`

Jump to content

มีใครโดนทั้งๆที่เล่นแต่ Single player แต่ login live บ้าง [Check ss.bin]

43 replies to this topic

#1 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Computer, Games

Posted 17 November 2008 - 08:40 AM

คืออยากทราบว่าเขาจ้องแบนแต่คนที่แปลงแล้วเล่น multi-player หรือเปล่า

ถ้าเล่นแต่ SP แล้วโดนนี่เล่นเกมที่โหลดก่อนขายจริงบน live account ด้วยหรือเปล่า

คือผมยังไม่เคยโดนนะ แต่เครื่องก็แปลงแล้ว (Elite US)

Edited by boXy, 21 November 2008 - 10:32 AM.

#2 xboxjang

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 November 2008 - 08:57 AM

ไม่รู้สิครับแต่ผมคิดว่ารอบนี้ที่โดนเพราะเล่น gears2 กันมั้งครับ

#3 NeAx

• DGO Reporter

Posted 17 November 2008 - 08:58 AM

ผม ครับ

เพราะ ออนไลน์ บน PS3 เยอะกว่า บน xbox อ่ะครับ

นี่ก็ยังไม่ได้ลองออนเลย ไม่รู้ แบนไปยัง 154218d4.gif

#4 xboxjang

Posted 17 November 2008 - 09:10 AM

QUOTE (NeAx @ Nov 17 2008, 08:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม ครับ

เพราะ ออนไลน์ บน PS3 เยอะกว่า บน xbox อ่ะครับ

นี่ก็ยังไม่ได้ลองออนเลย ไม่รู้ แบนไปยัง 154218d4.gif

ลองหน่อยสิครับอยากรู้

#5 Howl

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 November 2008 - 09:11 AM

ถามเพิ่มด้วยครับ เกี่ยวไม๊ถ้าเราออนหลังเกียร์2ออก แต่แผ่นยังเป็นแผ่นเดิมที่หลุดออกมาก็โดน

#6 NeAx

• DGO Reporter

Posted 17 November 2008 - 09:38 AM

QUOTE (Howl @ Nov 17 2008, 09:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามเพิ่มด้วยครับ เกี่ยวไม๊ถ้าเราออนหลังเกียร์2ออก แต่แผ่นยังเป็นแผ่นเดิมที่หลุดออกมาก็โดน

ผมว่า ไม่เกี่ยวกับ Gear2 หรอกครับ

ผมว่า มันอยากจะแบน มันก็แค่เอา ข้อมูล คนที่ log เข้า live โดยใช้แผ่น กอปปี้

มาเชือดให้ลิงดู ถ้าเอาจริง ๆ ผมว่า มันแบน หมดเลยก็ยังได้นะครับ แต่ นี่

บางคน โดน บางคน ไม่โดน ก็แล้วแต่ บุญกรรมที่ทำกันมาล่ะครับ อิอิ

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 November 2008 - 09:47 AM

QUOTE (NeAx @ Nov 17 2008, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า ไม่เกี่ยวกับ Gear2 หรอกครับ

ผมว่า มันอยากจะแบน มันก็แค่เอา ข้อมูล คนที่ log เข้า live โดยใช้แผ่น กอปปี้

มาเชือดให้ลิงดู ถ้าเอาจริง ๆ ผมว่า มันแบน หมดเลยก็ยังได้นะครับ แต่ นี่

บางคน โดน บางคน ไม่โดน ก็แล้วแต่ บุญกรรมที่ทำกันมาล่ะครับ อิอิ

ประเด็นคือ
MS มันไม่ได้รู้ว่า "เครื่องนี้แปลง" หรือ "เครื่องนี้ไม่แปลง" นะครับ
แต่เขาใช้ข้อมูลหลายๆอย่าง มาประกอบกัน เพื่อใช้ในการวิเคราะห์ว่า เครื่องไหนแปลง
ซึ่งตรงนี้ ยังไม่มีใครที่รู้เงื่อนไขชัดเจน ได้แต่เดาๆไปเรื่อย (คนทำ iXtreme ก็ใช้การเดา แต่เดาแบบมีเหตุผล)

ทีนี้ ทฤษฎีใหญ่ๆอันนึงคือ
"MS มันแอบปล่อยแผ่น copy ที่ฝัง code พิเศษไว้"
อันนี้ถ้าใครเคยเปิดแผ่นนี้ ก็สามารถชี้ได้เลยว่า มันเล่นแผ่น copy แน่นอน
ที่เข้าข่ายน่าสงสัยได้แก่
GoW2 , GH:WT (สองเกมนี้ มีตัวที่ copy retail ตามมาทีหลัง), CoD:W@W (อันนี้เขาเดากันเองล้วนๆ)

แต่ถ้าถามผม มันน่าจะไม่ใช่วิธีนี้
เพราะถ้าใช้วิธีนี้จริง รับรองแบนไม่มีพลาด คนไม่เล่า copy ไม่มีทางโดน
แต่นี่มีข่าวว่ามีแบนผิดไปเหมือนกัน
และคนเล่น GoW2 ตัว copy น่าจะโดนทุกคน แต่ก็ไม่โดน

