`

Jump to content

พูดคุยเกี่ยวกับเกม Dragon Age: Origin [PC/PS3/X360]

432 replies to this topic

#41 ~Dante~

Kenjiman

• High Royal Executive Members

Posted 05 November 2009 - 07:32 PM

กลายเป็นกระทู้คุยเรื่องเกมซะแล้วตั้งใหม่เลยดีไหมครับ yoyo_64.gif

#42 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 06 November 2009 - 07:53 AM

ถ้าคนที่เก่ง ภาษา

จะเล่นเกมนี้ได้สบาย แฮ

แต่ไอ้คนแบบ ผม ล่นไป งง ไป

เฮ้ย คุยไรกันฟระในเกม

เออ ว่าแต่

เราจะเซ็ท เพื่อนยังไงให้มัน โจม ตีได้อย่างใจเราคิด บางทีผมเซ็ท แล้ว สั่งให้ ฮีล มันไม่ฮีล

สั่งให้ใช้ สกิลนี้มันไม่ใช้

ผมมละงงจริงๆๆ

เมือ่คืนผมไป จึ้ก กะดึ๋ย ในเกมมา นึกว่าจะมีไร ก็แค่

กรั่กๆๆๆๆๆ

Edited by Indyhell, 06 November 2009 - 08:07 AM.

#43 แป้งฮะ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 06 November 2009 - 08:33 AM

QUOTE (Indyhell @ Nov 5 2009, 07:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก้ตอนแรก ผมไม่รุ้ ผมทิ้ง สมุนไพร ELF ไปหมดเลย ว่าสามารถผสมได้

ของตามเมืองต่างๆก็มี จำกัด

ว้ากกกกกกกกกกก

สกิล ฮิล ชื่อไรครับ

ตอนนี้ผมตั้งให้มัน ออโต้ อัพเลเวลเอง

มึน แต่ มัน yoyo_33.gif

สกิลฮีลก้ไอรูปพยาบาลอ่ะครับ ผมอัพไปเลเวล 2 แล้วได้ Rejuvenate เป็นการเพิ่ม Mana/Stamina แทน
เสียแต่ใช้ใส่ตัวเองไม่ได้ สำหรับตัวฮีลผมใช้ Morigan อ่ะ เพราะตอนนี้มี Mage ตัวเดียวเอง
มีฮีลแล้วเครียดน้อยลงเยอะเลยครับ 55555555

ถามมั่ง
- ไม่ทราบเพื่อนตายระหว่างสู้ สามารถชุบชีวิตได้มั้ย
- ผมเล่น War/Human nobel แล้วตอนนี้เลเวล 7 แล้วอ่ะครับ
ยังไม่เห็นจะเลือก...เรียอกว่าไรดี อาชีพสำรอง
ที่มี Champion Templar Berserker Reaper
ไม่ทราบต้องทำอย่างไรครับ

อันนี้เทคนิคส่วนตัวครับ
- เวลาเจอมอนเยอะๆ อย่าเข้ามั่วครับ ให้ใครซักคนไปลากมา
บางทีมันจะตามมาส่วนหนึ่ง ( บางทีตามมาทั้งฝูงก็สนุกไป - -' )
แล้วตะลุมบอนเก็บเป็นตัวๆไปครับ
- ไอเทมพวกระเบิดถ้าจวนตัวจริงๆ กดใช้เลยครับ โยนอัดกลุ่มมอนไปเลย
และพวกยาเคลือบอาวุธต่างๆ ใช้ได้ใช้เลยครับ เพราะเพิ่ม DMG เยอะพอควร
และสามารถโจมตีพวกธาตุวิญญาณได้ด้วยเช่น พวกทหารผีหุ้มเกราะ ที่โจมตีธรรมดาไม่ได้
เจอมันได้ในปราสาทเด็กนรก Cornor

- การเซทแผนต่อสู้ อธิบายยากอ่ะครับของผมเน้นตัวพระเอก กับ Morrigan
พระเอกจะเป็น
Enemy HP >50% use Overpower ท่าโล่ฟาด 3 ที
Enemy Target Morigan use Shield Bash คือถ้ามีมอนไปตี Morigan ใช้ท่า stun ช่วย
Enemy nearest visible Use ATK โจมตีศัตรูใกล้สุด
Enemy HP < 25% use ไอท่าฟันสองทีแล้วโล่ฟาดครั้งสุดท้ายอ่ะครับ ไว้ปิดเกม

