`

Jump to content

ชมรม Fitness เล่นกล้าม

3979 replies to this topic

#1 dy_break

คนเก่ง

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2009 - 06:53 AM

ตอนนี้ผมอยากแนะนำหนังสือตัวนี้มากครับ เขาครบทุกสิ่งที่เราอยากรู้
เรามาดูกันสิว่าใครเป็นอย่างไรกันบ้าง
ผมเองครับ ชื่อดี้

คุณ Hyuga Masho
คุณ tintinpotter
คุณ Devilot ชื่อเล่น ชัย ครับ
รูปสมัยก่อนของแก

อันนี้ปัจจุบัน

พี่ชัย ปี 2013

คุณGuitar_O

คุณ Hero
คุณ Luzifer
คุณ KonGIE
คุณ badmovie
คุณ Takken man
ก่อนเล่น
หลังเล่น
คุณmike63 หรือพี่ต่าย

.................แนะนำจากพวกเรา............
.
.
อยากทราบเรื่องอาหารเสริมใช้เล่นกล้าม สรรพคุณ ผลดี ผลเสีย
กินอย่างไรเห็นผล เล่นอย่างไรกล้ามโตไว
กูรูทั้ง2 Devilot (พี่ชัย) Jayluminous (คุณเจ)พร้อมให้คำแนะนำอย่างถูกวิธีครับ :o_sorry:
ใครจะซื้อชุดเหล็กแนะนำที่นี่นะครับ ถูกมากๆแต่ต้องไปเอาที่โรงงานเลยนะครับสมุทรปราการจากคุณ Devilot
http://www.singheng....ll_barbell.html
อาหารเสริมราคาถูก by คุณเจ
http://www.amino10.com/
http://www.musclefoodshop.com/
http://www.thaibodybuilding.net/
http://www.welovesho...pzbodybuilding/
http://www.fitwhey.c...CFQFB6wod0ROOvA
http://www.welovesho...p?shopid=167878
-
-----แนะนำยาเผาไขมัน (fat burn)จากคุณ K0nGiE ----
Fat burn มี 2 ประเเภทครับ

1.Non Thermogenic Fat burner (นอนเทอร์โมจินิค แฟตเบิร์เนอร์) หรือ แฟตเบิร์เนอร์ที่ไม่เกี่ยวข้องกับระบบพลังงาน และ ความร้อนในร่างกาย ส่วนประกอบหลักที่สำคัญของ แฟตเบิร์นแบบนี้คือ กรดอมินโนที่ชื่อว่า L-carnitine หลักการทำงานของอาหารเสริมประเภทนี้คือ อาศัยความสามารถของการนำพาไขมันของ L-carnitine เพื่อนำไขมันไปเบิร์นเป็นพลังงานได้มากขึ้นผ่านการออกกำลังกายแบบใช้ออกซิเจน เช่น เต้นแอโรบิค, เดินลู่, ปั่นจักรยาน และ อาจมีองค์ประกอบจากสารสกัดอื่นๆ เช่น สารสกัดจากสาหร่ายทะเลสีน้ำตาล เพื่อลดความอยากอาหาร อื่นๆเป็นต้น อาหารเสริมประเภทนี้ได้แก่ Twinlab CutII, Dymatize Acetyl L-carnitine 90caps, Isatori Lean System 7 แฟตเบิร์นประเภทนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ออกกำลังกายแบบแอโรบิคร่วมด้วย เช่น สามารถเดินลู่วิ่งหลังเล่นเวท 30-60 นาที แต่จะส่งผลน้อยกว่าหากใช้กับการออกกำลังกายแบบไม่ใช้ออกซิเจน เช่น การเล่นเวทเป็นต้น

