`

Jump to content

สวัสดีครับ...มาคุยกันครับ^^เรื่องร้านเกมส์เก่าๆในปัจจุบัน^^

125 replies to this topic

#1 erika 1980

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 07 May 2009 - 05:24 PM

ขออนุญาตแนะนำตัวนิดนะครับ......^^

ทะแดม....แทมๆๆๆๆ....เจ๊....เอ๊ย....เค้า....เอ๊ย....ผม....erika 1980ครับ....^^
สำหรับผม.....ตั้งใจไว้ว่า...จะตามเล่นเกมส์ที่สมัยก่อนเคยเล่นแล้วไม่จบ....หรือเคย
มีแล้วชอบ...แต่ก็ต้องเอาไปเปลี่ยน...
และเกมส์ที่สมัยก่อนเคยอยากเล่นแต่จนปัญญาจริงๆ...ได้แต่เช่าเล่นให้หายอยากครับ....

ณ ตอนนี้...ความทรงจำและความปราถนาในอดีตทั้งเมื่อไม่นานหรือในวัยเด็ก....ผมได้มาเกือ
บครบแล้วครับ....
ไม่ว่าจะเป็นเกมส์ที่เคยเล่นช่วงประถม4อย่างร็อคแมน.....และตระกูลคุนิโอะที่ฮิตมากๆ
ตอนผมอยู่ช่วงป.5....
หรือสมัยที่เค้าเล่นเกมส์sfcกัน...ผมก็ได้แต่ซื้อหนังสือเกมส์มาดู...และไปตามร้านเช
่าบ้าง....
หรือยุคps-ss-n64ที่ช่วงนั้นผมอยู่ม.ปลายแล้ว.....แต่ก็ยังไปยืนดูเค้าเล่นที่ร้านเช่าบนดิโอลด์สย
าม...(ยืนดูซะมากจริงๆนะครับ....ดูเค้าเล่นการ์เดี้ยนของแซทเทิร์น)แล้วก็ไปเช่าn64เ

่น....หรือไม่ก็ไปช่วยเพื่อนหารเวลาเล่นเกมส์มาร์เวลซูเปอร์ฮีโร่ครับ^^

ตอนนี้.....เครื่องทั้งหมดที่เคยประทับใจและอยากลองเล่นจริงจัง.....ผมสามรถเล่นที่บ
้านได้หมดเลยครับ....ถึงแม้จะช้าไปซัก10ปี....
แต่ก็เปรียบเหมือนได้ขึ้นไทม์แมทชีนกลับไปยุคนั้นๆครับ....
มีความสุขแปลกๆ....ไม่ว่าจะเป็นเวลาเอาเกมส์สตรีทไฟท์เตอร์มาเล่นทีไร...ก็จะนึกถึงก
าร์ตูน วีดีโอเกิร์ลทุกที555เพราะผมรู้จักพร้อมๆกันมั๊งครับ....^^
หรือเวลาเล่นสตรีทพัสเซิลแล้วคิดถึงแฟนเก่าที่ชอบเล่นเกมส์นี้ด้วยกัน.....
พอใจ...ภูมิใจ...และมีความสุขมากจริงๆครับ...^^

เพราะว่า....ถึงแม้ เกมส์และเครื่องเกมส์ของผม...จะเป็นเครื่องเปล่า...เครื่องแปลงให้เข้ากับยุคสมัย...
.
หรือเป็นตลับเปล่าๆซะเยอะ....แต่ทั้งหมด....เป็นหยาดเหงื่อและแรงงานของผมครับ....
ขออภัยที่เพ้อไปนิดครับ^^

มาว่าเรื่องร้านเกมส์เก่ากันต่อครับ^^
ผมขอเป็นตัวแทน.....ขอผู้ที่อยู่ไกล....และไม่มีเวลาเดินชมร้านเกมส์เก่าต่างๆที่ยัง
มีอยู่นะครับ....
และก็มีบางคนครับ...ที่อยู่ใกล้ๆนี่ล่ะ....แต่เกรงใจเจ้าของร้าน....เลยไม่กล้าไปถาม
....^^
ใครล่ะ....จะหน้าด้านเช่นผม.....55555555

ขอเริ่มร้านแรกเลยนะครับ^^

ร้านนี้ชื่อร้านอ้วนเกมส์555เพราะคนขายอ้วน555
ร้านอยู่ใกล้kfcที่คลองถมเซ็นเตอร์ครับ^^

n64ที่ผมชอบมีน้อยจัง^^"

