`

Jump to content

Review and Tips กับ onkyo ht-s5105

101 replies to this topic

#41 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 01 October 2008 - 09:26 AM

วันนี้ลองเซ็ตลำโพง sub ใหม่ครับโดยเอาไปไว้ใกล้ผนังครับห่างจากผนังประมาณ 50 เซ็นต์ เสียงเบสมาแบบหนักมากๆ ครับ เป็นลูกๆ เลย จากที่ว่าจะเปลี่ยน sub ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้วครับ เสียงหนักขึ้นมามากเลยครับ เร่งได้ดังมากๆ แค่ 40 เต็มห้องเลยแสดงว่าตอนแรกวางลำโพงไว้ใกล้จุดนั่งฟังเกินไปเสียงเบสเลยหักล้างกัน ตอนนี้แนะนำว่าให้ว่างซับไว้ไกล้ผนังครับ แนะนำเลย แล้วจะรู้ว่าหนัก

#42 leorio

Posted 12 October 2008 - 01:10 AM

ความคุ้มค่าที่ได้จาก avr onkyo ตัวนี้
ในราคาขนาดนี้ผมว่าคุ้มดีครับ ดูว่าราคาขนาดนี้ให้อะไรกับเราบ้าง
- ภาคจ่ายไฟ หม้อแปลงใหญ่มากๆ HCPS จ่ายกระแสสูงสำรองกำลังได้ดี
- output power transistor Toshiba เบอร์ A1962 กับ C5242 จำนวน 10 ตัว ซึ่งเป็นตัวเดียวกับรุ่นใหญ่ onkyo tx-sr805
- Digital sound processing ของ ti texas intrument เบอร์ TMS320xxxxx
- firmware upgradeable
- full protection
- pure audio
- mic calibrate

คุ้มแล้วครับ ราคาขนาดนี้ยี่ห้ออื่น grade เดียวกันสู้ไม่ได้ครับทำราคาขนาดนี้ไม่ได้แน่ๆ

#43 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 12 October 2008 - 03:44 PM

ผมยังไม่ได้ file besttest เลยอ่ะ yoyo_31.gif

#44 leorio

Posted 12 October 2008 - 07:04 PM

QUOTE (MoDiFy @ Oct 12 2008, 03:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมยังไม่ได้ file besttest เลยอ่ะ yoyo_31.gif

ให้ที่เว็บ thaidvd แล้วนี่ครับให้อีกก็ได้ที่หลังไมค์ห้องนี่ครับ

#45 leorio

Posted 22 November 2008 - 09:33 AM

onkyo ประเทศไทย จัดอบรมการเซ็ตเครื่องรุ่นนี้ด้วยน่ะ รายละเอียดดูที่ เว็บ onkyo thai ได้ครับ

#46 GustO

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 13 December 2008 - 12:55 AM

พอดีกำลังจะซื้อ Onkyo s5105 หนะครับพรุ่งนี้แล้วจะเอามาต่อดูหนังฟังเพลงเล่น PS3 แต่กลับมาเห็นห้องตัวเองแล้วไม่รู้จะเดินสายและวางลำโพงยังไงดีหน่ะครับ กลุ้มมากๆเลย ก็เลยอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะจัดวางยังไงดีครับ ให้ได้เสียงที่ดี เพราะผมดูแล้วเหมือนจะไม่มีที่วางลำโพงเลย นี้คือแบบห้องผมครับ

อยากให้ทั่นๆช่วยผมหน่อยนะครับว่าจะจัดวางลำโพงอย่างไรดีครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ พรุ่งนี้ไปสอยแล้วแต่ยังไม่รูจะวางยังไงเลย yoyo_71.gif

#47 consolehuman

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 13 December 2008 - 11:17 AM

^
^
^
ดูมุมวางมันก็พอมีนะแต่เรื่องลากสายนี่สิลำบาก ต้องลากบนพื้นเลยมั้ง

พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้ด้วย เดี๋ยวรอไอเดียคนต่อไป จะรอดูเช่นกัน เผื่อเอาไปใช้มั้ง(คงอีกหลายเดือน) yoyo_31.gif

#48 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 December 2008 - 12:44 PM

ถามหน่อยครับ...
ถ้าต่อกับ PS3 ต่อผ่านสายอารายครับ
เพราะที่ทราบ hdmi ไม่ถอดระหัสเสียง

#49 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 16 December 2008 - 01:51 PM

QUOTE (thinkmean @ Dec 15 2008, 12:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับ...
ถ้าต่อกับ PS3 ต่อผ่านสายอารายครับ
เพราะที่ทราบ hdmi ไม่ถอดระหัสเสียง

ต่อผ่านสาย Optical ครับผม PS3 มีช่อง Optical out มาให้ครับ ดูที่หลังเครื่อง ส่วนสายซื้อได้ที่ร้าน อมร

#50 Pongko

What!!!!???