2.Thermogenic Fat burner (เทอร์โมจินิค แฟตเบิร์เนอร์) หรือ แฟตเบิร์เนอร์ที่เกี่ยวข้องกับระบบพลังงาน และ ความร้อน หลักการทำงานของแฟตเบิร์นแบบนี้คือ เพิ่มระบบเผาผลาญพลังงานพื้นฐานของร่างกาย (Basal Metabolism) โดยการใช้ส่วนประกอบต่างๆ เช่น Caffeine, Yohimbine เพื่อกระตุ้นตัวรับที่ทำหน้าที่สั่งให้เกิดการเผาผลาญไขมัน และ ยังมีส่วนประกอบอื่นๆ เช่น สกาเรีย คาเทชิน ซึ่งแตกต่างกันในแต่ละผลิตภัณฑ์ และ แต่ละยี่ห้อ แต่หลักๆแล้วการทำงานเหมือนกัน คือ เมื่อระบบเผาผลาญพื้นฐานมากขึ้นแล้ว ไม่ว่าเราจะทำอะไร จะนั่ง จะนอน เล่นเวท หรือ ทำแอโรบิค ร่างกายก็จะใช้พลังงานมากขึ้น พอพลังงานถูกใช้มากขึ้น เราก็สามารถลดไขมันได้เพิ่มขึ้นนั่นเอง ซึ่งข้อดีตรงนี้ทำให้แฟตเบิร์นแบบเทอร์โมจินิค สามารถเพิ่มประสิทธิภาพการเผาผลาญไขมันได้ไม่ว่าจะออกกำลังกาย แบบแอโรบิค หรือ แอนแอโรบิค หรือ แม้กระทั่งไม่ออกกำลังกายเลยร่างกายก็สามารถลดไขมันได้บ้างเนื่องจากระบบเผาผลาญที่มากขึ้นนั่นเองทำให้การใช้พลังงานต่อวันมากขึ้นแม้ไม่ได้ออกกำลังกายอะไรเพิ่มขึ้นเลย และ ถ้าเรายิ่งออกกำลังกายระดับพลังงานก็จะยิ่งถูกใช้มากขึ้นอีกนั่นเอง

สรุปคือ
1.นอนเทอร์โมจินิค เน้นการนำ ไขมัน ไปเผาผลาญโดยตรง ส่วนเทอร์โมจินิค เน้นการเผาผลาญไขมันจากการที่ร่างกายใช้พลังงานมากขึ้น
2.นอนเทอร์โมจินิค เหมาะสำหรับการออกกำลังกายแบบแอโรบิค เทอร์โมจินิค สามารถใช้ได้กับการออกกำลังกายทั้งแบบ แอโรบิค และ แอนแอโรบิค
3.การใช้แฟตเบิร์น แบบเทอร์โมจินิค และ แบบนอนเทอร์โมจินิคคู่กันให้ผลดีที่สุด
-------------แนะนำวิธีเล่น-----------------

View PostDevilot, on 01 October 2011 - 10:03 PM, said:

ผมพึ่งตอบ PM คุณ Note ก่อนปิดบอร์ดไปพอดีครับ คือช่วงอกกับแขนนะครับ จริงๆมีพวกหลังกับขาอีกแต่มันยาวครับ ลองเล่นตามนี้ไปก่อนก็ได้ครับ

ส่วนจะเริ่มเล่นเวทแนะนำอย่างยิ่งครับใส่เสื้อผ้าได้สวยและหล่อมากขึ้นเยอะครับ เมื่อก่อนผมก็แขนเล็กเหมือนผู้หญิงเลย 55
หลักๆเลยก็ต้องเล่นอาทิตย์นึงซัก 3-4 วัน เล่นแรกๆให้เล่นทั่วทั้งตัวก่อน

รูปเปรียบเทียบกับเมื่อปีก่อนเล่น
ช่วงนี้รู้สึกบ้าพลังเล่นเกือบทุกวัน เริ่มเล่นท่าโหดๆได้สบายและ รู้สึกใหญ่กว่าในรูปเสื้อแดงมาอีกหน่อย ^^ อยากใหญ่กว่านี้อีกซัก 5 โลกล้ามครับ อัดต่อไป

ปี2013 มีใครเปลี่ยนแปลง หรือคงสภาพเดิมบ้าง
คุณGamer Jr

Posted ImagePosted Image

พี่ชัย

ลุงต่าย

คุณ
Everlast

อก ก็ Benchpress เริ่มจากเบาๆก่อนก็ได้ครับดูว่าเรายกได้ถึงประมาณ 10-12 ทีแล้วไม่ไหวนั่นคือน้ำหนักที่เราต้องยกครับ ท่าละ 3-4 เซ็ท เซ็ทละ 8-12 Rep

ให้เน้นเล่นอกกลางให้ใหญ่ก่อนครับ 4 เซ็ท เซ็ทละ 10 Rep

เสริมอกบนด้วยก็ดีครับ โดยการปรับเบาะขึ้นซัก 30-40 องศา 4 เซ็ท เซ็ทละ 10 Rep อาจยกได้เบากว่าอกกกลางครับปรับน้ำหนักลง

หลังเล่นอกเล่นท่านี้เพิ่มด้วยครับ ทำให้อกโดยรวมกว้างขึ้น

หรือแมชชีนตัวนี้ก็ได้

ท่าเล่นไหล่มี 4 ท่าที่ควรเล่นคือ
Dumbell Press ได้หัวไหล่โดยรวม 4 เซ็ท เซ็ทละ 10 Rep

