`

Jump to content

ย้อนรำลึกอดีตวัยเยาว์ภาคสองกับการท้าเขี่ยรูปลอกหรือสติ๊กเกอร์

56 replies to this topic

#1 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 29 June 2008 - 03:34 PM

ตอนเด็กๆ เพื่อนๆ หลายคนในนี้คงจะเคยเล่นเขี่ยรูปลอกหรือสติ๊กเกอร์กันมาก่อน

สมัยเด็กผมเริ่มด้วยการซื้อรูปลอกเป็นของตนเองก่อน จากนั้นก็เที่ยวไปเขี่ยท้ากินกับเพื่อนๆ

แรกๆ เล่นกันใบต่อใบ แล้วก็เริ่มเพิ่มจำนวนเป็น 2 ใบ, 3 ใบ, ..... ไปเรื่อยๆ

จนภายหลังเล่นกินกันที กองเบ้อเริ่ม แบบใครพลาด ก็เสียแบบหมดตัวกันไปเลย

เล่นกินกันใบสองใบนี่ชิวๆ มาก แต่เล่นกันกองภูเขานี่เครียดสุดๆ ครับขอบอก

จะเขี่ยกันแต่ละครั้ง ต้องดูให้รอบคอบมากๆ ว่ามุมไหนเขี่ยแล้วปลอดภัย มุมไหนเขี่ยกินได้

ก็ไม่น่าเชื่อว่าตัวเองจะเล่นจนได้มาเยอะแยะมากมายขนาดนี้ 555

ว่าแล้วก็ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ ดู รูปลอกหลายๆ รูป น่าจะเคยผ่านตามากันไม่มากก็น้อยหละครับ อิอิ

รูปแรกคือกล่องที่ผมเก็บสะสมพวกรูปลอกหรือสติ๊กเกอร์เอาไว้ทั้งหมด กำลังรื้อออกมาถ่ายรูป

รูปลอกลายหนังไทยยอดฮิตสำหรับเด็กสมัยก่อน ขวานฟ้าหน้าดำ และ สิงหไกรภพ

อันนี้เป็นการ์ดรูปสัตว์ต่างๆ ด้านหลังเป็นเหมือนลายโดมิโน่ จาก Mirinda

รูปลอกอุลตร้าแมน ไดน่าแมน ไรเดอร์ ก๊อดซิกม่า

จิ๊กซอจิ๋ว หนึ่งในของแถมจากกาก้า จำซองกาก้ากันได้ไหม ซองเหลืองๆ ก็มีนะ

ปึกนี้กินชาวบ้าน (เพื่อนๆ) มาทั้งหมดเลย 555

E.T. โดราเอมอน ปาร์แมน อุลตร้าแมน แล้วก็พวกขบวนการ 5 สี

ไม่น่าเชื่อว่ามีรูปลอกหนังจีนด้วย คมเฉือนคม กระบี่ไร้เทียมทาน นอกนั้นจำไม่ได้ละครับ

ปึกนี้ก็เช่นเคย กินเพื่อนๆ มาครับ ขบวนการโกกุลไฟว์

ทัวร์เสร็จก็เก็บเข้ากรุให้เรียบร้อย นำไปขึ้นหิ้งเช่นเดิมครับ

เป็นอันเสร็จสิ้นพาทัวร์ชมของเก่าอีกหนึ่งชุดของผม ไว้เจอกันใหม่ในทัวร์ครั้งหน้านะครับ อิอิ Posted Image

#2 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 29 June 2008 - 03:41 PM

นับถือเรื่องการเก็บสะสมของลุงZardจริงๆครับ ของเล่นอะไรเก่าๆสมัยก่อนผมไม่เคยสนใจคุณค่า ปล่อยให้มันหายไปตามกาลเวลา

มาคิดได้ตอนนี้บางอย่างกลายเป็นแรร์ไอเทมที่มีคุณค่าทั้งเรื่องราคาและเรื่องจิตใจทีไร ก็เซ็งในความไม่รักษาของของตัวเองจริงๆ

Edited by the red, 29 June 2008 - 03:41 PM.

