`

Jump to content

@@@ Review @@@ FARCRY 2 FPS Shooting Survivor

135 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 17 October 2008 - 01:17 AM

Farcry 2...... total 8.3

Farcry2 ซีรี่Shooting ที่มาเอาดีทางด้านใส่ความสมจริง อิสระ ท่ามกลางหมู่แมกไม้
โดยเรามีหน้าที่ต้องเข้าไปเก็บพ่อค้าอาวุธสงครามรายใหญ่ ในเมืองที่เต็มไปด้วยสงครามกลางเมือง
อย่างว่าพ่อค้าสงครามไม่ใช่พ่อค้าขายหมู จะได้หาเจอง่ายๆตามตลาดสด

ข้อมูลมันให้มาแค่นี้ก่อนอื่นเราต้องหาแนวร่วม ผูกมิตรกับใครสักคน
เพื่อหาข่าวกรองเกี่ยวกับตัวพ่อค้าสงครามในตำนาน และแล้วการตามล่าก็เริ่มขึ้น.....

เตือนกันไว้ก่อนว่า... ในเวอชั่น360 ภาพจะดรอปลงกว่าทุกภาพในรีวิวนี้เล็กน้อย
แต่ก็จัดว่าสวยงามมากๆแล้ว

ทุ่งหญ้าแห้งเหลืองอร่ามที่ติดไฟและลามได้ เห็นรอยถลอกที่ปืนมั้ยครับ ใช้ปืนอย่างนี้
มีสิทธิขัดลำกล้องบ่อยนะ

GAMEPLAY 8.5

@ ก่อนอื่นเกมนี่พลาดซ้ำรอยเดียวกับ BF ออฟไลน์ ซึ่งประสบปัญหาเดียวกันตรงที่
ตอนอยู่ในป่าเราแทบจะมองไม่เห็นศัตรู เนื่องจากไม้รกมาก แต่ศัตรูดันเห็นเรา

บางครั้งวิธีที่ดีที่สุดในการหาศัตรูคือ โผล่ไปล่อเป้าให้มันยิงมา ถ้า easy หรือ normal
คงไม่มีปัญหาอะไร แต่กับHard และ Infamous(โหมดนรกแตก) ไม่รอดแน่
แต่ปัญหานี้ไม่หนักเท่าBF มันเบากว่ามาก

@ ตัวเกมเปิดกว้างให้เรารับงานอะไรก่อนก็ได้ นึกไม่ออกก็ให้นึกถึง GTA หรือ MERCE2
ประมาณนั้น และยังมีพวกค่ายทหารตามรายทางให้เราเข้าไปยึด และภารกิจยิบย่อยอีกเพียบ

@ เราจะไม่สามารถพกกระสุนได้เยอะ แต่กระสุนหาเก็บง่ายตามรายทาง

@ มีแอคชั่นที่คุณไม่เคยพบเจอที่ไหน เช่น เมื่อเราเจ็บหนักใกล้ตายเราจะสามารถเพิ่มเลือด
ขึ้นอีกนิดได้โดยการ เอามีดแงะกระสุนสดๆเดี๋ยวนั้น เรียกความตื่นเต้นได้ดี สะใจคอซาดิส

แต่ถ้าจะเพิ่มเยอะต้องใช้สลิงฉีด ซึ่งสามารถตุนได้มากน้อยตามระดับความยากที่คุณเลือก
รถพังคุณลงไปซ่อมรถเดี๋ยวนั้นเลยด้วยตัวเอง ใช้เวลาประมาณ7-8วิ

@ ตัวเกมจำเป็นต้องขับรถ เพราะเนื้อที่กว้างมาก ใครที่เป็นโปรเกมเรซซิ่งคงชอบ
เพราะมันจะบังคับเป็นมุมมอง FPS ขณะขับ ผมเล่นเกมขับรถไม่เป็นแต่ก็ชินได้โดยเร็ว
เพราะการขับรถบังคับได้ดังใจมาก ระบบแผนที่เป็นเรียลไทม์ เข้าใจไม่ยากเหมือน Saint Row

แต่คุณต้องรักษารถให้ดี เพราะถ้ามันติดหล่ม หรือระเบิด ระหว่างทาง
คุณจะมายืนรอแทกซี่แล้วตบรถไม่ได้นะ มันไม่มีผ่านมาหรอก เดินกันไข่ถลอก

@ น่าเสียดาย ที่ตัวเกมหลอกเราว่าอิสระบุกได้จากทุกทาง แต่บ่อยครั้งเราจะสามารถไปได้ตามทางเท่านั้น
เพราะมันจะถูกกั้นด้วยเนินเขาที่เราไม่สามารถปีนได้ ตรงจุดนี้ MERCE2 อิสระกว่า