Front Lateral ได้ไหล่หน้า

Side Lateral ได้ไหล่กลาง

Bent Over Lateral Raise ได้ไหล่หลัง

ท่าเล่นแขนมีหลายท่ามากลองเลือกดูครับ

Bicep หรือหน้าแขน เล่น 3 ท่านี้ก็พอแล้วครับแต่เน้นที่ ท่าแรก Standing dumbell curl 4-5 เซ็ทเซ็ทละ 10-12 ที เอาแบบยกแล้วหมดแรง

หลังแขน
5 เซ็ทเซ็ทละ 10 ที
ท่านี้ให้แขนแนบลำตัวขยับหมุนแค่ช่วงโฟร์อาร์มนะครับ

ยกตัวขึ้นและลงครับ 5 เซ็ทเซ็ทละ 15 ที

เกร็งแขนดัีนไปข้างหลังครับ
Posted Image Posted Image

ท่าเล่นหลัง
ท่านี้เล่นได้ทั้งดึงไปหลังท้ายทอยและดึงมาหน้าอกนะครับ เล่นทั้งจับกว้างและแคบเลยครับ ได้หลังกับปีก
จับกว้าง จับแคบ ดึงมาหน้าดึงมาหลังจะรวมเป็น 4 ท่าครับ

ช่วง แรกๆเล่นเท่านี้ก่อนก็ได้ครับถ้าไำม่หมดก็แยกแบ่งเป็น 2 วันก็ได้ครับ เล่น 2 วันพัก 1 วันสลับกันไป เล่นเสร็จแต่ละวัน วิ่งคาร์ดิโอหรือปั่นจักรยานซัก 20-30 นาทีกำลังดี ครับ

เรื่องกินเน้นพวกเนื้อสัตว์ นม ปลา ผัก ผลไม้ครับ พยายามหลีกเลี่ยงพวกน้ำตาล ข้าว ไขมันทอดๆ

กินให้ครบอย่างน้อย 3 มื้อครับ หนักมื้อเช้าได้ มื้อเย็นเบาหน่อย ถ้าเราเล่นหนักมันจะกินได้เยอะเองครับ

ส่วนโปรตีนเสริมจริงๆยังไม่ค่อยจำเป็นครับ แต่ถ้ากินเพิ่มก็จะช่วยได้ดีครับ
ซื้อจากที่นี่ได้เลยครับ
www.fitwhey.com
แนะนำเป็นสองตัวนี้ก่อนครับ เลือกเอา 2 ยี่ห้อนี้คุณภาพพอกันครับ
http://www.fitwhey.c...hey-protein-5lb

http://www.fitwhey.c...2%E0%B8%94-5lbs

และวิตามินรวมเซนทรัมวันละ 1 เม็ดครับ

ลองทำตามนี้ดูซัก 2-3 เดือนจะเห็นว่ารูปร่างเราเปลี่ยนไปเยอะครับ ^^

ปล. น้ำหนักที่ยกอย่ายกหนักมากจนผิดฟอร์มหรือโกงนะครับ เล่นให้ถูกฟอร์มจะดีกว่ายกหนักแต่โกงครับ

ดัมเบลที่เปลี่ยนไม่ได้น้ำหนักที่เขียนจะเป็นน้ำหนักดัมเบลทั้งอันครับ

ส่วนถ้าแบบเปลี่ยนน้ำหนักได้ แกนจะประมาณ 2.2-2.5 ส่วนแผ่นน้ำหนักก็จะหนักตามที่เขียนที่แผ่นครับ

แต่ตามฟิตเนสบางที่จะเขียนเป็นปอน์ด Lb นะครับต้องดูดีๆ โดยเฉพาะพวกแผ่นเหล็กตามเครื่องแมชชีน
ขอขอบพระคุณพี่ชัยมากครัย ที่สละเวลาช่วยเหลือแนะนำ น้องๆ
เวปเกี่ยวกับหุ่นนายแบบ (นักเพาะกาย)ของไทย by คุณ thebester119
http://www.freakwhey..._id=1&cate_id=3

เวปที่ทำให้คุณเข้าใจง่าย จากคุณ
GodSlaYeRz
http://www.coopersguns.com/videos/exercise-encyclopedia

Edited by dy_break, 01 August 2014 - 02:12 AM.

