วกว่า ตอนใช้ไม่ต้องดูแอ็กชั่นมาก บังคับได้ก้กลิ้งไปปั๊มลุกพลังต่อ จำไว้ว่าถ้าโดนตบลูกพลังที่รวมมาจะหาไปเยอะเลยโอกาสล้มเหลวสูง เป้นไปได้ควรจบโดนไม่โดนโจมตีเลย มันจะมีตัวจ่าฝูงโผล่มาด้วยอย่าฆ่ามันด้วย TA เพราะมันเลือดเยอะควรเก้บไว้ปํ๊มลูกพลัง TA ไว้ใช้กับลูกกระจ๊อก เขากำหนดไว้ 6 แต่เกินได้นะครับลองแล้วผมทำไป 7 แต่เงื่อนไขคือ 6 แล้วต้องตายหมดทุกตัวครบ 6 เมื่อไรยังมีตัวอะไรเหลืออยุ่จนหมดเวลา เขาจะไม่ให้ผ่าน

ด่าน 3

เป้น Alfheim หมด โดยรวมง่ายหมดเลย

verse 2 อยุ่ตรงเริ่มฉากเลยใต้อาคารที่มีหัวใจซ่อนไว้ก่อนหน้านี้ เงื่อนไขอยุ่กลางอากาศกี่วิไม่รุ้จำไม่ได้ วิธีอยุ่กลางอากาศนานๆ ให้ใช้คอมโบให้ศัตรูนิดหน่อยแล้ว cancel โดดขึ้นฟ้าเรื่อยๆ ทำแบบนี้จนครบเวลาไม่ยากแนะนำปืนธรรมดานี่แหละ

verse 5 อยุ่ตรงที่ที่เคยเป้นสะพาน metal wall เงื่อนไข ฆ่าด้วยอาวุธของเทพ ไม่ยากเพระาอาวุธเทพมันแรงไม่มีเทคนิคอะไรมากเล่นไปตามเกมส์ธรรมดา หยิบธนูมายิงหรือดาบของ ardor มาใช้ก้สบายแล้ว

verse 10 อันนี้ไม่น่าพลาดนะเห้นชัดเจนตอนข้างเข้าไปใน Paradiso เงื่อนไขฆ่าให้หมดโดยไม่มี Wicth time

verse 11 หลังจากไปเอานาฬิกาทรายออกมาจาก Paradiso กดใช้แต่ อย่าเพิ่งไปตรงสะพานที่กลับมาเหมือนเดิม ให้ย้อนกลับไปทางถ้ำที่เราเข้ามาจะเจอ Alfheim เงื่อนไขให้ฆ่าศัตรุโดยใช้แต่ witch weave ไม่ยากถ้าใช้ดาบกดแบบนี้ถึงจะออกท่า witch weave แรงๆ YBY YYY.Y

ด่าน 4

ไม่มี สู้กับเทพ Fortitudo ใน colosseum อย่างเดียว

colosseum* ประวัติไม่มีอะไรมากนอกจากชาวเมืองสร้างไว้สักการะเทพ Fortitudo แต่ภายหลังเขาย้ายเมืองไปอยุ่ Isla del Sol ที่นี่เลยถูกทิ้งไว้และเส้นทางก้โดนตัดขาด

เทพใน Bayonetta เอาชื่อมาจาก Bible หลายองค์ อย่าง Fortitudo , Justitia , Temperantia

ด่าน 5

verse 3 หลังจากฆ่า Grace & Glory ตรง verse 2 ให้เดินหลับมาจุดเริ่มต้นจะเจอ Alfheim เงื่อนไขฆ่าโดยใช้ Wicth time

verse 8 หลังจากเข้าไปในหอคอยสูงที่เราสามารถทำ Witch walk เดิมบนกำแพงได้ ให้ขึ้นไปเกือบสุดจะเจอเทพ Harmony ที่รูปร่างเหมือนปลากระเบนฆ่าให้หมดแล้วลงมาจุดเริ่มต้นใหม่ด้านล่าง จะเจอ Alfheim เงื่อนไขอยู่กลางอากาศ 60 วินาที เทคนิคผมจะใช้ปืนธรรมดา โดดคอมโมธรรมดา YYYY พอถึงจุดที่เราจะรัวหมดเร็วให้เบรค cancel แล้วโดด 2 ชั้นต่อกลางอากาศทันทีแล้วรัวหมัดต่อพวก Dear จะบินเข้ามาโดนขอแค่ฮิตเดียวเท่านั้นก้จะสามารถโดดต่อกลางอากาศได้ ทำอย่างงี้ไปเรื่อยๆ จะผ่านเองถ้าชำนาญแล้วจะให้ทำมากกว่า 60 วิก้ไม่ยาก