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2008 - 03:41 PM

QUOTE (GustO @ Dec 13 2008, 12:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีกำลังจะซื้อ Onkyo s5105 หนะครับพรุ่งนี้แล้วจะเอามาต่อดูหนังฟังเพลงเล่น PS3 แต่กลับมาเห็นห้องตัวเองแล้วไม่รู้จะเดินสายและวางลำโพงยังไงดีหน่ะครับ กลุ้มมากๆเลย ก็เลยอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะจัดวางยังไงดีครับ ให้ได้เสียงที่ดี เพราะผมดูแล้วเหมือนจะไม่มีที่วางลำโพงเลย นี้คือแบบห้องผมครับ

อยากให้ทั่นๆช่วยผมหน่อยนะครับว่าจะจัดวางลำโพงอย่างไรดีครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ พรุ่งนี้ไปสอยแล้วแต่ยังไม่รูจะวางยังไงเลย yoyo_71.gif

ไม่รู้นะครับ ถ้าเป็นผมก็คงจะเดินแบบนี้นะครับ ชิ้นวางบนชั้นแบบผมได้หรือเปล่าครับ ตาม Link นะครับ

https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=138860

ส่วนอีก 2 ตัวหลังเอาเก็บเสียงนิด ๆ หน่อย ๆ ผมว่าใช้สายที่มากับเครื่องก็ได้ครับ เดินสายตามเส้นสีแดง ตรงพื้นหาที่คลอบสายไฟมาคลอบก็พอทำให้เป็น

ระเบียบได้อยู่ แล้วก็ลากสายด้านล่างผ่านหัวเตียงไปแล้วค่อยขึ้นสายตามจดที่จะแขวนหรือตั้งอีก 2 ตัวแบบนี้ Ok หรือเปล่าครับ

ที่ผมวงไว้มันเป็นชั้นวางของหรือเป็นผนังเปล่า ๆ ครับ

#51 kaka'22

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 January 2009 - 09:07 PM

ตอนนี้ยังพอหาซื้อได้มั๊ยอ่าครับ

แล้วที่ไหนยังพอมีบ้างอ่าครับ

#52 leorio

Posted 21 January 2009 - 01:30 AM

QUOTE (kaka'22 @ Jan 14 2009, 09:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ยังพอหาซื้อได้มั๊ยอ่าครับ

แล้วที่ไหนยังพอมีบ้างอ่าครับ

มีหลายร้านครับ ทั้ง union ข้าง bigc ราชดำริ powerbuy (แพงกว่าร้านอื่น) แสงชัยการไฟฟ้าแถวเกษตรถูกกว่าในห้างเยอะ

#53 tunnyocto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 January 2009 - 05:42 AM

ผมพึ่งถอยมา 1 ชุด เมื่อวานนี้เองครับ
ร้านแถวราชดำริ แต่ไม่ใช่ Union ข้าง Big C ที่คุณ lerio บอก

ประมาณว่าได้หยุดตรุษจีน เลยไปเดินดู โหหหห มันร้างมาก
แถวนั้นตึกกำลังถูกทุบทำลาย ร้านที่ยังอยู่ก็ปิดตรุษจีนอีก
ตึก hi-fi center เดินเข้าไปนี่ เหวอมาก แต่ละชั้นมีร้านเปิดซัก 1-2 ร้าน นอกนั้นอีก 5-6 ร้าน ถ้าไม่ปิด ก็ร้าง

ไปเห็นร้านยี่ห้อ Bower & Wilkins ลำโพง iPod รุ่น Zeppelin น่าใช้โคตรๆ แต่ราคาเว่อมากที่ร้านนั้นบอก 29,500 มั้ง แต่จำได้ว่า iStudio Esplanade ก็มีขาย บอกราคา 18,500 งงๆ