#2 Kraziesp

อย่างที่บอกล่ะครับ just the way it is

• Royal Executive Members

Posted 13 October 2009 - 07:51 AM

รับรองว่าคุณ dy_break ดังแน่นอนครับแบบนี้

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล และความมีน้ำใจช่วยเหลือ และแบ่งปันความรู้ชั้นยอดแบบนี้

อย่างที่บอกล่ะครับ just the way it is

#3 proskuneo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 October 2009 - 08:39 AM

ว้าววววว เดี๋ยวลองไปยกตามมั่งดีก่า

#4 zar0079

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 October 2009 - 08:43 AM

ท่าน จขกท เอาดัมเบลผูกติกกับจอย dualshock โชว์หน่อยครับ b6b25dc6.gif

#5 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2009 - 08:48 AM

ถึงคุณจะบอกชื่อท่าจะมีสักกี่คนที่เข้าใจครับ

ถ้าจะให้ดี อยากให้แนะนำให้ครบทั้งตัวเลยนะครับ แต่ดูรูปร่างคุณแล้วดูท่าจะได้การเบิร์น จากการเต้น b-boy แน่ๆ

ผมไม่อยากโพสแทรกแล้วครับ ยังไง จขกท ก็ทำต่อไปนะครับ จะรอดูให้หมดก่อนจะมีคำถามครับ

#6 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 October 2009 - 08:53 AM

จขกท เล่นมานานขนาดไหนแล้วอ่ะครับ

#7 Oae

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 October 2009 - 09:01 AM

เจ๋งครับ

ผมเล่น ที่ CAL WOW ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ เพราะอู้ซะเยอะ 5555
อยากมีกล้ามแบบนิดหน่อยพอ (แฟนไม่ชอบ)แต่อยากให้ผอมและกระชับโดยเฉพาะช่วงท้อง และ พุง
สูง 169 หนัก 65 ครับ
มีคำแนะนำไหมอ่ะครับ

ปัจจุบัน วิ้ง 8km/hr 40 นาที ต่อด้วย เล่นท้อง หลายๆท่า ประมาณ 30-40 นาที แล้วก็ส่วนอื่นๆ แล้วแต่ขี้เกียจหรือเปล่า

มีพุงนิดหน่อยอิอิ ไอ้ตรงพุงนี่ลดไงอ่ะครับ yoyo_04.gif

#8 bobobobo_rider

Posted 13 October 2009 - 09:16 AM

QUOTE (zar0079 @ Oct 13 2009, 08:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าน จขกท เอาดัมเบลผูกติกกับจอย dualshock โชว์หน่อยครับ b6b25dc6.gif

นั่นสิชาว DGO เล่นออกบ่อย คงได้กล้ามกันก็คราวนี้แหละ

#9 KappaMan

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 October 2009 - 09:45 AM

ใครที่สนใจเริ่มเล่นน่าจะตั้งเป้าหมายไว้ร่วมกันนะครับ เช่น เล่นอีก 6 เดือนแล้วแก้ผ้ามาถ่ายรูปโชว์กัน เหมือนเป็นการแข่งขันนิดๆ แต่เป็นการช่วยสร้างแรงจผลักดันครับ yoyo_92.gif

#10 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 13 October 2009 - 10:21 AM

ท่าน จขกท. คือแรงบันดาลใจให้ผมเลยนะเนี่ย

#11 Archangel

• Interests:Game Cartoon Movie NewTechnology

Posted 13 October 2009 - 10:31 AM

หลังจากนี้ผ่านไป 6 เดือน ถ้ามี มิตติ๊งบอร์ด สงสัย
เพื่อนชาว DGO กลายเป็นพลัง K เต็มสถานที่จัดแน่ๆ 3070242c.gif

คนอื่นมองคงคิดว่านี่ชมรมเพาะกาย มามิตติ๊งกัน b048a2d2.gif

#12 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

Posted 13 October 2009 - 10:34 AM

จขกท.หุ่นทรมานใจม่วงมาก แบบนี้พี่น้องชาวม่วงเรา PM ไปหาพรึ่บพรั่บแน่ อิอิ

ผมก็อยากรูปร่างดีมั่ง แต่คงไม่ต้องแบบจขกท. เพราะผมเป็นคนกระดูกเล็ก แค่อยากมีกล้ามเนื้อให้ตัวดูแน่นๆกว่านี้หน่อยอะครับ จะได้ใส่เสื้อผ้าแล้วดูดี กระทู้นี้สร้างแรงบันดาลใจให้ผมแล้วครับ เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านไปจะวิดพื้น+ซิทอัพ

#13 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 13 October 2009 - 11:15 AM

QUOTE (หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน @ Oct 13 2009, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จขกท.หุ่นทรมานใจม่วงมาก แบบนี้พี่น้องชาวม่วงเรา PM ไปหาพรึ่บพรั่บแน่ อิอิ

ผมก็อยากรูปร่างดีมั่ง แต่คงไม่ต้องแบบจขกท. เพราะผมเป็นคนกระดูกเล็ก แค่อยากมีกล้ามเนื้อให้ตัวดูแน่นๆกว่านี้หน่อยอะครับ จะได้ใส่เสื้อผ้าแล้วดูดี กระทู้นี้สร้างแรงบันดาลใจให้ผมแล้วครับ เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านไปจะวิดพื้น+ซิทอัพ

แบบ Avatar ท่านน่ะหรือ ฮิฮิ

แซวเล่นเน้อ

Edited by GapKung, 13 October 2009 - 11:16 AM.