verse 10 หลังจากทำลาย metal wall แล้วออกมานอกหอคอยตรงทางเดินเหมือนงูให้เดินลงมาจะเจอ Alfheim เงื่อนไข ฆ่า Grace & Glory ด้วย ต่อย 10 เตะ 7 ไม่ยากเกินไปใช้ดาบและอาวุธเล็บของมันนั้นแหละ ถ้าคุณเล่นดีๆ Perfect เอาเหรียญ Pure ง่ายๆ ผมใบ้ให้ Glory มันแพ้ Grace ครับ 3 วิก้จบแล้ว yoyo_56.gif

verse 13 ยังครุมเครือผมเจอแล้ว แต่ฆ่าหมดมันดันไม่คิดคะแนนและให้เหรียญ ไม่รุ้ว่าเป้นบั๊ครึเปล่า ตัวนี้ไม่ใช้ Alfheim ก่อนจะเข้าประตูตรงฉากที่ด้านหน้าที่จะเข้าไปเจอ เทพ Temperantia ขัดขวางทำลายพื้นที่แถวนั้น ให้กลับลงไปด้านล่างหอคอยเดินออกไปข้างนอก ตรงแท่นวงกลมด้านนอกที่ทางเดินที่เป้นหัวงูตกเหวไปแล้ว จะเจอ เทพ Harmony 5-6 ตัว ผมแน่ใจว่าจุดนี้คือ verse 13 แน่นอนแต่ทำไมมันคิดคะแนนให้ยังไม่ทราบ แต่เทพ Harmony จะมีจุดเด่นคือชอบหายตัวเป้นหมู่ เสียงเพลงเวลาศัตรูมาก้หายไปด้วยแล้วอยุ่ดีๆ ก้โผล่มา

ด่าน 6

verse 4 หลังจากมาถึงตรง crystal witch & sage ตามเนื้อเรื่องแล้วฆ่าเทพรถด่วน Inspired ทิ้งทำ Wicth time โดดข้ามน้ำไปอีกฝั่งเดินไปจนเจอ 1 verse และกลไกหนามที่นั้นนฆ่าให้หมด แล้วย้อนกลับออกมาทางเก่าจะเห้น Alfheim โผล่ที่หน้าประตูอีกฝั่ง อ๋อโซนน้ำแถวนี้มี witch grave ซ่อนอยู่อันนึงเขาเอาหินก้อนๆ มาบังไว้ให้ทำลายแล้วจะเจอ - Alfheim เงื่อนไข ฆ่าด้วย TA 5 ตัว เทคนิคผมจริงๆ มันวางแผนเล่นได้ 2-3 แบบนะผมว่า Alfheim ตามถนัด มีศัตรู 11 ตัวเป้นพวกระดับ 2 เลือดเยอะ ชุดแรก Applaud 3 ตัว ฆ่ายังไงก้ได้แน้นปั๊มลูกพังที่จะใช้ทำ TA ให้เต็ม ใช้คอมโบเตะรัวๆ หรืองแทงรัวๆ หรือท่าที่จบด้วยเอาปืนตบหน้าหรือดาบแทงต้องขัดขาให้ล้มก่อน ขึ้นเยอะเหมือนกัน แล้ว cancel อย่าจบด้วยทำหนักเดี่ยวมันตายเลี้ยงไว้ปั๊มก่อน ฆ่ามันด้วย TA 1 ตัวตรงนี้ หลังจากนั้นชุดที่ 2 Harmony 4 ตัวเป้นตัวอุปสรรคของ Alfheim โจมตีต่อเนื่องเก่ง รุม มองลำบาก ถ้าคิดจะโดดไว้สู้มันก้โดนรุมแน่นอนอย่าลืมว่า โดนอัดลูกพลังก้ลดด้วย ถ้าจะเสี่ยงไปสุ้ด้วยก็พยายามอย่าให้ถูกอัด กดหลบบ่อยๆ กลางอากาศเผื่อฟลุ๊คได้ Witch time แล้วฆ่ามัน 1 ตัวด้วย TA หรือไม่วิธีที่ 2 หลังจากฆ่า Applaud ตัวที่ถือดาบธนู ให้รีบไปเก้บมาเลย แล้วตั้งธนูรอก่อน Harmony จะออกมาแล้วยิงเลย 1 ฮิตต่อ 1 ตัว ตาทันทีเป็นการตัดปัญหายุ่งยาก เพราะถ้าโดนโจมตีจนลูกพลังที่เก้บมาโดนหักโอกาสล้มเหลวสูงมาก ถ้าไม่เสี่ยงก้ยิง 4 ตัวนี้ทิ้งเลยง่ายๆ แต่ต้องมั่นใจแล้วว่าจะไปเก้บ TA กับอีก 4 ตัวที่เหลือ Grace & Glory ล่อให้มันมาตบทำ Wicth time เปลี่ยนมาใช้ปืนคอมโบที่จบด้วยเตะรัวอย่างเดัยว ปั๊มลูกพลังอัดมัน 2 ตัวให้เลือดลดเหลือต่ำกว่า 2 ใน 3 แล้วใช้ TA กับทั้ง 2 ตัว จบชุดที่ 4 จะโผล่มา Fairness & Fearless ล่อให้มันมาตบทำ Wicth time เปลี่ยนมาใช้ปืนคอมโบที่จบด้วยเตะรัวอย่างเดัยว จนเลือกมันเหลือต่ำกว่า 1 ใน 3 เราถึงจะใช้ TA กับมันไม่งั้นมันไม่ตาย ถ้าติดเครื่องประดับอย่าง the Moon of Mahaa-Kalaa ก้ช่วยปั๊มได้เยอะเวลาเคาเตอร์