ส่วนตัวผมเชื่อว่าทีม iXtreme นั้นมา "เกือบ" ถูกทางแล้ว
ครั้งนี้ยังร่วงค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับครั้งก่อนๆ เรียกว่าแบนแค่ 2 ครั้ง หายไปกว่า 80% แล้ว
ใครยังไม่โดนก็ต้องลุ้นตุ้มๆ ต่อมๆ ต่อไป

#8 boXy

Posted 17 November 2008 - 10:12 AM

QUOTE (NeAx @ Nov 17 2008, 08:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม ครับ

หมายความว่าเล่นก็อปและเล่นแต่ SP ก็โดนแล้วเหรอ

ผมไม่รู้ว่าแผ่นแท้มันมี code ที่เมื่อทำเป็น back up แล้วมันไม่สามารถเอา code มาได้อย่างถูกต้องหรือเปล่า
drive ที่แปลงได้ override การอ่าน code นั้นไปหรือเปล่า การ override นั้นทำให้ protocol ที่ใช้สื่อสารกันใน live มีข้อมูลที่ไม่ครบหรือถูกต้อง ชี้ชัดได้ว่าเป็นแผ่น back up

#9 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 November 2008 - 10:24 AM

เห็นฝรั่งมันคุยกันว่า Saintrow 2 ตัวที่หลุดออกแล้วออนไลน์ไม่ได้น่าสงสัยที่สุด มีคนสงสัยว่ามันถูกปล่อยออกมาล่อให้โหลดไปเล่น ผมก็ด้วยนะนี่ yoyo_65.gif

#10 aodga

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 17 November 2008 - 10:27 AM

ผมก็เล่นก่อนเกียร์2 ออก ตอนนี้ก็ Live ทุกวันแต่ก็ไม่ได้ออนเกียร์ ยังรอดแบนอยู่คับ

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 November 2008 - 11:00 AM

QUOTE (Gobkero @ Nov 17 2008, 10:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นฝรั่งมันคุยกันว่า Saintrow 2 ตัวที่หลุดออกแล้วออนไลน์ไม่ได้น่าสงสัยที่สุด มีคนสงสัยว่ามันถูกปล่อยออกมาล่อให้โหลดไปเล่น ผมก็ด้วยนะนี่ yoyo_65.gif

ชุดของ Seed4ME ทั้งหมดก็น่าสงสัยมากๆ (ลืมไปเลย)
ตอนนั้นมี Saint Rows 2, Fracture, NBA 2K9 ที่ปล่อยมาแต่ Live ไม่ได้
เกมเหล่านี้ ถ้าใครเล่นตัวที่ Live ได้ แสดงว่าเป็น retail แล้ว
ตัวที่น่าสงสัยมันจะ live ไม่ได้

จริงๆน่าจะสอบถามพฤติกรรมนะ ว่าคนที่โดนแบนไป มีเล่นพวกนี้บ้างหรือเปล่า

#12 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 November 2008 - 11:06 AM

QUOTE (boXy @ Nov 17 2008, 10:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่รู้ว่าแผ่นแท้มันมี code ที่เมื่อทำเป็น back up แล้วมันไม่สามารถเอา code มาได้อย่างถูกต้องหรือเปล่า
drive ที่แปลงได้ override การอ่าน code นั้นไปหรือเปล่า การ override นั้นทำให้ protocol ที่ใช้สื่อสารกันใน live มีข้อมูลที่ไม่ครบหรือถูกต้อง ชี้ชัดได้ว่าเป็นแผ่น back up

มีครับ แต่มันจะไม่ส่งข้อมูลออกไป
ข้อมูลมันจะอยู่แค่ใน DVD firmware ซึ่ง มันจะตรวจสอบ และส่งกลับไปเลยว่า Ok หรือไม่
ซึ่งตรงช่องทางนี้แหละ ที่เราใช้ในการเล่น copy กัน คือส่งออกไปว่า เป็นแผ่นแท้เสมอ

ทำไมถึงคำนวณใน firmware..
เพราะถ้าสามารถคำนวณใน CPU ได้ แสดงว่า code ตรงนั้น สามารถอ่านได้ ไม่ว่าจาก drive ไหนๆ
นั่นคือ code เหล่านั้นก็จะถูก copy ไปจนได้ นั่นเอง

ส่วนเรื่องที่ว่า MS มันแค่สุ่มๆ แบนนี่ เลิกคิดได้เลย
ถ้ามันแบนได้ มันแบนหมดแน่นอน

ตอนสมัย Xbox 1 นี่หนักกว่านี้เลย มันเป็นระบบอัตโนมัติ
คือใครอแปลงเครื่อง แล้วไป on xbox live ไม่กี่นาทีก็โดนแบน
เพราะมันตรวจได้ง่ายมาก firmware ของเครื่องก็ไม่ตรง code ก็ unsigned (แก้เรื่อง region ให้เล่นได้ทุก zone)
ถ้า MS เขารู้ชัดๆ ง่ายๆ ว่าเครื่องไหนแปลงไม่แปลง ป่านนี้โดนแบนเกลี้ยงไปแล้ว

#13 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 November 2008 - 11:12 AM

เห็นด้วยกะพี่เบิ้ม
รอ Ixtreme 1.5 เลย
ชัวร์ แข็งแกร่ง ไร้เทียมทาน
ยาราไนก้า

ปล. สิ่งที่ผมหวังใน ix 1.5 ก็น่าจะเป็นการบล๊อคสิ่งแปลกปลอมจากแผ่น ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้มั้ย

Edited by Brutal-Method, 17 November 2008 - 11:14 AM.

