`

Jump to content

Update : [MGO] Metal Gear Online รวมขั้นตอนและรายละเอียดข้อมูลเรื่องการออนไลน์มาให้ครับ

214 replies to this topic

#1 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 14 June 2008 - 09:03 PM

Metal Gear Online

รายละเอียดต่างๆ ของ Metal Gear Online ขอเขียนให้พอเข้าใจนะครับ
1. เน็ทบ้านเรา มาตรฐานตอนนี้น่าจะเป็น 1mb หมดแล้ว ซึ่งเล่นได้แน่นอนครับ ต้องทำใจนิดนึงคือมันอาจจะหน่วงนิดนึงนะครับ

2. Mode : Rules ต่างๆ เข้าใจกันง่ายๆ ดังนี้เอาเท่าที่เคยเล่นนะครับ

- Deathmatch - ฆ่าให้เหี้ยนใครผ่านมาตายซะ
- Team Deathmatch - Red Team vs. Blue Team ทีมไหนตายครบกำหนดก่อนแพ้
- Capture Mission - Red Team vs. Blue Team วิ่งไปเก็บธง ( ถ้ามองไม่ผิดคือตุ๊กตากบเขียวภาค 3) มาไว้ที่ฐาน แย่งกันไปแย่งกันมา
- Base Mission - Red Team vs. Blue Team แบ่งจุดต่างๆในด่าน 5 จุดแล้วไปยึด
- Sneaking Mission Red Team vs. Blue Team พิเศษโหมดนี้ จะบังคับให้ 2 คนเป็น Mk-II คอยช่วยสเนค ไม่มีวันพังนะ ตายแล้ว รอเลือดเพิ่มได้มีแค่ที่ช๊อตไฟฟ้ากับพลางตัว ส่วนอีกคนเป็น Snake พลางตัวได้ ใครเจอและเก็บสเนคได้ตามกำหนดก่อนก็ชนะ
- Rescue Mission - เอาตัวรอด โหมดนี้ตายแล้ว รออย่างเดียว

3. Map

1. Ambush Alley

: แมะขนาดกลางทรงสีเหลี่ยมผืนผ้า ฉากมืดๆ มุมอับที่ซ่อนเยอะ บางจุดมีชั้นลอยให้ขึ้นซุ่มได้

2. Gronznyj Grad

: แมพขนาดใหญ่ทรงสีเหลี่ยม เป็นแมพเจ้าปัญหา ที่ซุ่มเยอะมาก และเฟรมเรทตกมากๆ แมพนี้มีโรงงานตั้งอยู่ตรงกลางระหว่างจุดเกิด 2 ฝ่าย

3. Midtown Maelstrom

: แมพขนาดกลาง ทรงสีเหลี่ยมผืนผ้า เป็นทางเดินยาวๆ มีตึกอาคารอยู่ตามฉากเหมือน Act 1 ในตัวเนื้อเรื่อง

4. Urban Ultimatum

: แมพขนาดกลาง ทรงสีเหลี่ยม มีตึกสูงให้ขึ้น 2 ตึก อยู่ใกล้จุดเกิดของแต่ฝ่าย

5. Blood Bath

: แมพขนาดเล็ก ทรงสีเหลี่ยม มีพื้นที่ทางใต้ดินด้วย วิ่งมาเจอกันเลย มีไซโลให้ขึ้นไปซุ่มได้ตรงกลางฉาก

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขั้นแรกเมื่อท่านเข้าโหมด Metal Gear Online แล้วนะครับปฏิบัติดังนี้ ตรงนี้ผมไม่เขียนรายละเอียดมากนักนะครับ

1. เกมจะเรียกหา แพ็ทใหม่ซึ่งมีให้โหลดอยู่ 2 อย่างแบบ Share (Bit) กับ HTTP ตรงนี้ให้เลือก HTTP นะครับไม่เกิน 10 นาทีรวมเวลา install

2. เกมจะบังคับให้คุณต้องมี Konami ID (KID), Game ID (GID) ส่วนนี้ให้ทำการสมัครให้เรียบร้อยนะครับ

Trick สำหรับการสมัคร ส่วนตัวผมเอง เลือก Hongkong และภาษาอังกฤษนะครับ ที่อยู่ต่างๆ มั่วไปครับตามที่ถนัด User ทั้ง KID และ GID จะไม่เหมือนกันนะครับ หลายๆคนจะติดเรื่อง Pass
สำหรับ KID อันเดียวเท่านั้นที่จะต้อง มีทั้งตัวอักษรรวมอยู่กับ ตัวเลข นะครับ ส่วน GID จะใช้อะไรก็ตามสบายเลย

ปล.1 ผมไม่แน่ใจว่าเกมให้ สมัครก่อนโหลดแพ็ทหรือโหลดแพ็ทก่อนนะครับ ข้อ 1 กับ 2 อาจสลับกัน