เครื่องทั้งหลายครับ^^

ตู้โชว์พระเครื่อง....!!!!
มีหลวงพ่อgba...วัดนินเทนโด.....^^

เค้าอยากได้นี่ล่ะ^^

ตลับบ้างครับ^^

นี่คือเจ้าของร้านครับ^^

#2 erika 1980

Posted 07 May 2009 - 05:27 PM

ต่อไป..........ขออนุญาตแนะนำร้านใหญ่บ้างนะครับ....^^
ร้านแรก....คือ o-cornerที่มาบุญครองครับ....ร้านนี้มีทั้งเกมส์โบราณมากๆ....ไปจนถึงเกมส์ใหม่มากๆเลย
ครับ^^

ตลับเรียบร้อยเชียว55555555

ปืน...โบราณมากๆที่แพงมากๆ5555555

โห....ดูสิครับ

สองเกมส์นี้...ครึ่งหมื่น :( 555

อุปกรณ์นี้....ผมอยากได้มากๆครับ...เพราะทำให้n64เล่นเกมส์เครื่องอื่นๆได้เลยครับ..
..
แต่ราคามัน......555

#3 nothing17

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 07 May 2009 - 05:30 PM

มาประเดิมให้ค่ะ

อยากไปบ้างจังค่ะ yoyo_37.gif

ว่างๆ เราไปเดินเล่นกันนะคะพี่อั้ม yoyo_24.gif

#4 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Game / Computer

Posted 07 May 2009 - 05:31 PM

รูปนี้เหมือนฟิล์ม รัฐภูมิ กับเสี่ยอู๊ดเลยครับ

#5 t.EXIT

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2009 - 05:31 PM

เห็นแล้วนึกถึงสมัยเด็ก ๆ เลยนะเนี่ย แต่ของผมไม่ค่อยจะเป็นตลับส่วนมากจะเป็นแผง PCB เลย เหอะ ๆ

#6 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2009 - 05:33 PM

เอ้ย เจ๋งอะครับ เห็นตลับๆแบบนี้ความหลังมันแว๊บมาืทักทายเรื่อยๆเลย

ยังจำได้ และไม่เคยลืม b6b25dc6.gif

#7 erika 1980

Posted 07 May 2009 - 05:42 PM

QUOTE (Devil Putixx V0.2 Beta @ May 7 2009, 05:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รูปนี้เหมือนฟิล์ม รัฐภูมิ กับเสี่ยอู๊ดเลยครับ

เฮ้ย....!!!ไม่ใช่55555555555555555555555 yoyo_37.gif

#8 pjoehardcore

Senior Architect

Posted 07 May 2009 - 05:55 PM

สมัยเด็กๆ ผมก็ได้แต่นั่งดูเพื่อนเล่นซุปเปอร์แฟมิค่อมกันตาปริบๆ

สตรีท2 ทวินบี รีอคแมนX โกเอม่อน มาริโอ้คาร์ท ดราก้อนบอลที่โต้พลังกัน ได้แต่มอง ปิดเทอมก็ไปสิงห์บ้านเพื่อน ได้จับๆบ้างนิดเดียวเอง

ตอนได้เพลย์1มา ดีใจมากๆ เป็นคอนโซลตัวแรกเลยที่แม่ซื้อให้ ก่อนหน้านั้นเล่นอาตาริ กับ FR202 ที่พ่อซื้อมา

เรียนมหาลัยอีกปีผมก็ทำงานแล้ว คงหมดไปกับเกมส์อีกเยอะทีเดียว . . . .

#9 umbababa

เซียนเกม

Posted 07 May 2009 - 06:00 PM

เกมเก่ามันดีนะครับ คราสสิก แต่ติดตรง ขายกันแพงคอดๆ นี่แหละ
ตอนนี้เล่นอีมูเลเตอร์xbox กับ vcบนWii ครับ มีสะสมเหมือนกัน แต่ขี้เกียจเอามาเสียบปลั้กเล่น สายจอยมันสั้น ภาพrfก็ไม่ชัด

#10 DeepBlue

Hara*

Posted 07 May 2009 - 06:04 PM

ว้าว อยากไปคลองถมมากเลย เกมเยอะดี คราวหน้าไปกรุงเทพต้องไปให้ได้

ปล.รูปข้างล่างนี่ม่วงมากๆๆ

QUOTE (Devil Putixx V0.2 Beta @ May 7 2009, 05:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>

#11 erika 1980

Posted 07 May 2009 - 06:11 PM

QUOTE (DeepBlue @ May 7 2009, 06:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ว้าว อยากไปคลองถมมากเลย เกมเยอะดี คราวหน้าไปกรุงเทพต้องไปให้ได้