*ถ้าเก้บ Alfheim ได้ตั้งแต่ด่าน 1 ถึงด่านนี้ AP เคลียร์ Alfheim ครึ่งนึงในเกมส์ควรจะปลดแล้ว

ด่าน 7

สู้กับ Temperantia ไม่มี

ด่าน 8

ขับรถก้ไม่มี

ด่าน 9

verse 2 เริ่มมาโดดลงบนเกาะแล้วไปทำลายกำแพงหินที่เหมือนประตูจะเจอ Alfheim เงื่อนไข วิธีการเล่นเหมือนตอนนี้ที่เราช่วย cereza คือใน Alfheim นี้จะให้เรากด X เพื่อสร้างบาเรียแบบที่กัน cereza แต่ในที่นี้จะเป้นตัวเราอีกคน ถ้าคุณไม่สร้างจะไม่สามารถโจมตีศัตรูได้เหมือนอยุ่กันคนละมิติ พอสร้างเสร้จแนะนำให้สร้างแถวขอบๆ ริมๆ ฉาก แล้วต้องฆ่าศัตรุให้หมดและกันไม่ให้มันมาทุบ บาเรียด้วยเพราะเราต้องแชร์เลือดกับบาเรีย ไม่ว่าเราหรือบาเรียโดนโจมตีเลือดจะลดเหมือนกัน มีเลือดให้ 5

verse 7 เหอะ เหอะ เหอะ หาตั้งนานจะบ้าตายโดนฉากหลอกตาแท้ๆ หลังจากถึงตงจุดที่ต้องรวมกุญแจ ที่แตกเสร็จใส่กุญแจแล้วมองดีๆ ทางซ้ายจะเห้นพื้นแสง HALO ที่มี Alfheim จากนั้นโดดข้ามมาอีกฝั่งมาตามทางจะะจอ kinship ตรงนี้สำคัญ เนื่องจากถ้า kinship ตายมันจะทิ้งซากไว้ให้เราโดดขึ้นไปได้ เพราะงั้นคุณต้องเลี้ยงมันไว้ ไปกะฆ่าให้มันตายตอนมันบินไปทางซ้ายฝั่ง Alfheim ทั้ง 2 ตัว ตอนนี้เราจะได้แท่นยืนแล้วลองแปลงเป้นเสื้อดำดูว่าโดดถึงไหม ถ้าไม่ถึงก้แปลงเป้นอีกาครับถึงชัวร์ผมลองแล้ว เงื่อนไข ฆ่า Jeanne ใน 60 วินาที ไม่ยากครับจะใช้อะไรได้ก้ตามสบาย ผมใช้ดาบ + บาซูก้า 25 วิจบ เพราะมันมีเลือดแค่หลอดเดียวไม่ได้ทับกัน พุ่้งเสียบทำคอมโบ