ของ Morigan
Ally Hp < 25% Use Heal
Enemy ล้อมเรามากกว่า 2 Use Mind blast ท่านี้เด็ดมากครับ Stun หมู่รอบตัว
Enemy HP < 50% use เวทน้ำแข๊ง อ่ะครับ ไว้ปิดเกม
Enemy at Melee คือท่ามันเข้ามาระยะประชิดให้ใช้ท่า Horror ไอนี่ก้ประมาณ Stun อ่ะครับ ยืนมึนๆ เราเข้าไปตีฟรี

ส่วนพวก Buff ตัวเองอย่าไปใส่เลยครับเปลืองช่อง พวก Firece strike / Shield wall
กดเอาเองตามสถานการณ์ดีกว่าครับ และท่าเล็กๆ อย่าง Shield bash ก้ด้วย
อย่าพึ่ง AI มากครับเด๋วซึ้ง 55555

ท่าแนะนำ
Mind Blast ของ Morrigan > Stun หมู่
ของหมาน้อย > Stun หมู่ ลืมชื่อท่า
Shield wall > buff ของ War เพิ่มความถึกสำหรับคนรัก Tank
Heal > แน่นอนเพิ่มพลัง

ยาวเลย

สุดท้ายผมเคยเล่น Dungeon Siege มาก่อนครับ ซึ่งเกมมันคล้ายๆกัน เลยเดาแนวออก
ต้องมี Tank 1 mage 1 Dmg dealer 1 อีกหนึ่งคนแล้วแต่
ผมเล่น Warrior สาย โล่ครับ เกราะเยอะสุดอึดสุดเวลาเพื่อนโดนรุมให้ใช้สกิล ... อะไรอ่ะลืม
ที่เรียกมอนมายำเราแทน ช่วยได้เยอะครับ

yoyo_33.gif ลุยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

#44 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 06 November 2009 - 08:53 AM

คุณแป้งฮะ

ช่วย เอาภาพ ที่คุณเซ็ท มาให้ผมดูทีได้ไหมครับ

ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

บางทีบางตัว ตีอยุ่ดีๆ มันหยุดตีเฉย ยืนนิ่งเลย

#45 แป้งฮะ

Posted 06 November 2009 - 09:13 AM

ครับบางทีมันเอ๋อๆ
การเซทนี้เป็นแนวทางแบบเจอพวก อ่อนๆ เท่านั้นอ่ะครับ อย่าไปหวังมันมาก
พอถึงเวลา ซีเรียส จริงๆ ต้องคุมเองทุกอย่างเลยครับ ถึงแผนที่ว่าไปเลย ต้องวางกันใหม่สดๆ
กด Space bar แทบจะทุกวินาที
คอยกดสั่งตลอดอย่าให้ว่าง

เกมนี้ดีอย่างตรงที่ว่าเราใส่คำสั่งไปปุ๊บ มันจะทำงานทันทีเลย เยี่ยมมาก
ไม่เหมือน Knight of the old republic

ไว้ตอนค่ำแล้วกันครับตอนนี้ไม่ได้อยู่บ้าน อิอิ
ถ้ายัง งงๆ อยู่ ก้เน้นพวก Heal ไว้ก่อนครับ

#46 Indyhell

Posted 06 November 2009 - 09:19 AM

ตอนนี้ผมก็ใส่ ฮีล ด้วยตัวเองอยุ่

#47 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 06 November 2009 - 09:36 AM

ผมว่ากดหยุดแล้วคิดสดๆดีกว่าครับ
หลังๆมีโดนรุมแบบเป็นกองทัพเลย(แค่10ตัวก็จะแย่แล้ว) พึ่งaiไม่ค่อยได้ครับ 0eeeff42.gif

#48 Shinchiro Taiga

やらないか ?