#3 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 29 June 2008 - 03:41 PM

ไพ่ที่ผมเล่นไม่ได้เป็นแบบนั้นแล้วอ่ะพี่เป็นอีก gen นึงแล้วหละ

สมัยเด็กผมเขี่ยไพ่ แบบวาง ไพ่เป็นร้อยใบเดิมพันเลยอ่ะ ที่สำคัญชนะมากกว่าแพ้

ได้จนเต็มกระเป๋าครับ ขนาดวันเสาร์ยังนัดมาเล่นที่ โรงเรียนกันเลย

เล่นได้จนผมขึ้นไปบนอาคาร แล้วโปรยลงมาแจกเลยครับ

ตอนเด็กผมเขี่ยไพ่กับดีดลูกแก้วแม่นมากๆเลย

#4 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

Posted 29 June 2008 - 03:48 PM

ไพ่ของผม สมัยอนุบาลจะเป็น เซ็นต์เซย่า กระดาษชาร์ตบางๆ

พอผมอยู่ ป.4 จะเป็น ดราก้อนบอล แบบสะท้อนแสง เหมือนปกเกมก๊อปปี้ PS2 ทุกวันนี้แหละ

แบบของคุณ Zard เนี่ย ผมไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ แสดงว่าผมไม่ทันยุคนั้นอ่ะ

** การ์ดยุคนั้นฮิตมาก อะไรแถมการ์ดขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ขนมที่ไม่เคยแถมการ์ดก็หันมาแถมกันระนาว เช่น ปาร์ตี้ แถมการ์ดผีฝรั่ง ซอมบ้ แดร็กคูล่า
ขนาดมาม่าก็ยังแถมเลย

Edited by Kazuya, 29 June 2008 - 03:50 PM.

#5 YajokKung

B A

• Royal Executive Members

Posted 29 June 2008 - 04:06 PM

QUOTE (Kazuya @ Jun 29 2008, 03:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไพ่ของผม สมัยอนุบาลจะเป็น เซ็นต์เซย่า กระดาษชาร์ตบางๆ

พอผมอยู่ ป.4 จะเป็น ดราก้อนบอล แบบสะท้อนแสง เหมือนปกเกมก๊อปปี้ PS2 ทุกวันนี้แหละ

แบบของคุณ Zard เนี่ย ผมไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ แสดงว่าผมไม่ทันยุคนั้นอ่ะ

** การ์ดยุคนั้นฮิตมาก อะไรแถมการ์ดขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ขนมที่ไม่เคยแถมการ์ดก็หันมาแถมกันระนาว เช่น ปาร์ตี้ แถมการ์ดผีฝรั่ง ซอมบ้ แดร็กคูล่า ขนาดมาม่าก็ยังแถมเลย

คิดถึงแหะสมัยนั้นกินแทบตายกว่าจะเจอ การ์ดแดร็กคูล่า แล้วก็เอาใบซ้ำๆไปเขี่ยเล่นกับเพื่อน เพื่อหาใบใหม่ๆ b048a2d2.gif

#6 The Frog Prince

Prospekt's March

Posted 29 June 2008 - 04:06 PM

เห็นรูปลอกแล้วแบบว่า
ฮิตมาก ใครได้อะไรเจ๋งๆ
ติดมาเลยหลังมือ หัวไหล่
โชว์เลยที่โรงเรียน เสียงวิจารณ์
เซงแซ่ ว่า เห้ยมันได้มาจากไหนว่ะ
ต้องไปหาบ้าง ฮิฮิ

#7 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

Posted 29 June 2008 - 04:16 PM

เห้ยมันได้มาจากไหนว่ะ
ต้องไปหาบ้าง ฮิฮิ

555 ของผม จะเป็นหุ่นยางน่ะครับ มันจะมีตัวหายากอยู่(แต่ละท้องที่ๆมีขนมขาย)
อย่างแถวบ้านผม หุ่นอันปังแมน ตัวหัวข้าวปั้น จะหายากมาก ใครฟลุ๊คซื้อเจอเนี่ย คนแห่มาดูเพียบขนาด ป.6 อยู่คนละตึกกัน ได้ยินข่าวยังมาดูที่ตึกเด็ก ป.3 เลย

"ไหนๆๆ ดูหน่อยสิ " "เฮ้ย! แลกกับ แบคทีเรียแมนกุป่าว?" "ไม่เอา"

"งั้นกุซื้อต่อก้ได้ เอาป่าว" "ไม่"

"'งั้นแลกกัน กุให้ยืมเกม mario3 ไปเล่น เอาป่าว" "เออก็ได้" 55 ผมยังจำได้ (เพื่อนคนนี้ มันไม่มีเครื่อง famicom เล่น)

Edited by Kazuya, 29 June 2008 - 04:19 PM.