verse 9 ไม่ใช่ Alfheim ในช่วงท้ายๆ เลยเราจะเจอโกเล็มไอ้ตัว ลูกบอลเลโก้สีเขียว มันจะลอยขึ้นลงทุบพื้นแถวนั้น เดินไปจนเจอทาง HALO แบบขาดเหมือนสายพาน มองดีๆ ด้านล่างมีที่ที่สามารถลงไปได้อยู่ ให้ลงไปแล้วจะเจอรุปปั้น Applaud ตีให้แตกแล้วจะเริ่ม verse 9 ทันที แถวนั้นมี 1/3 LP ซ่อนอยุ่ด้วย

verse 11 มุมเดิมของ Alfheim หลังเล่นตามเนื้อเรื่องจนไปถึงสุดทางได้สู้กับโกเล็มเสร้จแล้ว ให้ย้อนนนนนนนน กลับมาทางเริ่มแรกที่เราเข้ามา ไกลมากๆ จะเห้น Alfheim เงื่อนไขฆ่า Fairness & Fearless ด้วย ต่อย 13 เตะ 13

ด่าน 10

verse 3 ช่วงเริ่มเกมส์ที่ต้องทำลาย metal Wall เพื่อเอาเฟือง 3 อันแล้วหมุนเกาะนี้ ให้หมุนไปทางขวาจะเจอ Alfheim เงื่อนไปฆ่าด้วย Witch weave มี Dear & Decorator และพวก Applaud และลิ่วล้อ จบด้วย Ardor ใช้ดาบครับแรงสุด

verse 9 หลังจาก verse 10 แล้วอย่าโดดลงน้ำข้างล่างให้บินกลับไป ฝั่ง Gate of Hell กลับไปจุดเริ่มต้นจะเจอ Alfheim เงื่อนไขเอาอาวุธเทพฆ่า มี Dear & Decorator 1 ชุด Grace & Glory และ Fairness 1 ตัว ไม่ยากเพราะอาวุธเทพโครตแรงแค่ อาวุธของ Affinity เอามาหมุนโดน Grace & Glory ก้ลบฮวบๆ แล้ว

verse 10 ช่วงท้ายเกมส์ที่จะเจอ Gate of Hell ให้พังกำแพงตรงนั้นแล้วแปลงเป้นอีกาบินไปเกาะที่อยุ่ข้างหน้า จะเจอรูปปั้น Grace & Glory สีทองเ้ฝ้า witch grave อยู่ ตีรูปปั้นให้แตก verse 10 จะเริ่มทั้นที

ด่าน 11

สู้กับ Justitia ไม่มี

ด่าน 12

verse 3 ไม่ใช่ Alfheim จบ verse 2 แล้วหันหลังโดดไต่ขึ้นไปด้านบนเข้าประตูสีเหลือกลับไปจุดเริ่มต้น จะเจอศัตรูไม่กี่ตัว

verse 4 หลังจบ verse 3 Alfheim โผล่ตรงนั้นทันที เงื่อนไขสู้แบบ out of body ไม่มีไรมากเน้นฆ่า Ardor ก่อนเพราะมันบ้าเลือดชอบเข้ามาฟันๆๆ

verse 5 พังประตูออกมาตรงทางเดินวงแหวนฆ่า Dear ให้หมด

verse 6 โดดเข้าไปในช่องพัดลมของเครื่องบินใกล้ๆ verse 5 ฆ่าศัตรุให้หมด

verse 7 ที่เดียวกับ verse 6 เข้าไปสุดทางจะเจอ Alfheim เงื่อนไขฆ่าโกเล็มเฉพาะเวลาใช้ Witch time

ด่าน 13

สู้กับ Sapientia ไม่มี

ด่าน 14

ขี่จรวดไม่มี

ด่าน 15

verse 9 หลังยิง Temperantia ตายใน verse 8 ให้ย้อนกลับไปจุดเริ่มต้นแรกเลยจะเจอ Alfheim เงือ่นไขฆ่าศัตรูให้หมดโดยไม่มี Witch Time ชุดแรกมันจะให้ศัตรูไฟไหม้มาหลายตัวจึงต้องใช้ท่าหรืออาวุธยาวๆ ฆ่าเพราะถูกตัวไม่ได้และต่อชุด 2 ด้วย Grace & Glory