#14 nat9

DGO I love you jup jup

• Banned

Posted 17 November 2008 - 12:10 PM

รอไอติม แท่งใหม่กันต่อไป ช่วงระหว่างรอ คงต้อง อดใจ แท้ กันไปก่อน

#15 xboxjang

Posted 17 November 2008 - 12:32 PM

ทำไมคนแฟรชเอกติมธรรมดาทำไมยังมีบางคนรอด

#16 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 17 November 2008 - 12:58 PM

อย่าแปลงกันเลยครับ เล่นแผ่นแท้กันดีกว่า

#17 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 November 2008 - 01:09 PM

QUOTE (Brutal-Method @ Nov 17 2008, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยกะพี่เบิ้ม
รอ Ixtreme 1.5 เลย
ชัวร์ แข็งแกร่ง ไร้เทียมทาน
ยาราไนก้า

ปล. สิ่งที่ผมหวังใน ix 1.5 ก็น่าจะเป็นการบล๊อคสิ่งแปลกปลอมจากแผ่น ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้มั้ย

มันจะไปรู้ได้ไง ว่าอะไรแปลก อะไรไม่แปลก
อันนี้ ถ้า MS ใช้วิธี ฝัง code มากับแผ่นที่แอบปล่อยเอง (Trojan Horse) จริง เราก็ทำได้แค่ ต้องระวังกันเองเท่านั้น
แต่ก็ไม่มีอะไรยืนยันว่า MS ทำแบบนั้นจริง พิสูจน์อะไรไม่ได้อยู่ดี
ผมว่า ไอติม อาจจะไม่มีแท่งใหม่แล้วก็ได้ ผมว่ามันสุดปัญญาแล้วจริงๆอ่ะ ถ้าใครเคยลองอ่าน release list เขาดู จะรู้ว่าเขาพยายามป้องกันทุกวิถีทางแล้วจริงๆ

ปล. ไอ้เจ้าข้างบนน่ะ อย่าให้รู้นะว่าอีก 2-3 เดือนแอบไปแปลงอีกรอบ

Edited by Burm, 17 November 2008 - 01:10 PM.

#18 Ovaltine

เซียนเกม

Posted 17 November 2008 - 01:15 PM

จขกท เล่นแต่ sp แล้วจะไปสนเรื่องแบนทำไมล่ะครับ ยังไงก็ไม่ได้เล่นอยู่แล้ว

#19 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 17 November 2008 - 01:42 PM

QUOTE (Burm @ Nov 17 2008, 11:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ชุดของ Seed4ME ทั้งหมดก็น่าสงสัยมากๆ (ลืมไปเลย)
ตอนนั้นมี Saint Rows 2, Fracture, NBA 2K9 ที่ปล่อยมาแต่ Live ไม่ได้
เกมเหล่านี้ ถ้าใครเล่นตัวที่ Live ได้ แสดงว่าเป็น retail แล้ว
ตัวที่น่าสงสัยมันจะ live ไม่ได้

จริงๆน่าจะสอบถามพฤติกรรมนะ ว่าคนที่โดนแบนไป มีเล่นพวกนี้บ้างหรือเปล่า

ผมไม่ได้เล่นเลยสักกะเกม ในด้านบนอะ yoyo_71.gif

#20 boXy

Posted 17 November 2008 - 01:56 PM

QUOTE (Ovaltine @ Nov 17 2008, 01:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จขกท เล่นแต่ sp แล้วจะไปสนเรื่องแบนทำไมล่ะครับ ยังไงก็ไม่ได้เล่นอยู่แล้ว

แค่สงสัยครับว่าการแบนจะเกิดเมื่อมีการเล่น MP แค่นั้นหรือเปล่า เกรงว่าการเล่น MP ด้วยเครื่องแปลงจะเปิดโอกาสให้ MS ตรวจจับได้ง่ายหรือเปล่า

ผมมักจะโหลดมาเล่นดูด้วย Offline ถ้าชอบก็หาแผ่นแท้ครับ อันไหนรอแท้นานก็มักเล่นก็อปไปจนจบ
แต่กว่า 60-70% ของแผ่นแท้ที่ซื้อทันทีที่ออก เล่นไม่เคยจบเลย

ล่าสุด ก็ Viva, Fable 2 limited edition, Fallout 3 (กำลังพยายามอยู่), BIA จบไป mission เดียวมั้ง

แต่ Dead Space เล่นจนจบยังหาแท้ไม่เจอเลย yoyo_71.gif

แต่ก็กังวลอยู่ครับว่าจะโดนแบนแล้ว ที่จะทำให้ update ลำบากเอา

Edited by boXy, 17 November 2008 - 02:00 PM.