ปล.รูปข้างล่างนี่ม่วงมากๆๆ

5555555555555งั้นเปลี่ยนบ้างครับ....นี่ก็ที่ร้าน โอ คอร์เนอร์ครับ yoyo_78.gif
แต่ถ่ายกับคุณ ตูน rb_gelครับ^^

5555555555555555ผมดูตุ๊กตาเมดกับชุดคอส....ตูนดูแพวกหุ่นเหล็กและมดแดง55555

#12 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 May 2009 - 06:19 PM

ผมเคยไปแต่เห็นพี่ผู้ชายตัวขาว ๆ ไม่แน่ใจใช่ร้านเดียวกันป่าว

#13 erika 1980

Posted 07 May 2009 - 06:29 PM

QUOTE (thiti2526 @ May 7 2009, 06:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยไปแต่เห็นพี่ผู้ชายตัวขาว ๆ ไม่แน่ใจใช่ร้านเดียวกันป่าว

สวัสดีครับ...ใช่คนที่สองจากซ้ายใช่ไหมครับ... yoyo_53.gif
พี่หล่อเจ้าของร้านครับ....ที่เหลือเป็นลูกค้าครับ...วันนั้นมีนักเล่นเกมส์มาจากต่า
งจังหวัด....ผมเลยพาทัวร์ร้านเกมส์เก่าใน กทม ครับ^^

#14 erika 1980

Posted 07 May 2009 - 06:49 PM

ต่อไป...เป็นร้านที่สะพานเหล็กบ้างนะครับ d16c4689.gif

ผมเอง...ทำงานที่ร้านปืนตรงวังบูรพา...ขากลับต้องผ่านสะพานเหล็กทุกวันครับ.....
แต่ก็ไม่ได้ไปบ่อยมากครับ^^
ร้านนี้อยู่สะพาน10ครับ...บอกอั้มแนะนำมา....ท่านจะได้ราคาแพงขึ้น...เอ๊ย...ถูกลงคร
ับ555
อันดับแรกที่จะแนะนำ5555มุม64ค่า ^^
มาร้านนี้ทีไร...ไม่มารื้อกองตลับเกมส์ก็มาลูบคลำมุมนี้ล่ะ ^^

d582d79f.gif .....ไม่เห็นเค้า

ok 154218d4.gif 555
ไม่จำเป็นจะต้องเป็นของที่แรร์ๆ...ที่นี่มีกลิ่นของยุคเก่าให้ท่านสัมผัสมากมายครับ.
..
เช่นแผ่นโปรแบบนี้...สมัยก่อนฮิตมากๆ55555

กล่องดินสอคู่นี้ใหม่กริ๊บเลย....รู้สึกว่าข้างในจะมีเกมส์กระดานด้วยครับ....สวยจัง
^^

มีเรื่องเล่าค่า ^^
ในเกมส์มาริโอ64.....จะมีอยู่ด่านนึงเป็นด่านหิมะ....
ถ้าเราทำมาริโอหมวกหล่นแล้วไม่รีบไปเก็บ....ถ้าหมวกหายไป...เราต้องเล่นมาริโอที่ไม่
มีหมวกค่า ^^
นี่ไง ^^55

โฮ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...ร็อคแมน4ตลับทอง^^รา คา นี่ .......... ^^"^^"
ข้างหลังนี่....อยากได้ไปหมดเลยครับ^^

อันนี้ยิ่งอยากได้เข้าไปใหญ่.....แต่...ลูบๆคลำไปก่อน^^555

โอ้...นี่เงินเดือนผมครึ่งเดือนเลยครับ yoyo_24.gif

โอ....^^...คิดถึงช่วงสมัยม.4จังครับ^^....

มาร้องเพลงเปิดเกมส์นี้กันค่า^^

Suki to ka kirai to ka
Saisho ni iidashita no ha
Dare nano kashira
Kakenukete yuku
Watashi no memoriaru

Kyou mo kagami no mae de
Kami o tokashite
Pinku no rippu ha sweet magic
Totteoki no koron

Saキsaキyaキki
Kiキraキmeキki
Doキkiキdoキki
Daisuki
Anata dake ni mitsumete hoshii

Take the chance) shiage ha joudeki
(tell your heart) junbi ha ok
Suteki na yokan soyokaze ni nose
(try your luck) seifuku no ribon
(tell your love) musubi naoshitara
Kyou koso iesou "love me please..."