ด่าน 16

สู้กับ Baldur ไม่มี

END

verse 5 หลังจากจบ verse 4 Jeanne จะขึ้นมาอยุ่บน Jubileus ให้ขึ้นไปถึงหน้าของ Jubileus แค่เลยคางไปหน่อยอย่าเข้าไปลึกกว่านั้นเพราะเกมส์จะตัดเ้ข้าคัทซีนแล้วเข้า verse 6 เลย พอไปเดินไปถึงแถวหน้า Jubileus ให้เดินกลับมาล่างสุดเลยจะเจอ Alfheim โผล่ถ้ายังไม่โผล่แสดงว่ายังเดินเข้าไปใกล้ไม่พอ เงื่อนไข ฆ่าศัตรู Witch Weave ง่ายมาก Alfheim นี้ไม่สมกับอยุ่ด่านสุดท้ายเลย มีศัตรูไม่กี่ตัวเองแล้วจบด้วย Fairness & Fearless

ลงครบละน่ะ Alfheim yoyo_16.gif

Edited by zineryl, 04 November 2009 - 11:43 AM.

#2 ppao

PSN : pair17

• High Royal Executive Members
  • Interests:tekken,keroro,SF

Posted 01 November 2009 - 01:30 AM

ไหง มาโผล่ใน นินจาไกเดน อะ

#3 zineryl

藍染 惣右介

Posted 01 November 2009 - 01:47 AM

QUOTE (ppao @ Nov 1 2009, 02:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไหง มาโผล่ใน นินจาไกเดน อะ

ผมตั้งกระทุ้แจ้งไปแล้วครับว่าให้ใช้งานร่วมห้องกับ NG2 ไว้รอ Admin มา edit หัวชื่อห้องอีกทีครับ

#4 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 01 November 2009 - 01:51 AM

โห ท่าทางเกมนี้จะความลับเยอะอะ ผมเล่นแบบเดินหน้าอย่างเดียว ขออ่านเล่นๆแทนแล้วกัน

ตกด่านละ 1.25บาท

#5 zineryl

藍染 惣右介

Posted 01 November 2009 - 01:53 AM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Nov 1 2009, 02:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โห ท่าทางเกมนี้จะความลับเยอะอะ ผมเล่นแบบเดินหน้าอย่างเดียว ขออ่านเล่นๆแทนแล้วกัน

ตกด่านละ 1.25บาท

...............................................

อย่าพูดจาขึงขังนักเลยหัวหน้าพีราโกะ มันจะสะท้อนความอ่อนแอออกมานะ

Edited by zineryl, 01 November 2009 - 01:54 AM.

#6 WRX

เซียนเกม

Posted 01 November 2009 - 09:03 AM

สงสัยต้องมาเล่นรอบสองละ ไม่เคยได้สักอัน yoyo_63.gif

#7 [~FMT~]

Something Very Special

• Royal Executive Members

Posted 01 November 2009 - 09:07 AM

โอ้ว ดีเลยครับ ไว้เดียวผมเข้ามาช่วยอัพด้วยล่ะกัน ตอนนี้นั่งไล่เก็บระดับความยากอยู่ พักก่อนเจอ inf climax ห้ามใช้ witch time ไปต่อไม่ถูกเลย แถมศัตรูโครตๆๆอึดมาก

มานั่งไล่เก็บ verse ที่ขาดไปดีกว่า

#8 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 November 2009 - 09:21 AM

ผมเก็บด่าน Alfheim ได้แค่ 2 ครั้งเองครับ ด่านที่ต้องลอยตัวตามเวลาที่กำหนด ผมใช้ท่า ควงจอย+ต่อย จะเป็นท่าลอยตัวยิงปืน พอร่วงก็กดโดดทีนึง
แล้วก็ทำที่เดิมซ้ำไปเรื่อยๆ ก็จะได้ครับ ส่วนอีกด่านฆ่าให้หมดในเวลาที่กำหนด ก็ใช้ Witch time บ่อยๆ ก็ผ่านครับ พอดีผมใส่ของที่โดนโจมตีแล้วจะติด Witch time
ก็เลยช่วยได้เยอะพอสมควรครับ

#9 Binoculars

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 November 2009 - 10:37 AM

เจ๋งครับผมว่าจะตามเก็บเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่บอก

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 02 November 2009 - 02:28 AM

