`

Jump to content

Review and Tips กับ onkyo ht-s5105

101 replies to this topic

#21 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 18 August 2008 - 12:26 AM

QUOTE (Pongko @ Aug 16 2008, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มันมีจุกพาสติกให้ด้วยเด๋วไว้ค่อยแปะ ไม่รู้แปะได้เปล่า แล้วมันมีไว้เพื่ออะไรครับ Spike เนี้ยครับ

ความนิ่งของเสียงครับ เพราะมันเป็นยิงพื้น

#22 leorio

Posted 04 September 2008 - 10:18 PM

แนะนำวิธีปรับดังนี้
1 จัดลำโพงทุกตัวให้อยู่ในตำแหน่งที่แนะนำ
2 ทำการ factory reset โดยในโหมด standby กดปุ่ม vcr/dvr ค้าง + ปุ่ม เปิดปิดเครื่อง รอจนเครื่องขึ้น clear ที่หน้าจอ แล้ว avr จะดับไป
3 เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ เปิด volume ขึ้นไปที่ 40 จากนั้นลากสายไมค์ที่แถมมาไปยังจุดที่นั่งฟัง โดยห้องต้องเงียบมากๆ
4 ทำการ set audyssey eq ให้เสร็จทั้งสามรอบ
5 จากนั้นทำการลองเครื่องใหม่ครับและแนะนำว่า onkyo อย่าปรับมั่วๆ ไม่งั้นเสียงจะห่วยมากๆ
ชุมนุม 5105 ที่นี่ก็ดีน่ะครับคุยเชิงลึก ไปที่นี่ครับ และสามารถที่จะ up firmware หรือว่า กดดู อุณหภูมิได้ด้วย
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=56756

#23 Pongko

What!!!!???

• High Royal Executive Members

Posted 04 September 2008 - 10:59 PM

ดี ๆ ครับ ผมก็พึ่งได้มาเมื่อปลายเดือนที่แล้วนี้เอง

เอาไว้จะตาม LINK ไปเก็บเทคนิคในการใช้เครื่องตัวนี้นะครับ

เพราะตอนนี้รู้สึกฟังเพลงเสียงยังไม่ประทับใจเท่าไหร่

ส่วนใหญ่ผมจะปรับฟังแบบ Prologic II เอาชอบเพราะฟังแล้วเหมือนมันกระจายดี

ซึ่งพี่ที่เค้าฟังเค้าบอกส่วนมากฟังเพลงให้เพราะเค้าฟังแบบ Sterio กัน

แต่ดูหนังนี้แทบไม่ต้องไปปรับอะไรมันมากเลย กระหึ่มดี yoyo_53.gif

#24 leorio

Posted 04 September 2008 - 11:03 PM

QUOTE (Pongko @ Sep 4 2008, 10:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ดี ๆ ครับ ผมก็พึ่งได้มาเมื่อปลายเดือนที่แล้วนี้เอง

เอาไว้จะตาม LINK ไปเก็บเทคนิคในการใช้เครื่องตัวนี้นะครับ

เพราะตอนนี้รู้สึกฟังเพลงเสียงยังไม่ประทับใจเท่าไหร่

ส่วนใหญ่ผมจะปรับฟังแบบ Prologic II เอาชอบเพราะฟังแล้วเหมือนมันกระจายดี

ซึ่งพี่ที่เค้าฟังเค้าบอกส่วนมากฟังเพลงให้เพราะเค้าฟังแบบ Sterio กัน

แต่ดูหนังนี้แทบไม่ต้องไปปรับอะไรมันมากเลย กระหึ่มดี yoyo_53.gif

Prologic II เสียงดีครับผมก็ใช้ mode นี้ แต่ที่แน่ๆ ถ้าได้นวด sub ด้วยไฟล์แล้วหาพรมมารองเใต้ sub สียงก็จะนุ่มขึ้นมากครับ

#25 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 04 September 2008 - 11:54 PM

อ่ะ เก็บข้อมูลก่อน เดี๋ยวต้นเดือนหน้าจะหวดแล้ว yoyo_55.gif

#26 b๐๐

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 05 September 2008 - 12:36 AM

ขอถามหน่อยคับ
1.รุ่นนี้ออกมานานรึยังคับ แล้วรุ่นนึงนี่อายุขายประมาณกี่เดือนคับ(จะได้ซื้อปลายๆรุ่นจะได้ถูกๆหนะคับ)
2.เอามาใช้กะคอมนี่เวิคมั้ยคับคือผมจะต่อ ทีวีXbox360 ps2 ps3 กะจอคอมหมดคับ