Watashi no kono omoi
Anata ha kizuiteiru no?
Kizuite nai no?
Oshiete ageru
Tokimeki memoriaru

Sotto tsukue no naka ni
Tegami shinobase
Negai o komete white magic
Totteoki no yuuki

Yaキsaキshiキku
Hoキhoキeキmu
Aキnaキtaキga
Daisuki
Atsui shisen kanjiru hodo ni
Watashi no haato kanjite hoshii

Take the chance) kitto kite kureru
(tell your heart) shinjiteiru kara
Kono ki no shita de anata o matsuwa
(try your luck) shiage ha joudeki
(tell your love) junbi ha ok
Kyou koso iesou "love me please..."

Saキsaキyaキki
Kiキraキmeキki
Doキkiキdoキki
Daisuki
Anata dake ni mitsumete hoshii

(take the chance) shiage ha joudeki
(tell your heart) junbi ha ok
(throw your charm) suteki na yokan soyokaze ni nose
(try your luck) seifuku no ribon
(tell your love) musubi naoshitara

Take the chance) tokimeki no yokan
(tell your heart) kaketekuru anata
(throw your charm) jibun demo wakaru mune no takanari
(try your luck) shin kokyuu hitotsu
(tell your love) yuuki o dashite
Tashikana koe de "love me please..."

ตลับเปล่าๆที่นี่ครับ ^^

ส่วนนี่.....!!!!ตลับเดียว...เงินเดือนทั้งเดือนนนน

เอ๊า....วิ่งงงงงงง5555

55555555555555555555555555555

#15 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 07 May 2009 - 07:02 PM

โอ้ววววเห็นแล้วนึกถึงร้านเกมส์ที่สมัยก่อนไปนั่งเล่นจัง เล่นจนซี้กับเจ้าของร้าน

#16 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 07 May 2009 - 07:02 PM

QUOTE (umbababa @ May 7 2009, 06:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมเก่ามันดีนะครับ คราสสิก แต่ติดตรง ขายกันแพงคอดๆ นี่แหละ
ตอนนี้เล่นอีมูเลเตอร์xbox กับ vcบนWii ครับ มีสะสมเหมือนกัน แต่ขี้เกียจเอามาเสียบปลั้กเล่น สายจอยมันสั้น ภาพrfก็ไม่ชัด

+เก็บแบบแท้ตลับเปล่าสิคะพี่ สบายกระเป๋าดี อิ อิ yoyo_79.gif

+ร้านเฮียหล่อ o-corner (MBK) ตูนไปซื้อแผ่น DC กะเกมเซลล์บ่อยค่ะ . . เกมแท้ ราคาย่อมเยาว์ที่ไม่ไกลเกินเอื้อมค่ะจ้า (เจ้าของร้านใจดีมาก)

+คนรักเกมเรโทรนี่ ผ่านไปสะพานเหล็ก อย่าลืมแวะไปร้าน Love Game Shop นะคะ อาจจะได้ความทรงจำดีๆกลับไปก็ได้นะ ^ ^

+คุณอั้ม เอารูปไม่น่ารักมาลงทำม๊ายยยยยย แง่ง แง่ง (หน้ากลมบ๊องแค่รูปนะคะ ตัวจริงผอมกว่านี้เยอะ . . กล้องมันหลอกต๊าาาา)

Note - ในรูปรวมแก๊งนี่ ญาติผู้ใหญ่คนรักเกมเก่า ชาวไทยเรโทรทั้งน๊านนนน yoyo_55.gif

#17 erika 1980

Posted 07 May 2009 - 07:09 PM

QUOTE (rbgel @ May 7 2009, 07:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+คุณอั้ม เอารูปไม่น่ารักมาลงทำม๊ายยยยยย แง่ง แง่ง (หน้ากลมบ๊องแค่รูปนะคะ ตัวจริงผอมกว่านี้เยอะ . . กล้องมันหลอกต๊าาาา)

รูปนี้โอเคมั๊ยครับ...องค์หญิง^^

เอริจังกับนู๋อาร์บีบังมาริโอยักษ์หมดเลย5555^^
คือรูปที่เหลือ...คุณตูนจะติงต๊องมากเลยนะ....แต่สวย...ให้ลงมั๊ย5555
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ... yoyo_53.gif

#18 pugga

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 07 May 2009 - 07:12 PM

อ่านแล้วนึกถึงความหลังกันเลย

#19 kipkea

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 07 May 2009 - 07:21 PM

เชิดตลับหนีได้กี่ก้าวครับ อิอิ

#20 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 07 May 2009 - 07:25 PM

การได้เอาตลับเกมเสียบลงไปในเครื่องนี่มันดีจริงๆเน้อ