#14 junkytk

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 13 October 2009 - 12:39 PM

ขอบคุณมากสำหรัทิปดีๆครับ

#15 junkytk

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 13 October 2009 - 12:43 PM

ว่าแต่เล่นและกินอย่างนี้อาทิตย์ละกี่ครั้ง ครั้งละประมาณกี่ชั่วโมงครับ

#16 djduo

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 13 October 2009 - 01:10 PM

ผมก็เล่นที่ true central world เหมือนกันครับ
ถ้าผมเห็นคนหน้าเหมือนในรูปผมเดินเข้าไปทักเลยนะ 555

#17 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 13 October 2009 - 01:15 PM

โอ้ว... มาแล้วๆ ซิกแพคแมน..
บอกตรงๆแค่เห็นกระทู้ก็ฟิตขึ้นมาแล้ว ฮึ่ยๆ

รบกวนเสนอความเห็นส่วนที่ผมเขียนแทรกทีนะครับ อยู่ใน[]สีเทา

QUOTE (dy_break @ Oct 13 2009, 06:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับทุกท่าน ขอบคุณมากกับเสียงตอบรับ
ผมเลยไม่รีรอช้า ที่จะนำข้อมูลมาฝาก ไม่ว่าจะเรื่องการกิน หรือการเล่น
หลายคนคงอาจจะนำไป ปฏิบัติตาม หรือถ้าใครมีวิธีการเล่นที่นอกเหนือผมกล่าวมา
ก็กรุณาแนะนำบ้างนะครับ

.
.
บางท่านที่กล่าวมาว่าเล่น ช้าๆกับเร็ว นั้นมีความแตกต่างกันมาก
เล่นช้า------กล้ามเนื้อจะขยาย ให้ใหญ่ขึ้น แล้วกล้ามเนื้อจะ ใช้เวลาในการเข้ารูป
เล่นเร็ว-----กล้ามเนื้อจะกระชับ เข้ารูปได้ง่าย ความใหญ่โตอาจจะใช้เวลา
[อันนี้หมายถึงยังไงครับ ไอเล่นช้าเล่นเร็ว หมายถึงรีบๆยกกับค่อยๆยกอะเหรอ]
.
คุณหยาด เล่าให้ผมฟังว่าเขากินข้าว ประมาณ4มื้อ ห่างกันช่วงเวลา4 ช.ม ถ้าเป็นผมคงไม่ไหวครับเพราะว่า ผมไม่มีอันจะกินครับ แต่ถ้าคิดว่า ไม่เป็นก็แล้วแต่ คุณหยาดแล้วกันครับ
แต่ถ้าคุณ หยาด คิดว่าลำบากที่ต้องมากินบ่อยอย่างนี้ ต้องกะเวลาผมอยากแนะนำให้ กินเท่าที่เรากินได้ดีกว่าครับ แล้วเล่นมันหนักๆ

[อันนี้เป็นเรื่องจริงที่น่าตกใจ สำหรับคนที่เคยเห็นรูปร่างผมนะครับ 4มื้อทุก4ชม.จริง ลองนับเวลาดู
จะพบว่าแม่มตื่นมาก็แดก ยันไปถึงก่อนนอนเลย... แต่ก็ยังแห้งอยู่

อาหารที่ผมกินก็ไม่ได้พิเศษหรือแพงอะไร เน้นที่เนื้อกับไข่ แต่ละมื้อไม่เบิ้ลครับ กินปกติที่ชาวบ้านกิน
เพราะเขาว่าร่างกายจะดูดซับเอาไปใช้ได้ตลอดเวลาดีกว่า กินเยอะๆมันจะจุกและร่างกายจะเข็ดเอา

แต่จะมีมื้อพิเศษคือ ไข่ หรือไข่ขาว 2ฟองแทรกอยู่ด้วย
ส่วนตัวคิดว่าไม่ทรมานครับ วิธีนี้ ออกจะเพลินกับการกินด้วซ้ำ]