รีบเผ่นออกจากตึกนั้น แบบว่า กลัวผีหลอก

มาจบที่ร้านที่เปิดอยู่ร้านเดียวนอกตึก ชื่อร้าน สหการวิทยุ อะไรเนี่ยแหละ ร้านใหญ่ดี เดินเข้าไป กะว่า อยากดู THX9100 แต่ไม่มีของ มีแต่รุ่นยอดนิยม HT-S5105 นี่เลย ไม่มีตัวโชว์ มีแต่ตัวใหม่อยู่ในกล่อง แต่คนขายก็เชิญชวนให้ทดลอง ประมาณว่า ที่ผ่านมาเปิดทดลองแล้วยังไม่มีใคร say no แบบว่าพอใจทุกคน ก็ประกอบต่อสาย วุ่นวายพอควร ทดลองกับหนังแอคชั่น เรื่องอะไรไม่รู้ กับแผ่น DVD Concert อีกนิดหน่อย

คนขายแอบมีให้ข้อมูลผิดนิดนึง บอกว่าสาย hdmi เส้นเดียวจบ ทั้งภาพและเสียง ถึงเวลามาแต่ภาพ เสียงไม่มา ต้องเอา coax มาต่อ เหอะๆๆๆ แอบเซ็ง เกือบจะใช้เป็นข้ออ้างในการไม่ซื้อละ แต่มาคิดดู ราคาเท่านี้ HDMI เสียงไม่ Pass-through มาแต่ภาพ เสียงต้องต่อ Optic หรือ Coax เทียบดูถ้าเป็น THX9100 ราคาอัพไปกว่าสองเท่า เอารุ่นนี้ก็พอ สรุปก็เลยซื้อมา 1 ชุด ยังไม่ได้แกะมาประกอบ อิอิอิ

#54 tunnyocto

Posted 27 January 2009 - 08:42 AM

เช้านี้มาถึงที่ทำงาน เจอโบรชัวร์ Sony มีชุดแยกชิ้นรุ่น HT-SF2300 ราคา

#55 tunnyocto

Posted 27 January 2009 - 08:47 AM

เช้านี้มาถึงที่ทำงาน เจอโบรชัวร์ Sony มีชุดแยกชิ้นรุ่น HT-SF2300 ราคา 17,990 บาท
สเป็คน่าจะคล้ายๆกับ Onkyo S5105 มั้ง เสียงเป็นงัยไม่รู้เพราะยังไม่เคยไปฟัง

แต่ประมาณว่า มันเป็น LPCM ต่อเสียงเข้าทาง HDMI ได้ด้วย แล้วต่อกับ PS3 น่าจะเข้าคู่กันดี

ตอนนี้เลยสองจิตสองใจ จะแกะ Onkyo มาใช้ หรือขายต่อแล้วไปหา Sony ดีน้อ

มีใครสนใจ PM มาคุยกันได้นะครับ ผมกะขายเท่าทุน เพราะยังไม่ได้ใช้เลย แค่แกะมาทดสอบที่ร้านเท่านั้น กลับมาถึงบ้านก็ยังไม่ได้แกะออกจากกล่อง (มีใบเสร็จยืนยันราคาว่าซื้อมากี่บาทด้วย) ถ้าบ้านอยู่ละแวกใกล้กันผมขับไปส่งให้ถึงที่ด้วย

ถ้าปล่อยออกได้ ก็จะค่อยไปดู Sony ดู อิอิอิ

#56 leorio

Posted 28 January 2009 - 12:23 AM

QUOTE (tunnyocto @ Jan 27 2009, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เช้านี้มาถึงที่ทำงาน เจอโบรชัวร์ Sony มีชุดแยกชิ้นรุ่น HT-SF2300 ราคา 17,990 บาท
สเป็คน่าจะคล้ายๆกับ Onkyo S5105 มั้ง เสียงเป็นงัยไม่รู้เพราะยังไม่เคยไปฟัง

แต่ประมาณว่า มันเป็น LPCM ต่อเสียงเข้าทาง HDMI ได้ด้วย แล้วต่อกับ PS3 น่าจะเข้าคู่กันดี

ตอนนี้เลยสองจิตสองใจ จะแกะ Onkyo มาใช้ หรือขายต่อแล้วไปหา Sony ดีน้อ

มีใครสนใจ PM มาคุยกันได้นะครับ ผมกะขายเท่าทุน เพราะยังไม่ได้ใช้เลย แค่แกะมาทดสอบที่ร้านเท่านั้น กลับมาถึงบ้านก็ยังไม่ได้แกะออกจากกล่อง (มีใบเสร็จยืนยันราคาว่าซื้อมากี่บาทด้วย) ถ้าบ้านอยู่ละแวกใกล้กันผมขับไปส่งให้ถึงที่ด้วย