@ มุกปืนขัดลำกล้อง!!! พระเจ้า ไม่เคยเจอ.... ผมเจอตอนกำลังจะใช้ลูกซองบุกชาจศัตรูในบ้าน
ปัง!!.. นีดแรกโดนไม่เต็ม ลั่นไกนัดที่ 2 แชะ!!!ๆๆๆ ลูกปืนขัดครับ คิดว่าผมตายล่ะสิ

ทหารผ่านศึกอย่างผมชักผ่าแตงออกมาจ้วงพุงมันทันที กลับมาที่ปืนลูกซองอีกครั้ง
เราจะเอามือตบๆเสียเวลาไปประมาณ5-6วิ กว่าจะกลับมาใช้งานได้
แต่สิ่งที่ผมได้คือ ความแปลกใหม่เร้าใจ ตัวเกมเล่นกับเราเร้าให้เราแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเสมอ

@ การขัดลำกล้องจะเกิดบ่อย หากเราเป็นพวกไม่ลงทุน จิ๊กปืนจากศพมาใช้
โดยปืนยิ่งเก่าเท่าไร (ดูจากสภาพปืนเลย) ยิ่งมีเปอเซนติดมาก
เราต้องไปซื้อปืนจากร้านมาใช้ครับ ถึงจะมีปัญหาน้อยหน่อย

ที่ฮาโคตรๆคือ ตอน RPG ขัดจะเป็นยังไงรู้มั้ย.... 5555 มันไม่ขัดครับ แย่กว่านั้นอีก
ตอนนั้นผมเห็นศัตรูรวมหัวคุยกันอยู่ 4คน นินทาใครไม่รู้ แต่คงไม่ใช่ผม

ผมยก RPG ขึ้นมาประทับไหล่ กะนัดเดียวตายทั้งค่าย ผมลั่นไก ตูม!!! แปะ!!!
ลูกRPG ของผมเองหล่นผลอยลงตรงหน้าผมซะงั้น มันวิ่งวนๆที่พื้น
งานเข้าแล้ว ไวเท่าความคิด ผมวิ่งออกจากตรงนั้นทันที แล้วมันก็ระเบิดตูม...

ผมมารู้ตัวอีกที ผมก็ยืนอยู่ข้างๆพวกมัน 4คน - -"(ไม่ได้ดูเลย) มันด่าผมว่าอะไร
ผมฟังไม่ออกเพราะเป็นภาษาแอฟฟริกัน แล้วมันก็ยิงผมดับตรงนั้นเอง

@ ลูกเล่นเด็ดของเกม เมื่อเราพลาดท่าตายระหว่างยิงกับศัตรู อยู่ดีๆไม่รู้เพื่อนมาจากไหน
เข้ามาช่วยต่อชีวิตเราอีกจึ๋งนึง โดนจะผ่านคัทซีนเล็กๆ มุมกล้องฮอลลีวู๊ด เข้าท่าดี

แต่ในโหมด Infamous ไม่มีประโยชน์อะไรเลย เพราะพอเรากำลังยงโย่ยงหยกจะลุก
เราก็โดนศัตรูซ้ำตายรอบ2 ตรงนี้แย่มากๆ มีแต่ทำให้เสียเวลา

@ ที่เด็ดคือ หลังจากช่วยเราแล้วเพื่อนเราจะมาแจมด้วย แต่อย่าเพิ่งดีใจ
บางทีมันก็เป็นตัวถ่วงเรา มันตายได้!!! หลังจากที่เพื่อนเราฟุบแล้ว

ขาเกียร์อย่าเพิ่งบอกว่าเลียนแบบ มีเด็ดกว่านั้น เราจะเข้าไปช่วยพยุงโดยเราต้องเลือก
ที่จะแบ่งยาที่เราพกมาฉีดให้เพื่อนเราก็จะลุกมาซ่าได้เหมือนเดิม

ถ้ายาหมด??? คุณมีทางเลือก 2ทาง ปล่อยตามยถากรรม(อาจจะฟื้นเองมั้ง) หรือ
หยิบปืนพกขึ้นมาเป่าขมองเพื่อนซะเลย แต่จะทำอะไรคิดให้ดี คิดให้ไว
เพราะเพื่อนตายแล้วตายเลยนะจ้ะ เพราะนี่ไม่ใช่ดราก้อนบอล
แถมระหว่างที่เราพยุง เราโดนยิงได้นะเอ้อ....

