`

Jump to content

Review and Tips กับ onkyo ht-s5105

101 replies to this topic

#1 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 27 July 2008 - 08:52 PM

หลังจากได้เป็นเจ้าของมา สองวัน ขอ review
ฟังเพลงเสียงกลางชัดมากๆ เสียงหวานตามสไตล์ ออนเกียว มาพร้อมกับ receiver ลำโพงบริวาร 5 ตัว และ active sub 1 ตัว ยิงพื้น 8 นิ้วครับ หนักเอาการ คุ้มครับฟังเพลงเสียงสุดยอด ดูหนังไม่ต้องพูดถึง เสียงแน่นมากๆ ทดสอบ dts เสียงแยกชัดเจน ต่อกับคอมเสียงดีครับ มี hdmi ด้วยแต่ใช้กับภาพเท่านั้นนะครับไม่ถอดรหัสเสียง แต่ส่วนมากคนที่มี avr ที่ถอดเสียงจาก hdmi ได้นั้นเขาก็ไม่นิยมให้ avr ถอดเสียงจาก hdmi ครับ เพราะ โคแอกเสียงดีกว่าครับ โดยตัวนี้มาพร้อมกับ โคแอกสอง fiber obtic 2 ปรับ dsp ได้ ถอดรหัสได้ครบ เพราะเป็นรุ่นใหม่ ปรับ eq ได้ด้วยปรับระยะห่างและความดังของลำโพงได้อิสระ ทุกตัวน่ะครับ เห็นลำโพงเป็นดอกเล็กๆ แต่ 130 วัตต์ JEITA ต่อตัวน่ะครับ เปิดครึ่งเดียวห้องแทบระเบิด 130 w ทุก channel ซับยิงพื้นด้วย ตอนแรก set ยากมากๆ ครับ set ยังไงเสียงก็ไม่ดีเลยจนท้ายสุดใช้ audyssey เป็นไมค์ตัวเล็กๆ ที่แถมมาให้ ครับคล้ายๆ ของ yamaha มาให้ด้วยครับ เอาไว้ช่วย set ลำโพงเองได้ง่ายๆ โดยตัวแอมป์ จะปรับลำโพงทุกตัวอัตโนมัติ ไม่ว่าจะวางมุมไหนของห้องครับ set เสร็จ เสียงสุดยอดมากครับ นั่งฟังเพลงยิ้มเลย ง่ายมากๆ ครับแม้ไม่ใช่มืออาชีพ และ avr ของ 5105 มันก็คือรุ่น TXSR506 แต่ลด channel ลง 1 แค่นั้นเองนอกนั้นเหมือนกันหมด avr ตัวนี้สามารถอัพเดตลำโพงได้หมดครับเพราะตัวนี้มีทุกอย่างเช่น sub pre out ที่อัพ sub ได้ทุกยี่ห้อ แนะนำเพื่อนๆ ที่อยากซื้อรอบเดียวจบตัวนี้เจ๋งครับ น้ำหนัก receiver เกือบ 11 โล รวมลำโพง 30 กิโลครับ หนักเอาการ รีโมทของปรับสามารถที่จะใส่ code ควบคุม tv dvd vdo ได้ทุกยี่ห้อครับ ปล เวลาใช้งาน onkyo จะค่อนข้างร้อนครับซึ่งเป็นธรรมดาของ onkyo ทุกรุ่นครับ ยิ่งร้อนยิ่งเสียงดี แต่ว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ รู้สึก จะเป็นแอมป์ class ab ก็เลยร้อนมั้ง