#8 H2O

空のティーア

Posted 29 June 2008 - 04:34 PM

จำได้ว่ามันมีกฏด้วยว่าห้ามช้อน ห้ามงัด 154218d4.gif

#9 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 June 2008 - 04:36 PM

คุณ Zard นี่น่าจะ 30กลางๆแล้วนะเนี่ย ของสะสมรุ่นเดียวกับพี่ชายผมเลย

ผมทันแต่สติกเกอร์โดเรมอน แชมป์เขี่ยประจำโรงเรียนเลยนะครับ

ซื้อกล่องเดียวเอาไปเขี่ยกินมาเรื่อยจนสะสมจนได้หุ่นเซย่า 2ตัว(ครบไป6เล่ม)

แต่มันก๊องแก๊งมากตรงกระโปรงมันเปิดปิดไปไม่ถึง 10ที หัก

เซ็ง

#10 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 29 June 2008 - 05:10 PM

โอ้ววววว เห็นของแล้วคงต้องเรียก ลุงZard แล้วละครับ แต่ละอย่างไม่ทันเห็นทั้งน้าาาน
รุ่นผมก็คงเป็นสติ๊กเกอร์จากขนมโดราเอมอนน่ะครับที่ซื้อมาปุ๊บโยนหนมทิ้งเอาแต่สติกเ
กอร์มาเล่น
ไม่ก็การ์ดดรากอนบอลจากโอเดงยา จำได้ตอนนั้นเล่นชนะจนได้ครบเซทเลย รู้สึกจะมี 3 ชุด ที่ด้านหลังการ์ดจะเป็นสีชมพู สีส้ม แล้วก็สีเหลืองมั้งครับ
แต่ตอนนี้ไม่รู้กลายเป็นปุ๋ยไปหมดหรือยัง
ที่แพงหน่อยตอนนั้นก็ยูโรเซทน่ะครับในสมัยที่ขนมทั่วๆไป 1บาท แต่กล่องนี้ 25 แน่ะสำหรับผมเวลาซื้อมาจะเก็บไว้ค่อยๆกินทั้งวันเลยทีเดียว

#11 guest_james

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 29 June 2008 - 05:41 PM

ปู่ Zard นี่น่าจะ 4x แล้วละครับ b6b25dc6.gif

#12 lucifer

「L™」CREATIVE inDESIGN

Posted 29 June 2008 - 05:45 PM

มีช่วงนึงที่ทำให้ผมคิดถึงการ์ดพลังเหมือนกัน ก็เลย ทำเองซ่ะเลย เหอ ๆ

Edited by lucifer, 29 June 2008 - 05:51 PM.

#13 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 29 June 2008 - 05:46 PM

เกิดไม่ทันครับ b048a2d2.gif

#14 nismo_silvia

God bless me !

Posted 29 June 2008 - 05:47 PM

รุ่นนี้ไม่ทันครับ ไปทันรุ่นสติกเกอร์ dragon ball

#15 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 29 June 2008 - 05:48 PM

+คิดถึงจังเลยค่ะ (พี่ Zard มีรูปลอกผีดาดาด้วย ^ ^)

+พี่ Zard ได้เก็บรูปภาพของกาก้า ที่มีภาพการ์ตูน 2 ด้าน แล้วถ้าคลี่ตรงกลางภาพแล้วแยกเปิดออก จะกลายเป็นอีกภาพ (รวมทั้งหมดจะกลายเป็น 4 ภาพ) ไว้หรือเปล่าคะ . .

+หน้ากากเซย่ากระดาษที่แถมกับบะหมี่เด็ก หายหมดแล้ว T_T

+แต่ไพ่กระดาษเซนต์ เซย่า ซองละบาทยังเก็บไว้อยู่ค่ะ

+พี่ Zard ไม่เอารถแดช ทามิย่ามาอวดบ้างเหรอคะ

#16 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 29 June 2008 - 05:49 PM

แต่ละคนที่จำๆเรื่องแบบนี้กันได้ผมว่าเอออายุอานามน่าจะ25+อัพนะครับเนี้ย แต่จะว่าไปผมเองก็เล่นแบบที่พี่Zardเล่นเหมือนกันละครับพวกเขี่ยสติ๊กเกอร์อะไรเนี้ย แบบเราก็แก่เหมือนกันนี้หว่า

#17 shimafuguro

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:Computer, Internet, Linux, Game Console