ถ้าเป็นไปได้ขอเรื่องย่อด้วยครับคุณซาย ผมไม่เข้าใจเนื้อเรื่องมันอะ

ขอบคูรมากครับ

QUOTE (lovelymarky @ Nov 1 2009, 09:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเก็บด่าน Alfheim ได้แค่ 2 ครั้งเองครับ ด่านที่ต้องลอยตัวตามเวลาที่กำหนด ผมใช้ท่า ควงจอย+ต่อย จะเป็นท่าลอยตัวยิงปืน พอร่วงก็กดโดดทีนึง
แล้วก็ทำที่เดิมซ้ำไปเรื่อยๆ ก็จะได้ครับ ส่วนอีกด่านฆ่าให้หมดในเวลาที่กำหนด ก็ใช้ Witch time บ่อยๆ ก็ผ่านครับ พอดีผมใส่ของที่โดนโจมตีแล้วจะติด Witch time
ก็เลยช่วยได้เยอะพอสมควรครับ

ผมเอาวิธีคุณไปลองทำดู มันทำไม่ได้นี่นา
ควงปืนครั้ง ดับเบิ้ลจั๊มครั้ง ควงปืนอีกครั้ง... คราวนี้มันโดดไม่ได้แล้วนะ

ด่านลับหัวข้อนี้มี 2ครั้งครับ ครั้งแรกไม่กี่วิ ผมอาศัยโดดเหยียบหัว+กดยิงปืนค้างถ่วงเวลา

แต่ไอครั้งที่2นี่มันให้ทำ 60วิครับ เล่นหลายสิบรอบยังไงก็ไม่เกิน 25วิ
เลิกเลย...

Edited by 9th TEARDROP, 02 November 2009 - 02:29 AM.

#11 zineryl

藍染 惣右介

Posted 02 November 2009 - 02:53 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Nov 2 2009, 03:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็นไปได้ขอเรื่องย่อด้วยครับคุณซาย ผมไม่เข้าใจเนื้อเรื่องมันอะ

ขอบคูรมากครับ

ผมเอาวิธีคุณไปลองทำดู มันทำไม่ได้นี่นา
ควงปืนครั้ง ดับเบิ้ลจั๊มครั้ง ควงปืนอีกครั้ง... คราวนี้มันโดดไม่ได้แล้วนะ

ด่านลับหัวข้อนี้มี 2ครั้งครับ ครั้งแรกไม่กี่วิ ผมอาศัยโดดเหยียบหัว+กดยิงปืนค้างถ่วงเวลา

แต่ไอครั้งที่2นี่มันให้ทำ 60วิครับ เล่นหลายสิบรอบยังไงก็ไม่เกิน 25วิ
เลิกเลย...

เนื้อเรื่องรอผมจบอีกรอบก่อน จะได้เแน่นๆ หน่อย ตอนนี้ด่าน 6 แล้วไม่ค่อยมีเวลาเล่น

ส่วนเรื่องลอยกลางอากาศผม edit เพิ่มให้แล้วนะอ่านอีกที มันง่ายๆ มากถ้าทำเป้น stepๆ ไป

#12 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 02 November 2009 - 04:31 AM

ขอบคุณครับคุณซาย

ตอนนี้ผมเพิ่งรู้ว่ามันเล่นฮาดโดยใช้นิวเกม+ได้ - -
ที่เล่นฮาดรอบแรกนั้นเดิมๆนี่ไม่ไหวเลยครับ เลือดก็น้อย ท่าก็น้อย ไม่สนุกเลย

พอเริ่มแบบมีของครบค่อยสมน้ำสมเนื้อหน่อย ไม่งั้นโดนไอเล็บคู่จ่ก 3ทีตายนี่ไม่ไหวนะ

แชร์เรื่องเครื่องประดับนะครับ

ยั่วเพิ่มเลือด... ไม่ใช้พลัง
อันนี้ผมชอบนะ แม้จะทำให้ศัตรูติดเบอเซิกเก่งขึ้น แต่ถ้าเราใช้ตอนศัตรูเหลือตัวเดียวใกล้เน่า
เรายั่วไปเรื่อยๆจนได้เลือดที่พอใจ แล้วอัดปิดเกมทีเดียวนี่จะดีมากเลยครับ

แต่ด่านท้ายๆจะแทบไม่มีโอกาสใช้เลยนะครับ ทำใจด้วย

เครื่องประดับผีเสื้อ...
ใช้เกจ 1เกจ

จัดว่าใช้ได้ดีกับพวกที่เราไม่มั่นใจว่าจะหลบไหว เช่นตัวเล็บ
ยังงงเล็กน้อยครับกับอันนี้ มันจะเรียกบาเรียผีเสื้ออกมา 5-6ตัว ถ้าเราโดนอัดมันจะรับแทนเรา
บางทีผีเสื้อก็หายไปตัวเดียว บางทีโดนทีเดียวหายไป 3ตัว แต่ผมลองใช้แล้ววิ่งหนีดู