HT-R518 5.1-Channel A/V Surround Home Theatre Receiver

* 130 W/Ch Minimum into 8 Ω, 1 kHz, 1 Channel Driven, IEC
* DTSฎ Neo:6 5.1, DTSฎ 96/24, Dolbyฎ Pro Logicฎ II
* HDMI Pass-Thru* (1080p Compatible; 3 Inputs and 1 Output)
* HDMI and Component Video (720p, 1080i; 2 Inputs and 1 Output) Switching
* 4 Digital Inputs (2 Optical, 2 Coaxial)
* 3 S-Video Inputs and 2 Outputs
* 4 Composite Video Inputs and 2 Outputs
* 4 A/V Inputs and 1 Output
* 2 Audio Inputs and 1 Output
* Audyssey 2EQ to Correct Room Acoustic Problems and to Calibrate Speakers
* Audyssey Dynamic EQ for Loudness Correction
* H.C.P.S. (High Current Power Supply) Massive High Power Transformer
* 192 kHz/24-Bit Audio DACs for All Channels
* WRAT (Wide Range Amplifier Technology)
* Advanced 32-Bit Processing DSP Chip
* Subwoofer Pre Out
* CinemaFILTER™
* A-Form Listening Mode Memory
* Optimum Gain Volume Circuitry
* Music Optimizer for Compressed Music Files
* Theater Dimensional Virtual Surround Function
* Double Bass Function
* Color-Coded 5.1-Multichannel Inputs (Receive 5.1 Surround Sound from Compatible Blu-ray Disc Players)
* Banana Plug-Compatible Speaker Posts
* Crossover Adjustment at 40/50/60/
* 80/100/120/150/200 Hz for Bass Management
* A/V Synchronization Function (Up to 100 ms in 20 ms Steps)
* 40 FM/AM Radio Presets
* RDS (RT/PTY/TP/PS)
* Compatible with RI (Remote Interactive) Dock for the iPod
* Front Panel Auxiliary Input (for Camcorders, Game Consoles, etc.)

รวบรวมเทคนิคทั้งหมดให้ไว้ที่หน้านี้นะครับ

นวดด้วยไฟล์ basstest ครับ ที่ห้องนั้นผมเค้นคุณสมบัติตัวนี้ออกมาทุกรายละเอียดเลยครับงั้นจะขอรวมรวมมาที่นี่ท
ั้งหมดก็แล้วกัน

onkyo ตัวนี้เป็นรุ่น 5.1 ครับ model เดียวกันกับ tx-sr506 ที่เป็น 7.1 แต่ตัดภาคขยายออก 1 เป็น avr ที่มาพร้อมกับ หม้อแปลงแบบ hcps ที่สำรองกระแสได้สูง วัตต์อยู่ที่ 75 watt (rms) 8 โอมห์ 130 watt (iec) ที่ 8 โอมห์ ทุกchannel (รุ่น 606 90 watt ครับ)
การใช้งานตั้งแต่เริ่มต้น
เมื่อได้เครื่องมาเราก็ต้องเริ่มด้วยการ tune up เครื่องกันก่อนครับ
ประเดิมครับ เห็นว่ามีคนใช้กันเยอะ เลยตั้งไว้เพื่อถามปัญหาและแลกเปลี่ยนกันครับ

การตั้งค่า1 จัดลำโพงทุกตัวให้อยู่ในตำแหน่งที่แนะนำ
2 ทำการ factory reset โดยในโหมด standby กดปุ่ม vcr/dvr ค้าง + ปุ่ม เปิดปิดเครื่อง รอจนเครื่องขึ้น clear ที่หน้าจอ แล้ว avr จะดับไป
3 เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ เปิด volume ขึ้นไปที่ 40 จากนั้นลากสายไมค์ที่แถมมาไปยังจุดที่นั่งฟัง โดยห้องต้องเงียบมากๆ
4 ทำการ set audyssey eq ให้เสร็จทั้งสามรอบ
5 จากนั้นทำการลองเครื่องใหม่ครับและแนะนำว่า onkyo อย่าปรับมั่วๆ ไม่งั้นเสียงจะห่วยมากๆ