3. ขั้นตอนการสร้างตัว ตรงนี้เราจะต้องสร้าง User ของเรา ซึ่งชื่อตัวละคร คือชื่อที่เราจะใช้ในการแอ๊ดเพื่อนนะครับ

4. เลือกแต่งกายตามที่ชอบเลย ขอบอกว่าเลือกแล้ว ในตอนนี้ยังไม่มีให้เปลี่ยนนะครับ อนาคตไม่แน่นะ

5. เมนูต่างๆ ทำความเข้าใจไม่ยากนะครับ ส่วนใหญ่ตอนนี้ผมเล่นอยู่ Free Battle > Otacon นะครับ ผมยังดู สัญญาณการเชื่อมต่อไม่เป็นเหมือนกัน

6. การ add friend มันค่อยข้างยุ่งยากนิดหน่อย คือเราต้องเคยเล่นกับผู้เล่นนั้นมาก่อน หรือผู้เล่นคนนั้นออนไลน์อยู่ ถึงจะแอ๊ดได้นะครับ โดยดูรายชื่อจาก History หรือ ใช้ค้นหาเอาก็ได้ครับ ตรงนี้อาจจะ งง นิดนึงนะ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

การบังคับ Control

Skill List

Pic by MustanGZ

1. HANDGUN+ : สกิลปืนพก ลดการสบัดและรีโหลด ตามเลเวล

2. SMG+ : สกิลปืนกลเบา ลดการสบัดและรีโหลด ตามเลเวล

3. ASSAULT RIFLE+ : ปืนกลหนัก ลดการสบัดและรีโหลด ตามเลเวล

4. SHOTGUN+ : สกิลปืนลูกซอง ลดการสบัดและรีโหลดรวมถึงการขึ้นลำปืน ตามเลเวล

5. SNIPER RIFLE+ : ลดการสบัดและรีโหลดรวมถึงการขึ้นลำปืน ตามเลเวล

6. HAWKEYE : เพิ่มระยะการมองเห็นจากการเล็งปืนแบบ First Person

7. SURVEYOR : Extends the maximum lock-on distance.

8. QUARTERBACK : Skill wielding throwing weapons. Enables you to throw farther.

9. TRICKSTER : ลดเวลาการวางกับดัก

10. CQC+ : CQC ยิ่ง lv สูง ยิ่งใช้กะปืนอื่นๆ ได้มากขึ้น

11. BLADES+ : Skill wielding knives. Raising this skill enables faster knife attacks.

12. RUNNER : เพิ่มความเร็วในการวิ่ง

13. MONOMANIA : Displays enemies you've attacked. Can share data through SOP.

14. SIXTH SENSE : Displays nearby traps. Can share data through SOP.

15. NARC : Displays attacking enemy when locked-on and damage is taken. Can share data through SOP.

16. SCANNER : ใช้ร่วมกับสกิล : CQC : Press the button สามเหลี่ยม to inject Scanning Plug S into a captured enemy and display link info. Can share data through SOP.

Trick การเล่นนะครับ

1. เริ่มเกมมาเราสามารถเลือก สกิลได้ 4 สกิล ถ้าสกิลอัพเลเวล ขึ้นอยู่กับเราใช้บ่อยแค่ไหน ถ้าสกิลเลเวล 2 ก็จะต้องใช้ช่องใส่สกิล 2 ช่อง เช่นกัน ตอนนี้ผมเลเวล 3 แล้วก็ยังมี 4 ช่องเหมือนตอนเริ่มอยู่ดี

รายละเอียดสกิล กด สีเหลี่ยมอ่านเอาเองละกันครับเยอะอะ

2. เริ่มเกมมาอยู่ที่ Host จะตั้งว่าเปิดปืนทั้งหมด คือว่าใช้เงินซื้อ แบบแรกคือเข้าใจง่ายๆว่ามีปืนให้ใช้ทั้งหมด ส่วนแบบเสียเงินเริ่มเกมเราจะมีเงินติดตัว 1000 ฆ่าศัตรูได้เงินก็เพิ่มขึ้นยิงหัวได้ 1500 ไว้สำหรับซื้อปืนที่ดีขึ้น ปืนแต่ละกระบอก สามารถ กด สามเหลี่ยมเพื่อ Mod ปืนได้ เสียเงินนะครับ

3. ของติดตัว ตอนเริ่มเกมอีกอันคือ กล่องครับ ผมชอบมาก ชอบยังไงไปลองหัดใช้กันดูครับ

4. ถ้าถือปืนกลหรือไรเฟิล จะไม่สามารถใช้ CQC ได้นะครับ ต้องถือปืนสั้นหรือมีดและระเบิดเท่านั้น