@ ผมเจอบั๊กไปแล้วทีนึง ตอนที่กำลังจะเข้าไปคุยกับเป้าหมาย อยู่ๆมันไม่ยอมทำอะไร
ตัวผมก็ทำอะไรไม่ได้แม้แต่กดสตาท แต่ไม่ได้ค้างนะ งานเข้าเลย เริ่มภารกิจใหม่อีกรอบ - -

@ ระบบยิงของเกมนี้ คล่องแคล่วทันใจขาฮาดคอร์แน่นอน มีปรับเม้าเร็วจี๋
ไว้ให้เทพเล่นโดยเฉพาะ

@ ศัตรูจะตายเมื่อโดนกระสุนประมาณ 4-5นัดที่ลำตัว จากแอซซอลไรเฟิล
เรียกว่ากำลังดีไม่ตายง่ายหรืออึดจนเกินไป ถ้าที่หัวก็ไม่ต้องเยอะ ขอนัดเดียว

@ เวลาเราสปริ๊นสักพัก พอจะหยุดยิงจอจะเบลอแปปนึง ประมาณว่าเหนื่อยมั้ง

@ ตอนเราโดนยิงสวนขณะไออ้อนซาย วิถีเล็งจะไม่กระตุกตามกระสุนศัตรูยิงโดนเรา เหมือน COD4

สิ่งก่อสร้างที่เห็นไม่ใช่สลัมคลองเตย แต่เป็นพวกป้อมสังเกตุการ หรือจุดเชคพ้อย
ของพวกทหารศัตรูในเกมที่มักจะขวางทางเรา

สังเกตปืน... แสงอาทิตย์ที่ลอดใบไม้สาดมาที่ปืนรำไร นี่สิถึงจะเป็นแอฟริกา

GRAPHIC 9

@ ป่าที่เปิดกว้างสุดลูกหูลูกตา แสงแดดจัด ของป่าแอฟริกา สวยงามสมจริงสุดๆ
เกมทำตรงนี้ได้ดีมาก น้ำ ก้อนหิน ภูเขา รอยล้อที่บดทับทราย ทุกอย่างแทบจะเหมือนจริง
ถ้าจะมีเกมที่เหนือกว่า คงเป็นไครซิสเกมเดียวเท่านั้น

@ แต่คนยังไม่เท่าไรนะ โดยเฉพาะตัวที่เราต้องเจอบ่อยๆ แต่ไม่ละเอียดเลยตรงนี้ครับที่แย่

@ น่าเสียดายที่ศัตรูโดนระเบิดแล้ว แขนขาไม่ขาด ความสะใจหายไปพอควร

ที่เห็นในรูปนี่เรากำลังโหนรถไฟฟ้า - - กำลังเตรียมใช้ท่าสังหารพิเศษ
เมื่อพร้อมใช้ดาบเราจะเงื้อขึ้นอย่างนี้

มีเรือให้ขับด้วย เรือติดGPSทุกลำ - - น้ำเป็นน้ำจริงๆ จนผมเองเผลอ
โดดลงไปเล่นน้ำหลายครั้ง

SOUND 8.0

@ เพลงประกอบ แอฟฟรีก๊า แอฟริกา แบบเดียวกับ แบลคฮอคดาวน์ อย่าปิดเชียวความมันหายหมด

@ เสียงปืนสมจริง มีเสียงปลอกกระสุนหล่นกิ๊งๆกั๊งๆด้วยนะ

@ ฟังเสียงก็เดาได้ว่าดังมาจากทางไหน ขนาดลำโพงทีวีบ้านๆนะเนี่ย

หนึ่งในค่ายกองกำลังแบ่งแยกดินแดน จะมีอ๊อคอยู่ในนั้นมั้ยอะ

ที่เห็นคือ ปืนUZI ติดหัวระเบิด..... อ่ะล้อเล่ง เอฟเฟคจากการยิงถังระเบิดจ้า

AI 9

@ ฉลาดในเรื่องที่สมควร เช่น ไม่วิ่งออกมาจากที่กำบัง (มีน้อยตัวที่จะทำอย่างนั้น)
ถ้าเรายืนบนแท่นยิงมันจะไม่ค่อยวิ่งเข้ามาให้เรายิง โง่ในเรื่องที่ควรโง่ เช่น โดนเราวิ่งอ้อมกระท่อมไปตุ๋ยได้

@ จะขับรถลักไก่ผ่านค่ายไปเลยรึ อย่าดีกว่า มันขึ้นรถที่จอดอยู่ในค่ายขับรถตามครับ เป็นรถที่มีไลท์แมชชีน
ติดกระบะมาพร้อมกันเนอร์ มาทีเดียว 3คัน ตามไม่เลิก

@ บางตัวเมื่อเรายิงมันเกือบตายมันจะกระเสือกกระสนหนี ถ้าเราเอามีดเข้าไปเจี๋ยน
ก็จะมีแอคชั่นพิเศษให้

@ มันรู้จักล้อมคุณนะ ไม่ได้วิ่งกรูกันเข้ามาทางเดียว

Multiplayer ???

