`

Jump to content

Bayonetta กระทู้รวมวิธีหา verse ที่ขาดในแต่ละด่านและ Alfheim

60 replies to this topic

#21 acidj

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 02 November 2009 - 06:59 PM

ลอยตัว ค้างนานๆ ใช้ ดาบสิครับ กระโดด กดฟันค้าง มันจะชาร์จลอยค้างเลย
อันนี้ลองแต่ใน ตอนโหลดนะครับ ของจริงไม่เคยใช้เลย ได้ไม่ได้ บอกด้วย

#22 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 02 November 2009 - 08:07 PM

QUOTE (acidj @ Nov 2 2009, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลอยตัว ค้างนานๆ ใช้ ดาบสิครับ กระโดด กดฟันค้าง มันจะชาร์จลอยค้างเลย
อันนี้ลองแต่ใน ตอนโหลดนะครับ ของจริงไม่เคยใช้เลย ได้ไม่ได้ บอกด้วย

เออเว้ย... เข็มขัดสั้นจริงๆนะเนี่ย เดี๋ยวไปลอง ขอบคุณ

#23 [~FMT~]

Something Very Special

• Royal Executive Members

Posted 02 November 2009 - 08:45 PM

ลอยคัวค้างนานๆผมทำเหมือน DMC4 ครับ ใช้แส้แล้วใช้วิธีกด Y ค้างมันจะดึงศัตรูขึ้นมา แล้วเราก็โดดต่อไปอีกที่นึง ทำไปเรื่อยๆ ไม่มีตกครับ

#24 The Frog Prince

Prospekt's March

• High Royal Executive Members

Posted 02 November 2009 - 10:44 PM

ขอถาม Alfheim Chapter2 ตรงที่อยู่เหนือทางลอดตรงรถรางไฟไหม้นะครับ

กระโดดยังไงให้ถึงครับ กระโดดแล้วกระโดดอีก แปลงเป็นเสือดำวิ่งกระโดดแล้วก็ไม่ได้

ใครมีเทคนิคแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

#25 [~FMT~]

Posted 03 November 2009 - 12:10 AM

QUOTE (The Frog Prince @ Nov 2 2009, 10:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถาม Alfheim Chapter2 ตรงที่อยู่เหนือทางลอดตรงรถรางไฟไหม้นะครับ

กระโดดยังไงให้ถึงครับ กระโดดแล้วกระโดดอีก แปลงเป็นเสือดำวิ่งกระโดดแล้วก็ไม่ได้

ใครมีเทคนิคแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

กระโดด 2 ที่ครับแล้วทีที่ 3 ให้เอาตัวไปชนกับขอบแล้วมันจะเกาะแล้วโดดต่อได้อีก 1 ทีครับ

#26 PriZiLLa_X

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 03 November 2009 - 12:51 AM

ด่าน 5 verse 13 ลองฆ่าดูก้ได้ verse นะครับ yoyo_48.gif

แปลกจัง...

#27 ToNK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 November 2009 - 01:14 AM

ด่านที่ให้ลอยตัวตามเวลาที่กำหนดใช้แส้เอาก็ได้ครับ กดyค้างดึงไข่บินเข้ามาแล้วกดกระโดดมันจะเป็นการเหยียบตัวศัตรู
ทำซํ้าๆไปเรื่อยๆครับ แล้วถ้ากระโดดไปสูงมากๆแล้วจะได้ปลดล็อดAP 1อันด้วย ผมว่ากุ้งมันโง่นิดๆนะผมใช้กรงเล็บสู้กดyค้างชาร์ตพลังสายฟ้า
มันวิ่งมาโดนเอง ถ้าเจอกุ้งขาวก็ใส่สร้อยมิโกะกับปลอกแขนอีกา แล้วก็ถ้าเป็นยักจิ๋วรู้สึกจะแพ้กงเล็บไฟผมอัด 3 Hit มันตายเลยใช้ท่ากดyค้างชาร์ตลูกไฟ
ยิ่งศัตรูที่ติดไฟผมฮามากยืนยิงปืนไปเรื่อยๆมันก็เบ่งไฟไปเรื่อยๆจนตาย แล้วก็โหมด Hard ผมว่าใครหลบเก่งๆผมว่าจบไวมากเพราะศัตรูมันโจมตีถี่มากถ้าหลบเก่งก็เข้า witch time ตลอด

ปล.เล่นโหมดHradผมไม่ได้เข้าAlfheimเลยยากเกินในบางหัวข้อ

Edited by ToNK, 03 November 2009 - 11:33 AM.