5. ถือปืนสั้น มีด ระเบิดวิ่ง จะทำให้วิ่งเร็วขึ้นนิดนึง

6. ท่า CQC ต่างๆกดเหมือนในโหมดเนื้อเรื่องนะครับ ใช้ได้กรณีที่ถือปืนสั้นและมีดครับ

7. เน็ทบ้านเราสู้เขาไม่ได้ เวลาเล็งให้เล็งหัวไว้ก่อนนะครับ เล็งตัวบางครั้งยิงหมดแม็กมันก็ไม่ตาย

สรุปสำหรับโหมดออนไลน์นะครับ

- มีปัญหาแลคบ้างต้องเลือกห้องดีๆ แต่มันก็แลคอยู่ดีแต่ก็เล่นได้ครับ เล่นมา 2-3 วันยังไม่เคยหลุดเลยนะคับ

- ในโหมดนี้ต้องใช้เวลาปรับตัวสักนิด สำหรับคนที่เคยออนไลน์เกมพวกเดินยิงกันมาแล้วนะครับ เพราะเกม ไม่ได้เคลื่อนไหวเร็วนัก เน้นหลบๆซ่อนๆ ไม่ก็เข้าประชิดตัวแบบรวดเร็ว

- แมพที่มีหิมะตก เฟรมเรตตกตามด้วยนะครับ ทำให้บางครั้งเสียจังหวะได้

- ตั้งแต่เล่นมา ยังดูไม่เป็นเลยว่าเลเวลเราจะอัพตอนไหน ดูได้แต่เลเวลสกิล ปัจจุบันเลเวล 3 แล้วเล่นมากกว่าเนื้อเรื่องอีก เนื้อเรื่องขึ้น act 2 เอง

สุดท้าย ฝรั่งขี้โกง 55318906.gif

Update : Clan Name "DGO TH"

ID List In Metal Gear Online จะเข้ามาอัพให้เรื่อยๆถ้าไม่ลืมนะครับ

1. PJin

2. MustanGZ

3. PH5NG

4. myoutram360

5. pongzaa

6. thirdman

7. TheZmile

8. clementps3

8. ohmega7

9. huakieng

10. furion

11. yongyee

12. godsonic

13. SaMSnipE

14. q-zale4719

15. Biggs

16. e--

17. pinghigh

18. dewraiden

19. killer pipe-pom

20. bestnaja

21. Rob G

22. SOLIID NOTT

23. jenova_isara

24. ChainQLeR

25. J0K3R

26. kuleng

27. Rocky!

28. Magic_Eye

29. Genexix

30. deztoy

31. Ohm2Call

32. chainreturn

33. chorerman

34. nonamexp9

35. deaddevil[p3t]

36. blackdoomz

37. boozaa

38. SOFTSALT

39. Autt

40. Pompoko2

41. pongyo

42. Zodata

43. lemoniscream

44. spyhard

45. Libertica

46. coffee23

47. AyaEve

48. Berserk13th

49. onejap

50. zcrewz

51. Solid-TH^^

52. J0K3R

53. ArcJinxEz

54. Patrix

55. Cariska

56. solopation

57. nanobank

58. QuTeDoCk

59. retrospect

60. superheadshot

61. oshi146

62. Carefreesnake

63. Kenjiman

64. smithpoony

65. [K.C]

66. slnstory

67.

Edited by Jin, 25 July 2008 - 07:51 PM.

#2 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 14 June 2008 - 09:07 PM

ข้อมูลละเอียดดีมากครับ เดี๋ยวจะตามมาอ่านนะครับ มัวแต่ทำบอร์ดยังไม่ได้เล่น mgs4 ซะที อิอิ ขอบคุณมากครับ baa60776.gif:

#3 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 14 June 2008 - 09:19 PM

PSN ID: myclassicDGO
KID: outram360
GID: myoutram360

Country: Singapore

ไว้มายิงหัวกัน หุหุ

ปล. ไอคอนแสดงอีโมติค่อน มี bug เลือกรูปที่ต้องการแล้ว กลับแสดงอีกรูปหนึ่ง งงๆ ฝาก Admin กะ Mod แก้ไขด้วยนะครับ และอีกเรื่องหนึ่ง ทำไมไม่มี icon รูปภาพที่ลิงค์ไปยังหน้าต่างๆ ของบอร์ด เหมือนอัันเดิมล่ะ ใช้แบบนั้นสะดวกกว่าอ่ะ แก้ไขเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Edited by classic, 14 June 2008 - 09:22 PM.