Posted 29 June 2008 - 06:40 PM

QUOTE (matichon @ Jun 29 2008, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Zard นี่น่าจะ 30กลางๆแล้วนะเนี่ย ของสะสมรุ่นเดียวกับพี่ชายผมเลย

ผมทันแต่สติกเกอร์โดเรมอน แชมป์เขี่ยประจำโรงเรียนเลยนะครับ

ซื้อกล่องเดียวเอาไปเขี่ยกินมาเรื่อยจนสะสมจนได้หุ่นเซย่า 2ตัว(ครบไป6เล่ม)

แต่มันก๊องแก๊งมากตรงกระโปรงมันเปิดปิดไปไม่ถึง 10ที หัก

เซ็ง

เห็นด้วยครับ น่าจะ 35+ เพราะผม 30 ยังไม่ทันรุ่นนี้เลยครับ 555 b048a2d2.gif

#18 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 29 June 2008 - 07:21 PM

QUOTE (the red @ Jun 29 2008, 03:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นับถือเรื่องการเก็บสะสมของลุงZardจริงๆครับ ของเล่นอะไรเก่าๆสมัยก่อนผมไม่เคยสนใจคุณค่า ปล่อยให้มันหายไปตามกาลเวลา

มาคิดได้ตอนนี้บางอย่างกลายเป็นแรร์ไอเทมที่มีคุณค่าทั้งเรื่องราคาและเรื่องจิตใจที
ไร ก็เซ็งในความไม่รักษาของของตัวเองจริงๆ

จริงๆ ของเล่นและเกมอะไรหลายๆ อย่างของผมตอนเด็กๆ หายไปเยอะเหมือนกันครับ โดนที่บ้านทิ้งไปก็หลายอย่าง
เหลือเป็นชิ้นเป็นอันอยู่ก็พอมีนิดๆ หน่อยๆ เท่านั้นเอง แหะๆ

QUOTE (matichon @ Jun 29 2008, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เกือบถูกแฮะ d582d79f.gif

QUOTE (Guest_เจมส์ @ Jun 29 2008, 05:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปู่ Zard นี่น่าจะ 4x แล้วละครับ b6b25dc6.gif

555 ถ้าผม 4x คุณ guest_เจมส์คงขึ้นเลข 5 ไปแล้ว b048a2d2.gif

QUOTE (GinolaBoy @ Jun 29 2008, 05:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกิดไม่ทันครับ b048a2d2.gif

ไม่จริงแน่นอน คุณโอ๋ไว้เอาของเก่าๆ ที่ผมเกิดไม่ทันมาให้ดูกันบ้างนะครับ อิอิ

QUOTE (rbgel @ Jun 29 2008, 05:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+คิดถึงจังเลยค่ะ (พี่ Zard มีรูปลอกผีดาดาด้วย ^ ^)

+พี่ Zard ได้เก็บรูปภาพของกาก้า ที่มีภาพการ์ตูน 2 ด้าน แล้วถ้าคลี่ตรงกลางภาพแล้วแยกเปิดออก จะกลายเป็นอีกภาพ (รวมทั้งหมดจะกลายเป็น 4 ภาพ) ไว้หรือเปล่าคะ . .

+หน้ากากเซย่ากระดาษที่แถมกับบะหมี่เด็ก หายหมดแล้ว T_T

+แต่ไพ่กระดาษเซนต์ เซย่า ซองละบาทยังเก็บไว้อยู่ค่ะ

+พี่ Zard ไม่เอารถแดช ทามิย่ามาอวดบ้างเหรอคะ

กาก้าภาพการ์ตูน 2 ด้าน ไม่เหลือแย้ว ส่วนทามิย่า ไม่ค่อยได้เล่นแฮะ น้องตูนมีไรเด็ดๆ เอามาโชว์อีกนะ อิอิ

#19 tony-Ja

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 June 2008 - 07:22 PM

ผมทันการ์ดดราก้อนบอลครับ (ตอนนีอายุ 2x ต้นๆ)

เก็บได้เต็มเลยสองเล่ม (ไม่นับหน้าพิเศษนะคับ ยากมากกก เล่มนึงการ์ดพิเศษเกือบครบ อีกเล่มได้แค่ใบเดียว)

ว่าง ๆ จะถ่ายมาให้ดูบ้างคับ

#20 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 29 June 2008 - 08:09 PM

ผมต้องดีดลูกแก้วอย่างเดียว