#28 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 November 2009 - 02:39 AM

งานเข้าครับ....

ด่านลับที่มันให้ ลอยตัว เนี่ย พอเล่นฮาดคราวนี้มันเจือกส่งหมามาสู้กับผมอะ
ผมโดดๆ ลอยๆ มันก็โดดมางับอมเข้าไปทั้งตัวตลอดเลย ทำไงดี - -

แส้ใช้ไม่ได้ดึงมันไม่ได้นะครับ คือ ลอยตัวเมื่อไรโดนโดดแดกทุกทีครับ หลบก็จะตกพื้น

นอมอลเป็นไข่หมุนอะหมูๆเอง... เมิงไม่ส่งบอสมาเลยล่ะ เหอะๆ

QUOTE (acidj @ Nov 2 2009, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สรุปว่า ชาจดาบกลางอากาศได้แค่สักครู่เองนะครับ แล้วมันก็ฟาดลงมาเลย ไม่ได้ผลครับ

#29 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 03 November 2009 - 03:32 AM

สรุปว่า ชาจดาบกลางอากาศได้แค่สักครู่เองนะครับ แล้วมันก็ฟาดลงมาเลย ไม่ได้ผลครับ

ชาร์จดาบกลางอากาศไม่ได้ครับ เริ่มจากชาร์จได้แค่ 6-7 วิแล้วมันจะฟาดทัน

แล้วถ้ากระโดดไปสูงมากๆแล้วจะได้ปลดล็อดAT 1อันด้วย

อันนั้นไม่ใช่ AP โดดสูงครับ "แต่เป้น AP จับศัตรูโดยใช้ Kulshedra 10 ครั้งโดยเท้าไม่แตะำพื้น"

Edited by zineryl, 03 November 2009 - 04:02 AM.

#30 ToNK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 November 2009 - 11:43 AM

ผมเจอAlfheimอยู่ที่นึงด่านที่เราโดนโกเลมบอลมันไล่ทับหลังจากไขกุนแจแล้วมันจะให้เร
าหนีไปตามทางแล้วกระโดดไปอีกฝั่ง
พอกระโดดเสร็จมันจะมีAlfheimโผล่มาในพื้นที่ตอนแรกที่เราไขกุนแจอะครับ
ผมสงไสว่าจะไปยังไงงงมากเพราะพื้นมันก็พังแล้ว แล้วพื้นมันก็ไปลอยอยู่บนหัวซะไกลด้วยกระโดดไปไม่ได้อีก
พอรองไม่กระโดดมาให้โกเลมบอลมันไล่ทับก็ไม่โผล่มา ใครเข้าAlfheimอันนี้ได้แล้วบอกที่ครับ
ถามอีกอย่างครับรองเท้าสะเก็ตกับร็อคเก็ตเอาที่ด่านไหนบ้างครับ เล่นจบ2รอบยังหาไม่เจอ

Edited by ToNK, 03 November 2009 - 12:23 PM.

#31 Binoculars

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 03 November 2009 - 12:16 PM

ด่าน 6

verse 4 ที่ต้อง Torture 5 ตัว ผมมีเทคนิคของผมจบได้ก่อนถึง 2 พี่น้องสายฟ้า

ผมฆ่า TA ได้ 5 ครบแค่ถึงกระเบนเอง ไม่ต้องไปถึงหลังสุด เพราะ 3 ตัวแรกเก็บ TA ให้หมดทุกตัวเลย
เทคนิคผม 3 ตัวแรกหลบ Witch Time ให้ได้ก่อนเลยจากตัวไหนก็ได้ จะได้ 1 เม็ด แล้ววิ่งไปอัดไอ้ดาบคู่สีแดงๆ โดย PPPP จะได้ 2 เม็ด พอถึงรัวหมัดให้ยิงปืน จะได้ 3 เม็ด
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ โดยเก็บ TA แรกจากไอ้ดาบคู่นี่ก่อน แล้วก็ใช้เทคนิคนี้จัดการกับ 2 ตัวที่เหลือ พยายามเลี้ยงเลือดศัตรูดีๆ เช็คให้ดีเวลาอัด TA บางที เลือดหมดเลยตายไม่คุ้ม