@ ยังไม่ได้ลอง แต่จากที่ดูในวิดิโอ นอกจากยิงๆตามปกติแล้ว ยังมีการซ่อมรถ และช่วยเพื่อนที่ตาย
ซึ่งกินเวลาหลายวินาทีอยู่เหมือนกัน

คุณไม่ควรพลาดถ้า....

@ คุณชอบเกมยิง

@ คุณชอบ GTA MERCE2 SaintRow2

@ ชอบเกมยิงที่ใช้สมอง ใช้สิ่งแวดล้อมให้เป็นประโยชน์ ชอบการถูกเร้า

คุณควรมองข้ามมันถ้า....

@ คุณอยากเล่นเกมยิงระห่ำ ไม่เสียเวลานาน ไม่มีอะไรยุ่งยากวุ่นวาย

ข้อแนะนำ

@ ความยากมี 4ระดับเลือกได้แต่แรก easy normal hard infamous
ในโหมดนรกแตก ถ้าคุณไม่ได้ใช้เกมแทคชื่อ Perkun 360 หรือ Zmile อย่าได้ริลอง

เพราะมันนรกชัดๆ ศัตรูยิงกลับมาเร็วกว่า COD4 โหมดยากสุด เพียงแต่เราอาจจะอึดกว่า COD
แต่ก็เท่านั้นหละครับ เราไม่สามารถเห็นศัตรูชัดเจนเหมือน COD

ผมดันเซี่ยนเลือกโหมดนี้ในการเล่นครั้งแรก ตอนติวโตเรียลก็เรื่อยๆอยู่ แต่พอของจริง
ไม่รอดครับตายแบบไม่มีที่มา ยังไม่เห็นศัตรูเลย เน่าละ เลยต้องเล่นใหม่แค่ฮาดก็มันแล้ว

@ หลังจากเล่นไปหลาย 10ชม. ผมก็เจอบั๊กที่รุนแรงมากคือค้างตอนโหลดเข้าเกม
เป็นจุดเดิมทุกครั้งทำให้ผมต้องเลิกเล่นครับ

สรุป

ถ้าผมจะบอกว่าเล่นเกมนี้แล้ว ผมนึกถึง OBLIVION จะมีคนว่าผมเพี้ยนมั้ย
มันคือส่วนผสมของ OBLIVION กับ MERCE2 ลองดูแล้วจะรู้ว่าทำไมเหมือน

แม้มันจะยังติดๆขัดอยู่บ้าง แต่ตัวเกมก็มีข้อดีมากมายจนกลบข้อเสียเหล่านั้น
ถ้าขายิงก็สอยแผ่นแท้ได้เลยนะ คุ้มค่าเพราะเล่นได้นานอยู่เหมือนกัน

Edited by 9th TEARDROP, 06 April 2009 - 04:38 PM.

#2 jumbadevil

อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง

• Royal Executive Members

Posted 17 October 2008 - 01:27 AM

รีวิวเกมส์เทพๆมาอีกแล้ว...แต่อยากลองของPCทีเดียวเผื่อมันจะปรับให้ภาพงามขึ้น T_T

#3 demontong

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 October 2008 - 01:30 AM

ขอบคุณครับ รีวิวได้ดี

#4 filmman

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 17 October 2008 - 01:31 AM

แค่อ่านก็มันส์ละครับ เขียนดี ระวัง egm ติดต่อไปนะครับ 07baa27a.gif

ผมซื้อแน่ ๆ ชอบ trailer มากกกกก

#5 FM_Bayern

:)

• High Royal Executive Members

Posted 17 October 2008 - 01:32 AM

สนุกแน่นอน อิอิ แต่ว่าเหมือน Merc II ชักหวั่นๆ แง่กๆ

#6 Something

จงนับความผิด ของตัวเองไว้ซะ

• High Royal Executive Members

Posted 17 October 2008 - 01:37 AM

ว้าว น่าเล่นโว้ยยยยยยยยยยยยยยย รีวิวซะผมเห็นภาพเลยคับ แถมอยากเล่นมากไปอีก
ฮาตรง ยิง RPG แล้วไปหล่นที่พื้น 555 โอ๊ย เดดสเปช ฟาคราย เฟเบิ้ลอีก พระเจ้าจอร์จ เจ๊อยากตาย
แต่เกมนี้อยากรอโหลดในคอมจัง