ประมาณ 15วิ ผีเสื้อหายหมดเลย ยังไงกัน... (ผมเดาเอาว่า พอผมใช้แล้วผมไม่ได้อัดศัตรูทำให้เกจเวทมีแต่ลดกับลด
จนในที่สุดก็หมดละมั้ง ถ้าอัดมันก็เพิ่มเกจ ก็น่าจะได้อีกสักพัก)
ใช้เมจิก1เกจนะครับ แล้วระหว่างใช้ บางทีเม็ดเวทก็หดไปทีละ 1เม็ดเล็ก ทั้งที่ไม่ได้โดนอัด
คิดว่ามันคงดูดทีละ 1เม็ดเล็กไปด้วยมั้งครับ

บางทีก็ทำให้คิดว่า แทนที่เราจะกดท่านี้ เราเอาเกจเวทไปใช้ท่าเผด็จศึกจะดีกว่ามั้ยน๊า

การ์ด (อันละ 200 000 อะครับ)
ไม่ใช้พลัง
มันจะการ์ดได้ไม่ว่าท่าแรงขนาดไหน แต่ด้วยความที่มันไม่ได้ใช้ง่ายๆเหมือนท่าหลบซึ่งกดปุ่มเดียว
แต่อันนี้คุณต้องหันLSไปยังทางที่มันโจมตีด้วย ซึ่งเปอเซนวืดก็พอมีครับ ผมเลยคิดว่าหลบเอาดีกว่าเยอะ ได้วิชไทม์ด้วย

แยกร่าง ใช้เกจ 1เกจ
อันนี้ยังไม่ได้ลงลึกนะครับ แต่ผมว่านอกจากสวยและฮิทเยอะแล้ว ไม่ค่อยมีประโยชน์แฮะ

เรียกลูกปิศาจ ใช้ 1เกจ
มันจะเรียกลูกออกมาตอมเรา แล้วมันจะแจมอัดศัตรูด้วย นอกจากไม่สวยแล้ว ผมว่าไม่เห็นจะดีเท่าไร

ใครมีเทคนิคอะไรก็บอกกันบ้างนะครับ เกี่ยวกับพวกเครื่องประดับอาจมีบางอันที่มองข้ามไป
คือใช้ไม่เป็นนั่นเอง...

Edited by 9th TEARDROP, 02 November 2009 - 04:33 AM.

#13 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 02 November 2009 - 10:20 AM

โอวขอบคุณคัฟ เดี๋ยวผมเล่นแล้วจะมาทำ faqs ให้ละกัน

#14 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 02 November 2009 - 10:52 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Nov 2 2009, 04:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
การ์ด (อันละ 200 000 อะครับ) ไม่ใช้พลัง
มันจะการ์ดได้ไม่ว่าท่าแรงขนาดไหน แต่ด้วยความที่มันไม่ได้ใช้ง่ายๆเหมือนท่าหลบซึ่งกดปุ่มเดียว
แต่อันนี้คุณต้องหันLSไปยังทางที่มันโจมตีด้วย ซึ่งเปอเซนวืดก็พอมีครับ ผมเลยคิดว่าหลบเอาดีกว่าเยอะ ได้วิชไทม์ด้วย

ขอเพิ่มเติมจากคุณ 9th TEARDROP ท่านี้จะเป็นท่าปัดการโจมตีครับ ให้กด LS ไปทิศทางที่ศัตรูโจมตีเข้ามา ซึ่งสามารถทำเป็น couter ได้ด้วย โดยการกด LS พร้อมกับ Y ซึ่งถ้า couter สำเร็จจะได้เข้าโหมด witch time ด้วยครับ (มีประโยชน์มากตอนเล่นโหมด inf climax)

ตอนนี้กำลังไล่เก็บอีกาอยู่ พร้อมกับไล่หา verse ตามๆคุณไซด้วย

#15 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 02 November 2009 - 12:18 PM