Posted 06 November 2009 - 09:38 AM

ระบบกลยุทธการสู้ มันจะคล้ายๆกับ Gambit ของ FF12 อะนะ ถ้าเคยใช้ก็เข้าใจไม่ยาก

ยิ่งอัพสคิลอันสุดเท้าย ชื่อไรหว่า Battle Tactic มั้ง เราจะยิ่งมี Slot ใส่แผนสู้มากขึ้น

ปล. สคิล Survival ทำให้เห็นศัตรูในแผนที่ได้ ผมพิมพ์ผิดเป็น Nature

ถามมั่ง
- ไม่ทราบเพื่อนตายระหว่างสู้ สามารถชุบชีวิตได้มั้ย
- ผมเล่น War/Human nobel แล้วตอนนี้เลเวล 7 แล้วอ่ะครับ
ยังไม่เห็นจะเลือก...เรียอกว่าไรดี อาชีพสำรอง
ที่มี Champion Templar Berserker Reaper
ไม่ทราบต้องทำอย่างไรครับ

1. ยังไม่เคยลองชุบเลยครับ รู้แต่ว่า ถ้ามันตายแล้วฟื้นหลังสู้จบ จะมีโทษแดงๆติดอยู่ เป็นอาการบาดเจ็บ เช่นกระดูกหัก เลือดออก
ส่งผลให้ Status ลดลง ต้องใช้ชุด Med Kit รักษา
2. น่าจะมีเควสต์ให้ทำครับ คงต้องเล่นไปเรื่อยๆ

กลายเป็นกระทู้คุยเรื่องเกมซะแล้วตั้งใหม่เลยดีไหมครับ yoyo_64.gif

ไม่ต้องตั้งใหม่ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมเปลี่ยนหัวกระทู้เอา

Edited by Shinchiro Taiga, 06 November 2009 - 09:40 AM.

#49 แป้งฮะ

Posted 06 November 2009 - 09:42 AM

มันก้แทบจะคิดสดทั้งเกมอ่ะนะ 55555 ยากโคตรๆ

ด่านปราสาท ผมเปิดเสียงดังพอควรเดินไปเงียบๆ

ศัตรูโผล่มายังกับ Deadspace ตกใจชิบหอย โกยแทบไม่ทัน

#50 Shinchiro Taiga

やらないか ?

Posted 06 November 2009 - 09:45 AM

- STR เพิ่มพลังโจมตีกายภาพ
- DEX เพิ่มความเร็วในการโจมตี ความแม่นยำ และการหลบหลีก
- WILL เพิ่ม Max Mana และ Max Stamina (เอาไว้ใช้ท่า)
- Magic เพิ่มพลังโจมตีและป้องกันเวทมนตร์
- Cunning ค่าความฉลาด เพิ่มความเร็วในการเรียนรู้ทักษะ และประสิทธิภาพการใช้สคิลและแท็กติก
- Constitution ค่าความแข็งแกร่ง เพิ่มพลังชีวิตและพลังป้องกัน

วิธีอัพค่าพลังต่างๆ อันเก่าผมจำผิดไปนิด

#51 Indyhell

Posted 06 November 2009 - 09:52 AM

วอน ท่านที่ พอรุ้เรื่อง Item ครับ ช่วยบอกได้ไหม ว่า อันนี้ใช้อะไรมั่ง

ผมพึ่งรุ้จากท่านนี่ละ Med Kit ไว้รักษา

ตรงหน้า EQUIP MENT ที่มีรูปคนตัวเล็กๆ แล้วขึ้นเป้นตัวเลขสีแดงใช่ไหมครับ

Med Kit รักษาตรงนี้ใช่ไหมครับ

#52 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

Posted 06 November 2009 - 09:53 AM

เมื่อไรของPS3จะมาเนี่ย เข้ามาเก็บข้อมูลเทนนิคของเพื่อนๆ แต่ยิ่งอ่านยิ่งทรมานจิต เห็นคนอื่นเล่นกันสนุกสนาน yoyo_63.gif

#53 MikAFeveR

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 06 November 2009 - 09:56 AM

อันนี้ไกด์ของprimaครับแจกๆๆ ผมเอาไว้ดูพวกไอเท็มค่อนข้างละเอียดเลย
http://www.mediafire.com/file/zzmzmmwjlmt/DAO.P.G.S.chm

ปล.ถ้าเปิดไม่ได้ให้คลิกขวาที่ไฟล์แล้ว unblock นะครับ

QUOTE (Indyhell @ Nov 6 2009, 09:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วอน ท่านที่ พอรุ้เรื่อง Item ครับ ช่วยบอกได้ไหม ว่า อันนี้ใช้อะไรมั่ง