#7 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 17 October 2008 - 01:37 AM

QUOTE (FM_Bayern @ Oct 17 2008, 02:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สนุกแน่นอน อิอิ แต่ว่าเหมือน Merc II ชักหวั่นๆ แง่กๆ

เหมือนแค่สไตล์ครับ แต่รับรองว่าทุกอย่างดูดีกว่า MERCE2

เกมบ้าอะไร วิ่งยิงแม่นกว่า นั่งยิง เกิดมาเพิ่งเคยเจอ - -"

#8 นินจาช่วยเจ้าหญิง8

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 October 2008 - 01:41 AM

แจ่มเลย

#9 markus

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 October 2008 - 01:41 AM

กราฟฟิคงามชิบ เอาปืนยิงต้นไม้ร่วงเป็นก้านๆเลย อย่างที่คุณบอกว่าเกมนี้แพ้ crysis เกมเดียวจริงๆแหละ

#10 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 October 2008 - 01:49 AM

0 0 อะไรกันมาอีกเกมส์แล้วหรอครับ

#11 JokeR360

[TRS]ThaiRainbowSix

• Interests:Wii / FC / SFC / Xbox / SS / DC / NDS / PCE / GG / PS / GB

Posted 17 October 2008 - 01:53 AM

online น่าจะสนุก yoyo_16.gif

#12 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 17 October 2008 - 01:59 AM

ต้องไปร้านใบไม้แดงแล้ว5 555

#13 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 17 October 2008 - 02:13 AM

ตอนแรกเฉยๆ แต่น่าสนตรง กราฟฟิคสวยงามมาก นี่แหละ

ขอบคุณครับ

#14 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 17 October 2008 - 04:04 AM

เผาแผ่นไวชะมัดเลยเฮีย ไอ้เราเพิ่งเอาแผ่นเข้าเครื่องเล่นไปชั่วโมงนึง
มาอ่านบอร์ด ไรวะ เล่นไปแล้ว 6 ชั่วโมง & เขียนรีวิวแล้วด้วย

ผมว่าผมเข้าใจ ที่บอกว่าเหมือน OBLIVION ก็ตรงตั้งเวลานอนใช่มั้ยครับ (ฮา)

#15 logica

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 October 2008 - 04:06 AM

รีวิวได้แจ่มมากครับ ทีแรกว่าจะ โหลด Dead space มาลอง อืม! แต่พอเหลือไปเห็น Far Cry 2 เข้าไปหาข้อมูลกับอ่านจากรีวิวเลยต้องโหลดเกมส์นี้ก่อนเลยครับ Saint Row2 ยังไม่จบ , Fifa 09 เล่นโหมดใหม่ แบ่งข้างละ 11 คน กำลังมันส์ เดือนหน้า World at War ก็กำลังจะมา GOW 2 ก็คงต้องเอามาเล่น

พอแล้วนะครับอย่าออกเกมส์สนุกๆมาอีก เล่นไม่ทัน เสียดายไม่ชอบเกมส์ RPG ไม่งั้นคงมี Fable 2 อีกเกมส์

#16 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 17 October 2008 - 04:19 AM

ร้อง ไกล ภาค 2

#17 jokeboy555

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 October 2008 - 04:39 AM

เกมนี้ผมไม่พลาดแน่นอนคับ

#18 aQua

ผมชอบสีขาว

Posted 17 October 2008 - 04:50 AM

ขอบคุณครับผม ไม่รู้จะเล่นเกมอะไรแล้วตอนนี้เยอะจัด yoyo_71.gif

#19 BGM

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 17 October 2008 - 06:15 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เตรียมซื้อมาดองอีกเกม

เกมออกเป็นพายุ ที่ดองๆอยู่ยังเล่นไม่ถึงไหนเลยก็ตั้งแต่starwarแว้วว

นี้ถ้าซื้อฟีฟ่ามาก็คงเล่นออนไลน์อยู่เกมเดียวอีก (นิสัย)

บางทีก็หงุดหงิดเห็นเกมวางอยู่บนชั้นแล้วเล่นไม่ได้เพราะมันเยอะเกิน เลือกไม่ถูก อยากเล่นไปหมด

#20 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 17 October 2008 - 06:53 AM

ขอบคุณครับ review จนเกมส์น่าสนใจไปเลย