พี่AYAGO ถ้าหุ่นอย่างพี่อยากให้ตัวเองลดน้ำหนักลง ควรงดกินเบียร์ หรือ เหล้าก่อนนะครับ ควรวิ่งเยอะๆด้วยครับ
.
.แต่ก่อนผมเป็นคนที่ผอมมาก ผมคิดว่าพยาธิคงแยกสารอาหารผมแน่ๆ กินอะไรก็ไม่อ้วนสักที คิดว่าชาตินี้คงไม่มีกล้ามกับเขาหรอก
ผมเต้นB-Boy มันไม่ต่างอะไรกับ ออกกำลังกาย เจอเพื่อนที่ไม่ได้เจอกันนานๆ มันทักว่าไปทำอะไรมามีกล้ามนะ
ผมไม่เคยรู้ตัวเองเลยว่า ร่างกายของตัวเองมันเปลี่ยนแปลง ตอนนั้นผมน้ำหนัก49กิโล ทุกท่านอย่าท้อนะครับ

[โห... หนัก 49เองเหรอ ผมว่าผม 174/53โล นี่บวบแล้วนะเนี่ย
เห็นคุณในวันนี้แล้ว รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมากเลยอะ ตอนนี้คนที่ไม่ได้เห็นผม 2-3เดือนแล้ว
เริ่มทักผมว่ามีเนื้อมีหนังขึ้นแล้วนะ เพราะนน.ผมขึ้นมา 1.5โล(อัดแทบตายได้มาแค่เนี้ย)
อันนี้ลึกๆดีใจมากกว่าชมว่าหล่อขึ้นซะอีก อิๆ]

. ข้อแนะนำของผม(ส่วนตัว)
(( สิ่งที่ผมไม่อยากให้กิน))
1. เหล้า กับเบียร์นะครับ อันนี้ตัวทำให้ลงพุง
[ง่ะ.. ข้อแรกก็สอบตกแล้ว เหอะๆ ผมไม่ได้กินเหล้าเฉยๆด้วยสิ ผสมเป็บซี่ล้วน
คืนนึงเป็น 10ๆแก้ว ผลหรือครับ พุงครับ ยื่นนิดๆ ผอมแต่เสือกมีพุงนี่ปวดตับจริงๆ]

2. อาหารขยะทั้งหลาย แฮมเบอเกอร์
[อันนี้ไม่ค่อยได้กิน]
3. อาหารที่มีใขมัน ใครที่คิดว่าตัวเอง อ้วนง่ายไม่แนะนำ
[ผมเป็นคนที่ immune ธาตุไขมัน 100% ไขมันตีผมไม่เข้า]
.
ข้อแนะนำการเล่น(จะได้ผลลัพธ์เร็วที่สุด)

1. สถานที่ออกกำลังกาย มีอุปกรณ์ครบ
2. หาเป้าหมาย คนที่เล่นด้วยกัน(ถึงไม่รู้จัก) เปรียบแทบรูปร่างเรากับเขา แล้วเล่นให้หนักกว่าเขา (แล้วเจอกันอีก 1เดือน)
3.หาคนที่รูปร่าง(ถูกใจ) แล้วแล่นตามเขา ถ้าเขามีอะไรน่าสนใจ ก็ทำตามเขาแต่ถ้าเข้าไปตีสนิทได้ยิ่งดี
4.ถ้าได้แทรนเนอร์ (เพื่อน หรือ คนที่เล่นด้วยกัน) ถ้าเขาบังคับให้เราเล่นเกินร่างกายจะรับได้ อันนี้เห็นผลเร็วมาก เพราะเขาจะช่วยเซพท่าให้เรา แล้วสอนให้เล่นอย่างถูกวิธี ถ้ามีเทรนเนอร์ที่ผมกล่าวจะดีมากครับ
(ข้อนี้เจอกับผมเต็มๆ ทรมาน แต่สนุกดี) เพราะนักกล้ามที่เขาแข่งขันกัน เขาจะเล่นกันเป็นทีม 2-3 คน จะช่วยกัน
ข้อแนะนำ (เห็นผลช้าสุด)[/size]
1. เล่นคนเดียว (ที่บ้าน)ส่วนตัวผมมันไม่ค่อยมีกำลังใจเล่น เล่นไม่สนุกเท่าใหร่ ครับบางท่านอาจจะชอบเล่นคนเดียว ก็แล้วแต่ครับ
2. เล่น5นาที พัก 1ชั่วโมง บางทีผมเห็นคุยโทรศัพท์ หรือคุยกันบ้าง
เรื่องอาหารการกิน
อันนี้ของผมนะครับ
เห็นหลายท่านอยากดูตารางการกินของผม สำหรับผมไม่มีอะไรมากหาได้ตามตลาดขายผัก