#27 leorio

Posted 05 September 2008 - 01:02 AM

QUOTE (b๐๐ @ Sep 5 2008, 12:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามหน่อยคับ
1.รุ่นนี้ออกมานานรึยังคับ แล้วรุ่นนึงนี่อายุขายประมาณกี่เดือนคับ(จะได้ซื้อปลายๆรุ่นจะได้ถูกๆหนะคับ)
2.เอามาใช้กะคอมนี่เวิคมั้ยคับคือผมจะต่อ ทีวีXbox360 ps2 ps3 กะจอคอมหมดคับ

ไม่นานครับ ประมาณ สองเดือน อายุขายไม่กำหนดครับ ตราบที่ของมี ปลายๆ รุ่นอาจหมดเพราะตอนนี้ก็หายากแล้ว ราคาคงไม่ลดไปกว่านี้
เอามาใช้ต่อคอม เวิร์กแน่ถ้าต่อแบบ coax digital xbox ต่อได้อยู่แล้ว

#28 Pongko

What!!!!???

Posted 05 September 2008 - 09:06 AM

QUOTE (leorio @ Sep 4 2008, 11:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Prologic II เสียงดีครับผมก็ใช้ mode นี้ แต่ที่แน่ๆ ถ้าได้นวด sub ด้วยไฟล์แล้วหาพรมมารองเใต้ sub สียงก็จะนุ่มขึ้นมากครับ

นวดซับ....ไปนวดที่ไหนครับ เหอ ๆ yoyo_37.gif

เอาเทคนิคมาแบ่ง ๆ เพื่อน ๆ ที่นี้บ้างนะครับ

ถ้าเห็นว่าสมควรเดี๋ยว ผมจะปักหมุดให้

Edited by Pongko, 05 September 2008 - 09:08 AM.

#29 leorio

Posted 05 September 2008 - 09:44 AM

QUOTE (Pongko @ Sep 5 2008, 09:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
นวดซับ....ไปนวดที่ไหนครับ เหอ ๆ yoyo_37.gif

เอาเทคนิคมาแบ่ง ๆ เพื่อน ๆ ที่นี้บ้างนะครับ

ถ้าเห็นว่าสมควรเดี๋ยว ผมจะปักหมุดให้

นวดด้วยไฟล์ basstest ครับ ที่ห้องนั้นผมเค้นคุณสมบัติตัวนี้ออกมาทุกรายละเอียดเลยครับงั้นจะขอรวมรวมมาที่นี่ท
ั้งหมดก็แล้วก็
onkyo ตัวนี้เป็นรุ่น 5.1 ครับ model เดียวกันกับ tx-sr506 ที่เป็น 7.1 แต่ตัดภาคขยายออก 1 เป็น avr ที่มาพร้อมกับ หม้อแปลงแบบ hcps ที่สำรองกระแสได้สูง วัตต์อยู่ที่ 75 watt (rms) 8 โอมห์ 130 watt (iec) ที่ 8 โอมห์ ทุกchannel (รุ่น 606 90 watt ครับ)
การใช้งานตั้งแต่เริ่มต้น
เมื่อได้เครื่องมาเราก็ต้องเริ่มด้วยการ tune up เครื่องกันก่อนครับ
ประเดิมครับ เห็นว่ามีคนใช้กันเยอะ เลยตั้งไว้เพื่อถามปัญหาและแลกเปลี่ยนกันครับ
การตั้งค่า
1 จัดลำโพงทุกตัวให้อยู่ในตำแหน่งที่แนะนำ
2 ทำการ factory reset โดยในโหมด standby กดปุ่ม vcr/dvr ค้าง + ปุ่ม เปิดปิดเครื่อง รอจนเครื่องขึ้น clear ที่หน้าจอ แล้ว avr จะดับไป
3 เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ เปิด volume ขึ้นไปที่ 40 จากนั้นลากสายไมค์ที่แถมมาไปยังจุดที่นั่งฟัง โดยห้องต้องเงียบมากๆ
4 ทำการ set audyssey eq ให้เสร็จทั้งสามรอบ
5 จากนั้นทำการลองเครื่องใหม่ครับและแนะนำว่า onkyo อย่าปรับมั่วๆ ไม่งั้นเสียงจะห่วยมากๆ