แล้วก็ถึงปลากระเบนก็จัดไปตามปกติหลบๆ โจมตีๆ เด๋วก็ได้อีก 2 TA จากปลากระเบน อย่าใช้อาวุธศัตรู ใช้มือเท่านั้น ผ่านแระ

ตอนนี้ผ่านไปได้หลายอย่าง ยกเว้นลอย 60 วิ เนี่ย เหนื่อยชีวิตมาก ไว้เด๋วค่อยกลับมาเล่นใหม่

#32 [~FMT~]

Posted 03 November 2009 - 01:37 PM

ฆ่าโดย TA ผมใช้แส้งู เก็บ magic ดีมากๆ แถมพลังไม่ค่อยลด (ใช้ Y โจมตีอย่างเดียว) แถมอยู่ไกล ไม่เสี่ยงจะโดนโจมแต่ให้ magic ลดด้วย

#33 zineryl

藍染 惣右介

Posted 03 November 2009 - 01:38 PM

QUOTE (ToNK @ Nov 3 2009, 11:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเจอAlfheimอยู่ที่นึงด่านที่เราโดนโกเลมบอลมันไล่ทับหลังจากไขกุนแจแล้วมันจะให้เร
าหนีไปตามทางแล้วกระโดดไปอีกฝั่ง
พอกระโดดเสร็จมันจะมีAlfheimโผล่มาในพื้นที่ตอนแรกที่เราไขกุนแจอะครับ
ผมสงไสว่าจะไปยังไงงงมากเพราะพื้นมันก็พังแล้ว แล้วพื้นมันก็ไปลอยอยู่บนหัวซะไกลด้วยกระโดดไปไม่ได้อีก
พอรองไม่กระโดดมาให้โกเลมบอลมันไล่ทับก็ไม่โผล่มา ใครเข้าAlfheimอันนี้ได้แล้วบอกที่ครับ
ถามอีกอย่างครับรองเท้าสะเก็ตกับร็อคเก็ตเอาที่ด่านไหนบ้างครับ เล่นจบ2รอบยังหาไม่เจอ

Edit เพิ่มให้แล้วครับด่าน 9
ส่วนปืน Lt. Col. Kilgore อยู่ด่าน 10 ครับมี LP 3 ชิ้น ซ่อนอยุ่หลังกำแพงหิน บ้างใน Witch Grave บ้าง สเก็ตผมจำไม่ได้ได้ตั้งแต่ตอนเล่น normal รอบแรกไปเรื่อยๆ เลยนึกไม่ออก แต่ฝรั่งเขาว่าอยู่ด่าน 6 นะ

EDIT

ผมเขียนไปแล้วนี่หว่า ไอ้ด่าน 6 ตรง crystal witch & sage ด้านล่างซ้ายทำลายก้ิอนหินไง แต่ผมจำไม่ได้ของใน witch grave นั้นคืออะไร ตกลงเป็น LP สเก็ตน้ำแข้ง ผมจำได้ตอนแรกที่เจอนะ มันจะมีช่องว่างระหว่างก้อนหินนิดนึง ทำให้เราเห้นอะไรทองๆ ซ่อนอยู่ในนั้นเลยลองทำลายดู แต่ผมจำของในนั้นไม่ได้ว่าให้อะไร witch grave มันเยอะจำไม่หมดหรอก

Edited by zineryl, 03 November 2009 - 04:15 PM.

#34 zineryl

藍染 惣右介

Posted 04 November 2009 - 03:38 AM

เก็บ Alfheim กับ witch grave ครบละครับ yoyo_33.gif ด่านสุดท้ายวุ่นวายจริงๆ กว่าจะโผล่

Edited by zineryl, 04 November 2009 - 03:42 AM.