ผมพึ่งรุ้จากท่านนี่ละ Med Kit ไว้รักษา

ตรงหน้า EQUIP MENT ที่มีรูปคนตัวเล็กๆ แล้วขึ้นเป้นตัวเลขสีแดงใช่ไหมครับ

อันนั้นเป็นความอ่อนล้าจากการใส่เกราะครับ ที่เกราะจะมีบอกไว้ว่าค่า fatigue มีอยู่เท่าไหร่
ยิ่งมีค่า fatigue มากตัวละครเราจะฟื้นฟูhp stamina mpได้ช้า่ครับ

Edited by MikAFeveR, 06 November 2009 - 10:01 AM.

#54 Shinchiro Taiga

やらないか ?

Posted 06 November 2009 - 10:02 AM

QUOTE (Indyhell @ Nov 6 2009, 09:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าอาการบาดเจ็บจะเป็นโลโก้สีแดงๆ กรอบสี่เหลี่ยม ด้านบนของหน้าจอ Inventory ลองอ่านดูมันจะบอกว่าเราบาดเจ็บยังไง

เช่นกระดูกหัก STR ลด , บอบช้ำ พลังป้องกันลด ฯลฯ

Med kit ที่ผมมีตอนนี้มี 2 แบบคือ แบบปกติ รักษาอาการบาดเจ็บได้ 3 อย่าง (ตายไป 3 หน) ถ้า Lesser Med kit ชุดเล็กก็ 1 อย่าง (ตาย 1 หน)

Edited by Shinchiro Taiga, 06 November 2009 - 10:03 AM.

#55 แป้งฮะ

Posted 06 November 2009 - 10:41 AM

ค่า Fat ยังไงก้ต้องมีครับ มากน้อยว่าไป
แต่ตัวผมยัดเกราะ Heavy อย่างเดียว เน้นอึดไว้ก่อน
ตัวอื่นๆ ก็ว่ากันไป

เรื่องสงสัยอีกแล้วกับ Full set Bonus นี่มันดูรายละเอียดตรงไหนอ่ะครับ
ว่าได้อะไรบ้าง
เห็นแต่ ไอค่อน บอกว่าได้ โบนัส จากเซทที่เราใส่

#56 Indyhell

Posted 06 November 2009 - 10:50 AM

คุณ MikAFeveR

ผมโหลดที่คุณให้โหลดมาแล้ว

มันใช้โปรแกรมอะไรเปแิดครับ

***อ่อเปิดได้แล้ว ต้อง เลือก properties แล้วเลือก UNBLOCK***

Edited by Indyhell, 06 November 2009 - 10:53 AM.

#57 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 November 2009 - 12:24 PM

ตอนนี้เล่นไปอย่างช้าๆๆๆๆๆ มากกกกๆๆๆ

เล่นไปดูวิวไป save รูปไป save เป็น movie ไป สวยจริงๆ

เพลงก็เพราะ

ทุกนาทีในการเล่นนี่ให้ ความบันเิืทิงที่คุ้มค่ามากๆ

#58 Vince 123456

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 November 2009 - 02:06 PM

เมื่อวานเล่นถึง werewolf ..... ตอนนี้มาถึง circle of mage

สนุกมากมายครับเกมนี้ มี option / choice ให้เยอะมากๆๆๆ สุดยอด RPG

แล้วก็เอาเกราะ Blood Dragon Armor / full set มาให้ดู อิอิ

ของแถมมันดันให้มาแค่เกราะ / มือ เท้า หัว ต้องซื้อกับ drawf เอา -0-

#59 MikAFeveR

Posted 06 November 2009 - 02:33 PM

เพิ่งได้เซ็ต Juggernaut มาครับเงาวับๆ ต้องฆ่า revenant 3 ตัว
โหดดีมากๆ ใส่blood dragonทั้งตัวยังแย่เลยปั๊มยาพัลวัน yoyo_63.gif

#60 Indyhell

Posted 06 November 2009 - 03:25 PM

เกราะแต่ละคน งามๆทั้งนั้น

ของผมใส่มั่วเลย

บางทีกดเผลอขายไปอีก