ก่อนที่ผมจะไปเล่น ผมจะกินอาหารเหล่านี้ ก่อน2-3ชั่วโมง
ผมจะกินข้าว ตามด้วยใข่ขาว 2 ฟอง ใข่ขาว+ใข่แดง2 ฟอง (อันนี่ทำให้ผมเกือบอ๊วกตั้งหลายครั้ง) ตามด้วยนมถั่วเหลือง1-2 กล่อง น้ำตาลต่ำ
แล้วกินกล้วย 2-3ลูก
[อัดอย่างงี้ก่อนเล่น ไม่อ๊วกมาหมดเหรอพ่อ]

มีบางท่านถามผมว่ากินอาหารเสริมตัวไหนดีเวย์ ดีไหม อันนี้ผมไม่เคยกินเลยครับ
พี่ที่เป็นเทรนเนอร์(เล่นด้วยกัน)เขาเคยไปเล่นกับพวกนักล้าม เขาบอกว่า
อาหารที่ดีที่สุด ถึงจะเล่นไม่หนัก แต่ประโยชน์ต่อร่างกายมากคือ อาหารครบ 5หมู่ครับ ขี่หลังเสือแล้วต้องเล่นให้หนัก

[size="4"]มือใหม่ควรเล่นอย่างไร

อันนี้ผมก็ไม่รู้จะอธิบายท่าน ที่เป็นมือใหม่อย่างไรดี ทุกๆวันที่ผมไปเล่นที่ฟิตเนส ทรู อุปกรณืมันเยอะมากผมก็ไม่รู้จะเริ่มท่าไหนดี
พอได้ 1อาทิตย์
ท่าแรก หน้าอก-----ผมจะเล่นหน้าอกก่อน(เพราะแรงเยอะช่วงแรก)พอครบตามที่กำหนด 10ที ขึ้นลงช้าๆ เอาแบบเบาๆก่อน ผมเล่นครั้งแรกที่เล่นอก ใช้น้ำหนัก 25--25 (อดีตเล่นสถานที่ยาจก ตอนนั้นหนักมาก)
ท่าสอง หน้าแขน-----เลือกไม่หนักมาก ยกช้าๆขึ้นลง มีวิธียกแบบสบายๆ (มีรูป)
ท่าสาม ใหล่ --------นั่งพิงเก้าอี้ เพื่อป้องกันหมอนรองกระดูก ขึ้น-ลง ช้าๆ
ท่าสี่ หลังแขน ------ผมจะเดินหา เชือกยาง (ไม่รู้ชื่อ)เป็นอุปกรณ์ที่สุดยอดมากสำหรับผม เราจะยืนตัวตรงแล้ว ใช้แขนทั้ง2ที่จับเชือกอยู่ กดลงอย่างช้าๆ อันนี้ขอโทษครับไม่รู้จะอธิบายอย่างไรดี แต่เบาแรงได้เยอะเล่นได้นาน แล้วเห็นผลจริง (หลังแขน ทุกท่านคงมีวิธีเล่นกันนะครับ)
ท่าห้า เล่นกล้ามท้อง-----อันนี้คือท่าสุดท้ายแต่ล่ะวัน ท่านี้จะรวมการเล่นขาด้วย หลังจากเล่นท้องเสร็จ ผมจะต่อเนื่องเป็นท้องด้านข้าง ท่าพวกนี้ผมจะพักไม่เกิน1นาที จะเล่นต่อเนื่อง บางทีแทหน้ามืด ทุกท่านไม่ต้องทำตามแบบผมนะครับ เล่นตามกำลังเราดีกว่า
.
++++++++++++++ที่กล่าวมาเมื่อกี้นี้ผมเล่นที่ทรู เซนทรัลเวิล์ดนะครับ บางทีผมก็ไม่ได้ทำตามสเตปเสมอไป เพราะบางทีเล่นขาเสร็จก็ไปเล่นแขนต่อ
ไม่อยากปล่อยเวลาว่าให้เสียเปล่า+++++
[/url
[url=http://img.ihere.org]

ก่อนที่จะเล่น อยากแนะนำให้ทำเหมือนรูปก่อนนะครับ โดยที่ไม่มีดัมเบล ท่านนี้จะเผาผาญใขมันได้ดีมากแต่ให้ทำนานๆ นะครับ
แล้วมันจะปวดเหมือนกัน เหยียดขาทั้ง2 ไปด้านหน้าให้มากๆ

ถ้ามั่นใจแล้วก็เอาดัมเบลมาใส่ ตรงกลาง ไม่ต้องเหยียดขาไปด้านหน้า ถ้าอยากให้ท้องกล้ามเนื้อแน่น ไม่ต้องให้ขาแตะพื้น
แต่ถ้าอยากให้เริ่ม มี6แพค นั่งที่สามารถให้ขาแตะพื้นได้ แตะและขึ้น-ลงช้าๆ