วิธีเซ็ตรีโมท 5105 คุมอุปกรณ์อื่น
วิธีคือ กดปุ่มชื่ออุปกรณ์บน remote ครับ เช่นกดที่เขียนว่า tv ค้างไว้พร้อมกับกับปุ่ม display ค้าง รอจนไฟติดเป็นสีแดง จากนั้นให้รีบใส่ code ของอุปกรณ์ตามรุ่นและยี่ห้อในใบแนบที่ให้มาพร้อมกับคู่มือ ให้เสร็จภายใน 3 วินาที ถ้าใส่เสร็จ ไฟจะติดกระพริบถี่ ๆ ครับ ถ้าติดกระพริบช้าๆ แสดงว่าใส่ไม่ครบหรือเวลาหมดให้ลองทำใหม่ ปล อุปกรณ์ถ้าใส่แล้วยังใช้ไม่ได้ลองเปลี่ยนเป็น code อื่น ของผมใช้ได้ทั้งหมดครับ ทั้งทีวี lg dvd pioneer สะดวกดีใช้ remote onkyo ตัวเดียวครบเลย

ดูอุณหภูมิของเครื่องว่าเท่าไรโดย
กดปุ่ม Display + Standby ปล่อย แล้วกดปุ่ม tone
ดู firmware 1โดยการกด Display + Standby ปล่อย แล้วกดปุ่ม +
ดู dsp โดยการกด Display + Standby ปล่อย แล้วกดปุ่ม -
จะเห็นได้ชัดเจนเลยคือรุ่น tx-sr506 ครับ แอบแรงเหมือนรุ่นพี่

อัพเดต firmware
โดยใช้สาย optical อัพผ่านเครื่องเล่น dvd ของเรานี่แหละครับ
วิธีคือ กดปุ่ม display+standby จากนั้นกดปุ่ม + รอจนเห็น dspsr506:xxxx จากนั้นกดปุ่ม cd ที่หน้าเครื่องจะเห็นข้อความ s/pdif update แล้วให้เริ่มเล่นแผ่นที่ burn firmware ในในแผ่น cd-r จากเครื่องเล่น dvd ของเรารอประมาณ 15 วินาทีแล้วมันจะขึ้นข้อความว่า writing เมื่ออัพเสร็จแล้วเครื่องขึ้นข้อความ clear และเครื่องจะเข้าสู่ standby mode โดยอัตโนมัติ
แต่ตอนนี้ยังหา firmware ไม่เจอครับแต่ลองขั้นตอนด้านบนแล้วถึงตอนที่ s/pdif update เพราะไม่มี firmware ปัจจุบันของผมเป็นเวอร์ชัน 1.02 ถ้ามีจะอัพทันทีครับ
ใครที่จะลองอย่ารอให้ถึง 15 วินะครับ test ได้แต่ต้องปิดเครื่องก่อนถึง 15 วินะเพราะไม่มี firmware

tips และ เทคนิคอื่นๆ
เรื่องความร้อน
แอมป์เป็น class ab มันก็เลยร้อนเป็นธรรมดายิ่งร้อนเสียงยิ่งดีครับ ที่ฝาของ onkyo ทุกรุ่นก็เขียนไว้อยู่แล้ว fairy hot it normal ร้อนเป็นปกติครับเพียงแต่อย่าเอาไรไปปิดช่องระบายความร้อนมันครับ แต่แนะนำว่าอย่าใช้พัดลมเป่าไปตรงๆ ครับเพราะว่าความร้อนจะกลับเข้าไปในตัวเครื่องยิ่งทำให้ความร้อนเพิ่มสูงขึ้นให้ใช้พ
ัดลม ตัวเล็กๆของคอมที่อยู่หลัง case มาวางไว้บนช่องแถวๆ heatsink ระบายความร้อนแทนเพื่อดูดความร้อนออกครับ ความร้อนจะลดลงประมาณ 8-10 องศาเลยครับ

การใช้งาน
ที่อุณหภูมิห้องไม่เกิน 35 องศาครับ
web onkyo บอกงี้ครับเห็นมี faq ถามกันเกี่ยวกับความร้อนครับ
Is it normal for your unit to become fairly hot?
Yes, this is normal. To ensure proper cooling/ventilation do not block the flow of air to the top cover ventilation slots.

ร้อนแล้วมีปัญหาไม๊?
onkyo มี PROTECT mode อยู่แล้วครับ
PROTECT mode is circuitry that protects the receiver from an overload, short circuit, or over-heating. Possible reasons for the protect mode to be activated are loose or frayed wires, playing the volume at unreasonable levels which may overdrive the amplifier, or positioning the unit in a location without proper ventilation.
ทั้งขับเกิน ความร้อนสูงเกินไม่แน่ใจว่าจะตัดที่ 60 หรือ 80 องศาหรือเปล่าเพราะยังไม่เคยถึง สายช็อต เร่งโวลุ่มมากเกินกำลังขับระบบก็จะตัดให้ครับ

#30 Pongko

What!!!!???