#35 [~FMT~]

Posted 04 November 2009 - 09:18 AM

AP Treasure Fanatic ที่บอกให้เก็บ Umbra Witches' final resting places ก็ว่าล่ะว่าน่าจะเป็น grave แต่มาไล่เก็บกาอยู่ไม่รู้ว่าจะได้อะไร สงสัยต้องไปไล่หา grave อีกซักที

#36 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 04 November 2009 - 11:11 AM

ตกลงอีกาเก็บละได้ไระครับ ผมเข้าไปดูในเมนู มันมีเลขใบ้หวยไรด้วย

#37 Binoculars

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 November 2009 - 11:17 AM

ของผมอ่ะ Witch Grave น่าจะยังไม่ครบ yoyo_33.gif แต่ Alfheim หมดละ ปลด AP เรียบร้อย
เหลือหา บาซูก้า และไล่เก็บความยากละ จะมี AP ไอเทมครบหมดเหมือนวอลเล่บอลมั้ยนี่ yoyo_33.gif

#38 [~FMT~]

Posted 04 November 2009 - 02:40 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Nov 4 2009, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตกลงอีกาเก็บละได้ไระครับ ผมเข้าไปดูในเมนู มันมีเลขใบ้หวยไรด้วย

อ่านในประวัติว่า witch tear จะมีทั้งหมด 101 ชิ้น(รวมกับที่เราได้ตอนปลด ap 50 อัน เก็บจากอีกา 51 อัน) เป็นหินที่มีพลังของแม่มด บลาๆๆๆๆ

ผมว่าน่าจะได้อาวุธนะ เพราะขาดอยู่ 2 อัน อันนึ่งน่าจะได้ตอนจบ inf climax อีกอันน่าจะได้จากอีกานี้ล่ะ

ตอนนี้ไล่เก็บอีกาใน normal กับ hard หมดล่ะ สงสัยได้เวลาลุย inf climax ซักที

ปล. ใครทำ Wicked Weave ตอน dogde เก่งๆช่วยสอนที่สิครับว่ามีเทคนิคยังไงบ้าง อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจแต่ตอนทำแล้วเหมือนจะไม่ได้ ให้กดท่าโจมตีค้างไว้แล้วหลบจากนั้นให้กลับมากด combo ต่อไป ผมเข้าใจอย่างงี้ถูกปะ แต่พอกด Y ค้างไว้กลายเป็นท่าชาร์จดาบตลอดเลย

#39 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 04 November 2009 - 08:57 PM

สำเร็จจนได้นะคุณซาย... อันนี้ผมยกให้เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของคุณซายเลยนะ
เพราะหาเอง ไม่ได้ไปดูเขามา ยกรางวัลแพลตินั่มให้เลย...

ขนาดผมรอบสองละเอียดกว่าเดิม ก็ยังแหว่งไปเยอะ - - เนื่อยแทน

รอบ3นี่แหละ ไม่กระแดะละ จะทำตามไกด์อันนี้ทุกชอต

QUOTE ([~FMT~] @ Nov 4 2009, 02:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. ใครทำ Wicked Weave ตอน dogde เก่งๆช่วยสอนที่สิครับว่ามีเทคนิคยังไงบ้าง อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจแต่ตอนทำแล้วเหมือนจะไม่ได้ ให้กดท่าโจมตีค้างไว้แล้วหลบจากนั้นให้กลับมากด combo ต่อไป ผมเข้าใจอย่างงี้ถูกปะ แต่พอกด Y ค้างไว้กลายเป็นท่าชาร์จดาบตลอดเลย

นี่ละครับAPเจ้าปัญหาของผม ผมจบฮาดไปแล้ว ยังไม่ปลดเลย แสดงว่ามันต้องเป็นท่าที่ผมไม่ได้ใช้เลย

ใครรู้บอกทีจ้า

--------------------------------------

เวรกรรม... ถามปุ๊บทำได้ปั๊บเลย - -

AP Wicked weave master นะครับ...

คอมโบง่ายๆเลยคือ
- แตะYเพื่อชกหมัดธรรมดา
- รีบกดBทันทีเพื่อต่อคอมโบ แต่ไม่ได้กดเฉยๆครับกดค้างไว้
- ทันทีที่เตะออก ให้คุณRTเฉยๆ เพื่อลังกาหลัง ระหว่างนั้นยังคงค้างที่Bอยู่นะ
- ลังกาเสร็จ กดYอีกที ทั้งๆที่Bยังค้างอยู่ครับ

สรุปง่ายโคตร และคอมโบนี้ท่าทางจะได้ใช้ และมีประโยชน์มากๆ ในไคลแมกโหมด

Edited by 9th TEARDROP, 04 November 2009 - 09:17 PM.

#40 [~FMT~]

Posted 05 November 2009 - 08:52 AM

^

เก็บได้แล้วครับ นึกว่าต้องทำตอนสู้กับศัตรูด้วย กดเองตอนอยู่ที่ไหนก็ได้ ขอบคุณมากครับผม