ถ้าปล่อยออกได้ ก็จะค่อยไปดู Sony ดู อิอิอิ

คิดดูให้ดีน่ะครับ ไม่พอใจเสียงเหรอ เปลี่ยนคู่หน้ากับ center ฟังแจ๊สสุดยอดแล้ว onkyo มันเสียงหวานจับใจเลยน่ะครับที่สำคัญ onkyo ทำแอมป์อย่างเดียวน่ะครับ

#57 tunnyocto

Posted 28 January 2009 - 12:37 AM

QUOTE (leorio @ Jan 28 2009, 12:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คิดดูให้ดีน่ะครับ ไม่พอใจเสียงเหรอ เปลี่ยนคู่หน้ากับ center ฟังแจ๊สสุดยอดแล้ว onkyo มันเสียงหวานจับใจเลยน่ะครับที่สำคัญ onkyo ทำแอมป์อย่างเดียวน่ะครับ

ผมไม่เคยเล่นพวกนี้มาก่อนอ่ะครับ แบบว่าเห็นชุดนี้มันยังขาด hdmi pass-through ในส่วนของ audio
แต่ Sony SF2300 มันสายเดียวจบ แล้วรองรับ Linear-PCM
ผมก็ไม่ค่อยรู้ว่าต่างกันยังงัยกับใช้ Optic หรือ Coax หรอก

แต่วันนี้ไปเดินดูร้านใกล้ที่ทำงานแถวๆสีลม กะจะไปลองฟังเสียง ดันแบบว่า ยังไม่มีของ ไม่รู้มาเมื่อไหร่ แล้วแต่ทาง Sony ยังไม่ได้แจ้งมา

แต่ก็ดูรูปแบบดีไซน์แล้ว ก็น่าจะคล้ายๆรุ่นอื่นๆของ Sony ที่มีโชว์อยู่ ดูแล้วก็ไม่ได้ถูกใจหน้าตาเท่าไหร่ ที่พนักงานเขาเปิดให้ฝรั่งลองฟังก็เป็นรุ่นราคาย่อมเยาลงมา (8,990) เสียงก็พอใช้

ยังงัยผมก็คงจะเล่น Onkyo ตัวนี้ไปก่อนล่ะครับ ยังไม่ได้แกะกล่องอยู่ดี คงรอไว้เสาร์อาทิตย์นี้ค่อยแกะมาติดตั้งดู
แต่ห้องที่ผมดูทีวีมันใกล้ห้องนอนพ่อแม่ คงเปิดดังไม่ได้ ไว้รอย้ายข้ามไปอยู่อีกหลัง คงจะได้เล่นให้กระหึ่มเต็มๆ

ขอบคุณคุณ leorio ที่ตั้งกระทู้แนะนำ แบ่งปันข้อมูลครับ ที่เกิดกิเลสและซื้อรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ๆเลยก็เพราะอ่านจากกระทู้นี้นี่แหละ yoyo_24.gif ราคากับสิ่งที่ได้มา ถือว่าคุ้มครับ

#58 tunnyocto

Posted 29 January 2009 - 11:53 AM

ถามเพื่อขอความรู้นิดนึงครับ

กรณี Onkyo HT-S5105 + PS3 ใช้สาย HDMI เพื่อส่งภาพ และ Optic เพื่อส่งเสียงไปยัง AVR
เพราะ AVR รุ่นนี้ ไม่รองรับเสียงผ่าน HDMI

ทีนี้คำถามคือ ระหว่าง
1) ในการส่งภาพผ่าน HDMI จาก PS3 --> S5105 --> TV (ใช้HDMIสองเส้น)
ต่อเสียงเข้า S5105 ผ่านสาย Optic

กับ

2) ส่งภาพผ่าน HDMI จาก PS3 --> TV
แล้วต่อเสียงเข้า S5105 ผ่านสาย Optic อย่างเดียว

มันมีผลต่างกันมั้ยครับ
ผมลืมนึกเรื่องนี้ไป เลยไปซื้อสาย HDMI Sony มาอีกเส้น ทั้งๆที่จริงๆภาพมันไม่ต้องผ่าน AVR ก็ได้นิ

#59 dommyent

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 29 January 2009 - 09:09 PM

อย่างที่ 2 ครับแยกกันเลยไม่ต้องเปลือง

#60 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 January 2009 - 10:09 PM

QUOTE (tunnyocto @ Jan 27 2009, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ตกลงเก็ยไช้เอง หรือขายครับ...
บอกราคาหน่อยได้ป่าวว่าจะขานเท่าไหร่
หลังไมค์ก็ได้ครับ ... อิอิ