Posted 05 September 2008 - 09:04 PM

เยี่ยมครับ yoyo_52.gif ผมย้ายข้อความไปไว้หน้าแรกให้ด้วยนะครับ

ส่วนที่เหลือก็คงเป็น ถาม-ตอบ ทั่ว ๆ ไปเกี่ยวกับ Onkyo รุ่นนี้นะครับ

Edited by Pongko, 05 September 2008 - 09:16 PM.

#31 leorio

Posted 06 September 2008 - 12:29 AM

QUOTE (Pongko @ Sep 5 2008, 09:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เยี่ยมครับ yoyo_52.gif ผมย้ายข้อความไปไว้หน้าแรกให้ด้วยนะครับ

ส่วนที่เหลือก็คงเป็น ถาม-ตอบ ทั่ว ๆ ไปเกี่ยวกับ Onkyo รุ่นนี้นะครับ

ครับคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ครับ

#32 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 06 September 2008 - 08:24 AM

มากระตุ้นต้อมอยากได้เค้าทำไมเนี้ย yoyo_31.gif
ช่วงนี้เค้าต้องอ่านหนังสือสอบนะ

#33 leorio

Posted 07 September 2008 - 09:33 AM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 6 2008, 08:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มากระตุ้นต้อมอยากได้เค้าทำไมเนี้ย yoyo_31.gif
ช่วงนี้เค้าต้องอ่านหนังสือสอบนะ

ซื้อมาก่อนแล้วค่อยฟังทีหลังก็ได้ครับ

#34 leorio

Posted 09 September 2008 - 12:18 AM

วิธีปรับเบสให้แน่นสุดๆ และไม่บวมปรับโดย ปรับโวลุ่มด้านหลังไว้ที่ 12 นาฬิกา และปรับระดับเบสที่ avr ไว้ที่ 0 ครับลองแล้วแน่นสุดๆ ไม่บวมไม่เบลอ

#35 Minicooper

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 09 September 2008 - 05:23 PM

ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้ต่อกับ PS3 ได้หรือเปล่าครับ มันจะต่อยังไงน่ะครับ สาย HDMI เมื่อก่อนใช้แต่สาย Coaxial yoyo_71.gif
ขอบคุณมากครับ

#36 mixxx

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 09 September 2008 - 05:33 PM

QUOTE (Minicooper @ Sep 9 2008, 05:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้ต่อกับ PS3 ได้หรือเปล่าครับ มันจะต่อยังไงน่ะครับ สาย HDMI เมื่อก่อนใช้แต่สาย Coaxial yoyo_71.gif
ขอบคุณมากครับ

ต่อได้ครับ ผมต่ออยู่ เล่นเกมส์ sirenหลอนโครต เสียงต่อโดยช่อง optical hdmiก็ต่อเข้า lcdเลย เพราะavrรุ่นนี้hdmiไม่ได้ถอดรหัสเป็นทางผ่านเฉยๆ

#37 funsafe

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 14 September 2008 - 10:11 PM

เศร้าเลย เพิ่งซื้อ Onkyoรุ่นเล็ก
งานนี้ปลอบใจตัวเอง " ไม่เป็นไร ๆๆ "
คงต้องรอรุ่นต่อไป ที่ฮิตติดลมบนเหมือนs5105
ไงต้องซื้ออีกตัวแน่

#38 leorio

Posted 14 September 2008 - 11:03 PM

QUOTE (funsafe @ Sep 14 2008, 10:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เศร้าเลย เพิ่งซื้อ Onkyoรุ่นเล็ก
งานนี้ปลอบใจตัวเอง " ไม่เป็นไร ๆๆ "
คงต้องรอรุ่นต่อไป ที่ฮิตติดลมบนเหมือนs5105
ไงต้องซื้ออีกตัวแน่

ผมคงไม่ซื้อใหม่แล้วครับ อัพเกรดลำโพงก็ใช้ได้แล้ว เพราะว่า avr มันก็ใช้ได้ครับ รุ่นใหญ่อยู่

#39 mixxx

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 15 September 2008 - 09:38 AM

^
ใช่ครับ ผมคงไม่เล่น 7.1เกินความจำเป็น ห้องไม่ใหญ่ รออัพคู่หน้า yoyo_37.gif

#40 leorio

Posted 15 September 2008 - 06:05 PM

QUOTE (mixxx @ Sep 15 2008, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
^
ใช่ครับ ผมคงไม่เล่น 7.1เกินความจำเป็น ห้องไม่ใหญ่ รออัพคู่หน้า yoyo_37.gif

ใช่ครับ รออัพคู่หน้าตอนนี้เล็ง Mordaunt-Short Avant 902i ครับ ซับ klipsh synergy sub 10 แล้วเอาคู่หน้าของ onkyo เป็น คู่หลังก็สุดยอดแล้ว