วิธีเซ็ตรีโมท 5105 คุมอุปกรณ์อื่น
วิธีคือ กดปุ่มชื่ออุปกรณ์บน remote ครับ เช่นกดที่เขียนว่า tv ค้างไว้พร้อมกับกับปุ่ม display ค้าง รอจนไฟติดเป็นสีแดง จากนั้นให้รีบใส่ code ของอุปกรณ์ตามรุ่นและยี่ห้อในใบแนบที่ให้มาพร้อมกับคู่มือ ให้เสร็จภายใน 3 วินาที ถ้าใส่เสร็จ ไฟจะติดกระพริบถี่ ๆ ครับ ถ้าติดกระพริบช้าๆ แสดงว่าใส่ไม่ครบหรือเวลาหมดให้ลองทำใหม่ ปล อุปกรณ์ถ้าใส่แล้วยังใช้ไม่ได้ลองเปลี่ยนเป็น code อื่น ของผมใช้ได้ทั้งหมดครับ ทั้งทีวี lg dvd pioneer สะดวกดีใช้ remote onkyo ตัวเดียวครบเลย

ดูอุณหภูมิของเครื่องว่าเท่าไรโดย
กดปุ่ม Display + Standby ปล่อย แล้วกดปุ่ม tone
ดู firmware 1โดยการกด Display + Standby ปล่อย แล้วกดปุ่ม +
ดู dsp โดยการกด Display + Standby ปล่อย แล้วกดปุ่ม -
จะเห็นได้ชัดเจนเลยคือรุ่น tx-sr506 ครับ แอบแรงเหมือนรุ่นพี่

อัพเดต firmware
โดยใช้สาย optical อัพผ่านเครื่องเล่น dvd ของเรานี่แหละครับ
วิธีคือ กดปุ่ม display+standby จากนั้นกดปุ่ม + รอจนเห็น dspsr506:xxxx จากนั้นกดปุ่ม cd ที่หน้าเครื่องจะเห็นข้อความ s/pdif update แล้วให้เริ่มเล่นแผ่นที่ burn firmware ในในแผ่น cd-r จากเครื่องเล่น dvd ของเรารอประมาณ 15 วินาทีแล้วมันจะขึ้นข้อความว่า writing เมื่ออัพเสร็จแล้วเครื่องขึ้นข้อความ clear และเครื่องจะเข้าสู่ standby mode โดยอัตโนมัติ
แต่ตอนนี้ยังหา firmware ไม่เจอครับแต่ลองขั้นตอนด้านบนแล้วถึงตอนที่ s/pdif update เพราะไม่มี firmware ปัจจุบันของผมเป็นเวอร์ชัน 1.02 ถ้ามีจะอัพทันทีครับ
ใครที่จะลองอย่ารอให้ถึง 15 วินะครับ test ได้แต่ต้องปิดเครื่องก่อนถึง 15 วินะเพราะไม่มี firmware

tips และ เทคนิคอื่นๆ
เรื่องความร้อน
แอมป์เป็น class ab มันก็เลยร้อนเป็นธรรมดายิ่งร้อนเสียงยิ่งดีครับ ที่ฝาของ onkyo ทุกรุ่นก็เขียนไว้อยู่แล้ว fairy hot it normal ร้อนเป็นปกติครับเพียงแต่อย่าเอาไรไปปิดช่องระบายความร้อนมันครับ แต่แนะนำว่าอย่าใช้พัดลมเป่าไปตรงๆ ครับเพราะว่าความร้อนจะกลับเข้าไปในตัวเครื่องยิ่งทำให้ความร้อนเพิ่มสูงขึ้นให้ใช้พ
ัดลม ตัวเล็กๆของคอมที่อยู่หลัง case มาวางไว้บนช่องแถวๆ heatsink ระบายความร้อนแทนเพื่อดูดความร้อนออกครับ ความร้อนจะลดลงประมาณ 8-10 องศาเลยครับ

การใช้งาน
ที่อุณหภูมิห้องไม่เกิน 35 องศาครับ
web onkyo บอกงี้ครับเห็นมี faq ถามกันเกี่ยวกับความร้อนครับ
Is it normal for your unit to become fairly hot?
Yes, this is normal. To ensure proper cooling/ventilation do not block the flow of air to the top cover ventilation slots.