#4 Jin

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 14 June 2008 - 09:20 PM

QUOTE (classic @ Jun 14 2008, 09:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
PSN ID: myclassicDGO
KID: outram360
GID: myoutram360

Country: Singapore

ไว้มายิงหัวกัน หุหุ

ขอเป็นชื่อตัวละครที่ใช้เล่น online เลยคับพี่เคี้ยว

#5 Ovaltine

เซียนเกม

Posted 14 June 2008 - 09:23 PM

pSN : PH5NG

GID : PH5NG

ตอนนี้เปิดทิ้งไว้รอคน add b6b25dc6.gif

#6 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 14 June 2008 - 09:24 PM

QUOTE (Jin @ Jun 14 2008, 09:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเป็นชื่อตัวละครที่ใช้เล่น online เลยคับพี่เคี้ยว

ยังไม่มี เพราะยังไม่ได้เล่นออนไลน์เลยหง่ะ แต่คิดว่าคงใช้ชื่อ myclassic เหมือนเดิมล่ะกันนิ

#7 poo9

Choi Han Kyul [최한결]

• DGO Reporter

Posted 14 June 2008 - 09:54 PM

น้องจิน เก่งจังเลย.... ขอให้อัพเน็ตก่อนเถอะ... จะได้รู้ว่าใครหมู่ใครจ่า.....

#8 EdgyBoy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 14 June 2008 - 11:27 PM

ถามหน่อยครับ
ถ้าสมัคร KID ของประเทศ HK ต้องใช้ PSN ของ HK เล่นด้วยรึเปล่าครับ

#9 Pongzaa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 15 June 2008 - 12:14 AM

ชื่อตัวละคร pongzaa (ตัวเล็กหมดนะครับ)

#10 Jin

Posted 15 June 2008 - 12:33 AM

ใครจะลุย เซิซชื่อผมแล้ว จอยห้องมาเลย ครีไว้อยู่ครับ

#11 sax

เซียนเกม

Posted 15 June 2008 - 12:38 AM

พอทราบมั้ย Metal Gear Online แผ่นมันแถมมากับ MGS4 หรือเปล่าคับ ซื้อมาแล้วมันไม่มีอะ

Edited by sax, 15 June 2008 - 12:39 AM.

#12 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

Posted 15 June 2008 - 12:40 AM

QUOTE (sax @ Jun 15 2008, 12:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอทราบมั้ย Metal Gear Online แผ่นมันแถมมากับ MGS4 หรือเปล่าคับ ซื้อมาแล้วมันไม่มีอะ

หน้า main menu มันจะมีให้เลือก Metal Gear Online อยู่อ่ะครับ

QUOTE (Jin @ Jun 14 2008, 09:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
6. เรื่องการใช้ท่า CQC รอคุณ MustangZ มาเสริม เพราะผมไม่ค่อยได้ใช้

ขุด History ของ MSN มาเรียบเรียงเอานะ อธิบายเอง งงเอง d33561e9.gif

Edited by MusTanGZ, 15 June 2008 - 12:42 AM.

#13 sax

เซียนเกม

Posted 15 June 2008 - 12:42 AM

อ้าว เหรอคับ ผมนึกว่ามันแผ่นแยกตังหากซะอีก... - -"

#14 thirdman

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 15 June 2008 - 12:56 AM

psn thirdm3n
GID thirdman
เมื่อกี้เจอคุณjinด้วยคับ แต่เน็ตหลุดไปก่อน

#15 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 15 June 2008 - 01:04 AM

QUOTE (classic @ Jun 14 2008, 09:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. ไอคอนแสดงอีโมติค่อน มี bug เลือกรูปที่ต้องการแล้ว กลับแสดงอีกรูปหนึ่ง งงๆ ฝาก Admin กะ Mod แก้ไขด้วยนะครับ และอีกเรื่องหนึ่ง ทำไมไม่มี icon รูปภาพที่ลิงค์ไปยังหน้าต่างๆ ของบอร์ด เหมือนอัันเดิมล่ะ ใช้แบบนั้นสะดวกกว่าอ่ะ แก้ไขเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขไปแล้วครับ ยังไงถ้าพบอีกช่วยแจ้งอีกครั้งนะครับ
สำหรับ shortcut ไว้จะทำตามมาอีกทีครับ รีบเปิดบอร์ดมาให้เข้ากันก่อน
ที่เหลือเดี๋ยวค่อยทำต่อครับผม

#16 Zmile

เซียนเกม

• DGO Reporter

Posted 15 June 2008 - 01:22 AM

TheZmile อันเดียวกับ PSN เลยครับ

#17 hamtaro

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 15 June 2008 - 05:35 AM

PSN: ohmega7
ตัวละครชื่อ ohmega7 เหมือนกันครับแอดได้เลย

#18 Bigshow

Posted 15 June 2008 - 07:57 AM

huakieng ครับ ขอสนุกด้วยคน

#19 clement

Posted 15 June 2008 - 09:06 AM

จัดให้ด้วยครับ

PSN : clementps
GID : clementps3

#20 anurak2821

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 June 2008 - 10:10 AM

แล้วจะตามไปนะครับ