QUOTE ([~FMT~] @ Nov 2 2009, 10:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเพิ่มเติมจากคุณ 9th TEARDROP ท่านี้จะเป็นท่าปัดการโจมตีครับ ให้กด LS ไปทิศทางที่ศัตรูโจมตีเข้ามา ซึ่งสามารถทำเป็น couter ได้ด้วย โดยการกด LS พร้อมกับ Y ซึ่งถ้า couter สำเร็จจะได้เข้าโหมด witch time ด้วยครับ (มีประโยชน์มากตอนเล่นโหมด inf climax)

ตอนนี้กำลังไล่เก็บอีกาอยู่ พร้อมกับไล่หา verse ตามๆคุณไซด้วย

ขอบคุณครับ
ผมถึงว่า บางทีทำไมมันติดวิชวะ... บางทีก็ไม่ติด

ถ้าเอาไปเล่นนอมอลน่าจะมันกับท่านี้ แต่ฮาดนี่ ผมว่าหลบเอาน่าจะคุ้มกว่า - -

#16 arterart

Gu Art

Posted 02 November 2009 - 01:01 PM

ตั้งแต่โดดไปเจออันแรกนี่ก็เล่นถี่ถ้วนขึ้นทุกฉากเลย
คิดอยู่แล้วว่าต้องมี แต่ข้างใน Alfheim นี่โหดใช้ได้เลย

#17 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

Posted 02 November 2009 - 01:15 PM

ผมอยากได้อาวุธอ่ะครับเพิ่มอ่ะครับ จบ 1 รอบไปแล้ว มีแค่ ดาบ กับ แส้ เองอ่ะครับ งงมากๆๆ ไม่รู้ว่าผมลืมทำอะไรหรือเปล่าครับ จบ 1 รอบ มีแค่ ดาบ กับ แส้ และก็ ปืน rose

#18 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 02 November 2009 - 01:24 PM

QUOTE (ได้DCมานานนม @ Nov 2 2009, 01:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมอยากได้อาวุธอ่ะครับเพิ่มอ่ะครับ จบ 1 รอบไปแล้ว มีแค่ ดาบ กับ แส้ เองอ่ะครับ งงมากๆๆ ไม่รู้ว่าผมลืมทำอะไรหรือเปล่าครับ จบ 1 รอบ มีแค่ ดาบ กับ แส้ และก็ ปืน rose

ในเวิสต่างๆที่เราไม่ได้เล่น มักมีรางวัล หรือหีบ เป็นแผ่นดิสหักๆ
ไอดิสพวกนี้แหละมั้ง ที่ใช้ในการเบิกอาวุธจากโรดิน เพราะผมเองก็หายไป 1อย่าง

ผมว่าผมละเอียดแล้วนะ - - รออ่านของคุณซายในหัวข้อเปิดเวิสละกันครับ

วิธีใช้คือ เข้าหน้าเมนู อิควิบ แล้วเลือกใส่เอานะครับ ไม่ต้องซื้อ

#19 zineryl

藍染 惣右介

Posted 02 November 2009 - 02:08 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Nov 2 2009, 02:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ในเวิสต่างๆที่เราไม่ได้เล่น มักมีรางวัล หรือหีบ เป็นแผ่นดิสหักๆ
ไอดิสพวกนี้แหละมั้ง ที่ใช้ในการเบิกอาวุธจากโรดิน เพราะผมเองก็หายไป 1อย่าง

ผมว่าผมละเอียดแล้วนะ - - รออ่านของคุณซายในหัวข้อเปิดเวิสละกันครับ

วิธีใช้คือ เข้าหน้าเมนู อิควิบ แล้วเลือกใส่เอานะครับ ไม่ต้องซื้อ

บางอย่างซ่อนอยู่ Witch Grave ครับถ้ามั่นใจว่าเดินทั่วจริงๆ หา Witch Grave ไม่ยากครับ ยกเว้นด่านหลังๆ

Edit ไปอ่านบอร์ดนอกมาคนพลาดสเก้ตน้ำแข้งเยอะนะ ด่าน 6 ไงครับเริ่มเกมส์มาหันหลังดูแล้วจะตกใจ

Edited by zineryl, 02 November 2009 - 02:12 PM.

#20 piya2519

I AM THE LEGEND OF KINGDOM UNDERFIRE

• Interests:TRS ThaiRainbowSix

Posted 02 November 2009 - 04:38 PM

QUOTE (WRX @ Nov 1 2009, 09:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยต้องมาเล่นรอบสองละ ไม่เคยได้สักอัน yoyo_63.gif

เหมือนกันเลยเดินหน้าอย่าเดียวเลยตู yoyo_63.gif