ร้อนแล้วมีปัญหาไม๊?
onkyo มี PROTECT mode อยู่แล้วครับ
PROTECT mode is circuitry that protects the receiver from an overload, short circuit, or over-heating. Possible reasons for the protect mode to be activated are loose or frayed wires, playing the volume at unreasonable levels which may overdrive the amplifier, or positioning the unit in a location without proper ventilation.
ทั้งขับเกิน ความร้อนสูงเกินไม่แน่ใจว่าจะตัดที่ 60 หรือ 80 องศาหรือเปล่าเพราะยังไม่เคยถึง สายช็อต เร่งโวลุ่มมากเกินกำลังขับระบบก็จะตัดให้ครับ

Edited by Pongko, 05 September 2008 - 09:14 PM.

#2 mjko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 July 2008 - 11:37 AM

ราคาเท่าไรครับ

#3 coupae

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 28 July 2008 - 12:14 PM

กำลังเก็บตังซื้ออยู่ รอก่อนนะ s5105 yoyo_17.gif

#4 alucard26

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 28 July 2008 - 01:51 PM

นั่นจิครับ อยากทราบราคาด้วย

#5 b777

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 28 July 2008 - 08:32 PM

ซื้อมาเมื่อประมาณ 3 วันก่อนเหมือนกันครับ ได้มาราคา 11700 ครับ....

QUOTE (b777 @ Jul 28 2008, 08:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ซื้อมาเมื่อประมาณ 3 วันก่อนเหมือนกันครับ ได้มาราคา 11700 ครับ....

ผิดครับผิด 16700 ครับ yoyo_71.gif

#6 MMMMHotz

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 29 July 2008 - 10:11 AM

กำลังจะซื้อ Home ซักชุดเหมือนกัน ตัวนี้เสียบไมค์ได้กี่ช่องครับ แล้วระบบคาราโอเกะเป็นไงบ้างครับลูกเล่นเยอะมั้ย แล้วถ้าตัวนี้เทียบกับของโซนี่เป็นไงบ้างอ่ะครับ กำลังดูรุ่น DAV-DZ850KW แต่สองหมื่นต้นๆ ไม่รู้ว่าฟังก์ชั่นหรือเสียงดีกว่าตัวนี้แค่ไหนครับ

#7 Bank DVD

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Banned

Posted 30 July 2008 - 12:06 AM

price

#8 coupae

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 31 July 2008 - 07:04 PM

QUOTE (b777 @ Jul 28 2008, 08:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผิดครับผิด 16700 ครับ yoyo_71.gif

ซื้อที่ไหนหรอครับ

#9 Pongko

What!!!!???

• High Royal Executive Members

Posted 04 August 2008 - 02:52 PM

เมื่อวานผมไปดูมาที่ลาดพร้าว สองหมื่น ทอน ร้อยเดียว

ไอ้ขาซัฟที่แหลม ๆ มันมีไว้ทำอะไรครับ

Edited by Pongko, 04 August 2008 - 02:58 PM.

#10 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

Posted 04 August 2008 - 03:53 PM

ราคาน่าสอยมากครับ yoyo_55.gif

#11 leorio

Posted 04 August 2008 - 09:57 PM

QUOTE (Pongko @ Aug 4 2008, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อวานผมไปดูมาที่ลาดพร้าว สองหมื่น ทอน ร้อยเดียว

ไอ้ขาซัฟที่แหลม ๆ มันมีไว้ทำอะไรครับ

spike ไงครับ ต้องหาที่รองกันลื่นด้วย

#12 mixxx

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 12 August 2008 - 11:41 PM

ไม่ทราบว่าท่านที่ซื้อไปแล้ววางลำโพงหน้ากันยังไงครับ ต้องหาขาตั้งด้วยหรือเปล่า หรือวางกับชั้นวางทีวีธรรมดา