ใช้มือทั้ง2ข้าง แนบข้างหูเพื่อเพิ่มน้ำหนักตอนขึ้น ตอนโน้มตัวให้ข้น--ลงอย่างช้าๆ หลังติดกับเบาะและหัว

ท่านี้สำหรับใครอยากได้กล้ามท้องด้านข้าง A
ด้าน B นอน ชิดติดกับเบาะ แล้วขึ้นไปตามลูกศร C

ท่านี้ใช้แรงไม่เยอะครับ ผมพึ่งคิดได้เมื่อ2 วันก่อน หลายคนอาจจะยืนตัวตรง บางคนถือดัมเบล 2ข้า แล้วเอนตัวไป-มา
สิ่งที่จะได้คือ หมอนรองกระดูก แข็งแรง((มั๊ง)) อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เขาคิดว่าได้กล้ามท้องด้านข้าง
แต่ผมจะล๊อคเอวด้านตรงข้ามกับดัมเบล
แล้วเอียงตังขึ้นลง ผลที่ได้ ปวดดีมากครับ คิดว่าเล่นประจำน่าจะขึ้นเร็ว

เล่นดัมเบลขนาดที่พอเหมาะ ใครจะเล่นหนักๆก็ไม่เป็นไร ขึ้น-ลง สุดอย่างช้าๆ สลับกันนะครับ
ถ้าขึ้นและลง พร้อมกันมันจะใช้แรงเยอะครับ สุดท้ายแรงหมด

ขอย้ำก่อนนะครับ ทุกท่าที่กล่าวมาคือความคิดส่วนตัวของผมนะครับ yoyo_04.gif
ท่านใดที่จะทำตามผม ที่ผมแนะนำก็ยินดีอย่างยิ่งครับ
แต่ถ้าท่านใดจะนำไปดัดแปลงท่าก็ยินดีเช่นกัน
ขอประทานโทษด้วยนะครับที่ผมไม่รู้ชื่อท่า ต่างอธิบายและรูปนำมาแปะไม่ค่อยดี สักเท่าไหร่
ครั้งหน้าจะเอาท่าต่างๆมาแนะนำ
ถ้าได้ปักหมุด คงจะดีมากนะครับเพราะแต่ละวันกระทู้ตกเร็วมาก yoyo_11.gif
+++++ถ้ากินอาหารเสิรมโปรตีนขวดละหลายพันบาท สถานที่เล่นฟิตเนสมีอุปกรณ์ครบ ถ้าใจไม่รักสิ่งเหล่านั้นก็ไร้ความหมาย+++++

เรื่องท่าเดี๋ยวขอไปลองดูก่อนนะครับ ถึงจะมีคอมเม้นมาถาม
ขอบคุณมากๆ ถ้าผมล่ำใกล้เคียงคุณเมื่อไหร่ จะไปตอบแทนด้วยเรือนร่างนะครับ อิๆ

#18 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

Posted 13 October 2009 - 01:27 PM

DGO Man ดงคน(อยาก)ล่ำ lol.gif

#19 Devilot

เซียนเกม

Posted 13 October 2009 - 01:32 PM

ถามหน่อยครับเล่นพวก Machine นี่ได้ผลต่างกับเล่นฟรีเวทมั้ยครับ หรือต้องเล่นฟรีเวทเท่านั้น พอดีเล่นแต่แมชชีนครับ และถ้าไม่ใช่คนอ้วนต้องคาดิโอหรือเบิร์นนานหรือบ่อยแค่ไหนครับ ผมตอนนี้ได้แต่แขนกับช่วงไหล่เอง หน้าอกท้องขึ้นช้ามากสงสัยเพราะยังไม่มีตารางฝึกดีๆอาศัยศึกษาจากเวปเอา

ปล.ผมทานเวย์กับครีเอทีนด้วยครับ เพราะให้ทานอาหารแบบยัดเยอะๆนี่ไม่ไหวครับจะอ้วก แต่วันนึงก็ทานเยอะอยู่

#20 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 13 October 2009 - 01:33 PM

เดี๋ยวไว้รอลุงหยาด ถ่ายรูป before แล้วก็สัก 2-3 อาทิตย์ ส่งรูป After มาด้วยนะครับ จะได้ดูว่าแจ่มขึ้นไหม

ป.ล ขอบคุณสำหรับเจ้าของกระทู้ครับ ไว้จะลองดู

Edited by ohnut7, 13 October 2009 - 01:47 PM.