#13 mixxx

Posted 14 August 2008 - 02:04 PM

ใครปรับเก่ง ช่วยสอนหน่อยครับ แล้วมีวิธีรีเซ็ต เผื่อปรับมั่วแล้วเละ แล้วไมค์ที่แถมมาอาไว้ปรับยังไง งง

#14 leorio

Posted 15 August 2008 - 10:14 AM

QUOTE (mixxx @ Aug 14 2008, 02:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครปรับเก่ง ช่วยสอนหน่อยครับ แล้วมีวิธีรีเซ็ต เผื่อปรับมั่วแล้วเละ แล้วไมค์ที่แถมมาอาไว้ปรับยังไง งง

ง่ายมากๆ ครับก่อนอื่นห้องต้องเงียบมาก ๆครับ ไม่งั้นจะ error จากนั้นลากสายไปที่จุดนั่งฟัง แล้ว กด enter ครับ จากนั้นมันก็จะทำการส่งเสียงออกลำโพง 3 รอบ เราต้องค่อยกด enter ให้มันครับ รุ่นปรับแล้วเละแน่ครับ มันมั่วมาแล้ว เสียงเหมือนลำโพงคอม ราคา 850 เลย ต้องใช้ odessey อย่างเดียวครับ เสียงเจ๋งมาก

#15 leorio

Posted 15 August 2008 - 10:51 AM

รุ่นนี้ขายดีจัง ผมก็ กำลังมีโครงการเปลี่ยน sub อยู่ครับ เล็ง klipsch synergy sub 10 อยู่

#16 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 15 August 2008 - 12:10 PM

QUOTE (leorio @ Aug 15 2008, 10:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รุ่นนี้ขายดีจัง ผมก็ กำลังมีโครงการเปลี่ยน sub อยู่ครับ เล็ง klipsch synergy sub 10 อยู่

ถ้างบจำกัด คิดว่าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า+center น่าจะเห็นผลกว่าเปลี่ยน sub นะครับ

แล้วค่อยตามด้วย sub กับ สาย

แล้วเอาคู่หน้าเดิม มาใช้เป็น surround

#17 leorio

Posted 15 August 2008 - 12:36 PM

QUOTE (คันโมะจัง @ Aug 15 2008, 12:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้างบจำกัด คิดว่าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า+center น่าจะเห็นผลกว่าเปลี่ยน sub นะครับ

แล้วค่อยตามด้วย sub กับ สาย

แล้วเอาคู่หน้าเดิม มาใช้เป็น surround

ไม่บานกว่า sub เหรอครับไ ม่ ทราบว่าแนะรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

#18 mixxx

Posted 15 August 2008 - 01:28 PM

ขอบคุณคำตอบครับ คุณleorio

#19 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 15 August 2008 - 01:39 PM

บานกว่าจริงครับ แต่ผลลัพธ์มันเห็นชัดกว่าอัพ sub

บานจะมากจะน้อย เราเลือกได้นิครับ

มีเพื่อนใช้ตัวนี้อยู่ มันว่าคุ้ม เสียงดีเกินตัว

แบบ Bookshelf
MORDAUNT SHORT Avant 902i

ผมเองยังใช้แค่ YAMAHA NS-P60 + NS-50F แนะนำได้ไม่มากเท่าไหร่ yoyo_70.gif

ไว้ต้นปีหน้ามีตังค์ ว่าจะไปถอย Klipsch Reference มาซักชุด

#20 Pongko

What!!!!???

Posted 16 August 2008 - 11:55 AM

QUOTE (leorio @ Aug 4 2008, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
spike ไงครับ ต้องหาที่รองกันลื่นด้วย

มันมีจุกพาสติกให้ด้วยเด๋วไว้ค่อยแปะ ไม่รู้แปะได้เปล่า แล้วมันมีไว้เพื่ออะไรครับ Spike เนี้ยครับ